ถามเรื่องน้ำยา R-12 กับ R-134A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:14:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำยา R-12 กับ R-134A  (อ่าน 7910 ครั้ง)
veeravut
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 10:16:12 AM »

ปกติตู้เย็นข้างหลังตู้จะระบุว่าใช้ R-12 ///////// แต่พอหลังจากเราซ่อมตู้เสร็จแล้ว (ช่องฟีสรั่วครับ) เราจะเอาน้ำยา R-134A บรรจุแทนได้ไหมครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 10:37:55 AM »

โดยทั่วไปมีแต่คนไม่ชอบน้ำยา 134a เย็นสู้เบอร์12ไม่ได้ แม้แต่คนอเมริกันก็ยังไม่ชอบ
และHi side เบอร์134a สูง
ลิ้นคอมพ์ไม่ทน ถ้าจะใส่จริงๆก็น่าจะได้ ล้างระบบให้สอาด เปลี่ยนน้ำมันคอมพ์เป็น 134a
เปลี่ยนดรายเออร์ และคอล์ยร้อนจะร้อนกว่าเดิม โชคดีครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kom123
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 04:56:24 PM »

ผมลองแล้วไม่เป็นไรผ่านมา3เดือนแล้ว

Line. 086-4208317
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 09:38:11 AM »

kom123 ////      ผมลองแล้วไม่เป็นไรผ่านมา3เดือนแล้ว

แล้วถ้า กลับกัน จากเดิม R-134A แล้วเอา R-12 บรรจุแทนก็ได้ใช่ไหมครับ ถ้าได้จะได้ลองทำตามมั่งครับ ไม่กล้าทำเพราะผมเป็นช่างใหม่ กลัวว่าจะเกิดความเสียหายอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ ทุกท่าน

แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 07:54:48 PM »

ทำแบบเดียวกัน แต่ข้อสำคัญต้องรับประกันเป็นปี 3เดือนเจ้าของยังจำได้ว่าเพิ่งช่อมไปแม็บๆ
 Wink Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
opart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:11:04 AM »

ถ้าของเดิมเป็น R 12 จะเอา R 134a มาใส่แทน ใช้ได้แต่ไม่ทน
ถ้าของเดิมเป็น R 134a เอา R 12 มาใส่แทน ใช้ได้ชัวร์ เครื่องแรกที่ผมทดลอง ตอนนี้เกือบ 3 ปี แล้วยังไม่มีปัญหาเลย
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 06:01:23 PM »

ขอบคุณ ทุกท่าน เท่าที่ผมอ่านคำตอบ ของ เหล่าท่านที่ตอบกระทู้ผม ผมจับใจความได้ว่า ไม่มีคำตอบใดชัดเจน เท่ากับต้อง หัดลองเติมเองให้เห็นกับตาใช่ไหมครับ อย่างที่
ท่าน opart ตอบว่า***** ถ้าของเดิมเป็น R 12 จะเอา R 134a มาใส่แทน ใช้ได้แต่ไม่ทน
ถ้าของเดิมเป็น R 134a เอา R 12 มาใส่แทน ใช้ได้ชัวร์   ก็คือ ผมจะ ลองเอา 134a ออก แล้ว ใส่R-12 นี่แหละครับ แล้ว เราก็ ต้องล้าง ระบบให้ เกลี้ยงอย่างที่ ท่านb.chaiyasith  ตอบมา แล้ว การล้างระบบให้ สะอาดอย่างที่ ท่านว่า คือต้องซื้อนำยาล้าง ระบบ มาล้างหรือป่าวครับ ช่วยตอบด้วยครับ จะคำตอบผมจะได้ สำบูรณ์แล้ว นำไปใช้ได้
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 06:24:42 PM »

ล้างระบบต้องล้างด้วยนำยาครับ และต้องใช้ไนโตรเจนไล่น้ำยาล้างออกจนน้ำยาไม่มีดกค้างในระบบ
เมื่อเร็วๆนี้มีเพื่อนช่างโทรปรึกษาผมเรื่องตู้แช่ ทำมาแล้ว 5ช่าง ทำอย่างไรก็ได้แค่-4-5 Cช่างท่านนี้
ใจถึงใช้ F11 ไปหลายขวดและไนโตรเจนอีก 1ถัง เขาทำได้-14C แฮปปี้ไปเลย บางทีเราไม่รู้ว่าใคร
ทำอะไรไว้ก่อนหน้านี้ อาจมีสิ่งแปลกปลอมอยู่ในระบบก็ได้ Wink HAPPY2!! Cheesy

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์