การสวด ขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรม ให้น้อยลง
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การสวด ขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรม ให้น้อยลง  (อ่าน 6803 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 10:10:51 AM »

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 10:17:36 AM »

Lips Sealed Smiley
se6
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 08:36:38 PM »

ขอบคุณครับผม
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:07:22 PM »

พอดีผมหยิบหนังสือเล่มหนังขึ้นมาอ่าน และรู้สึกว่าชอบใจ
***หนังสือเคล็ดลับชีวิตพิชิตโลก พระอาจารย์เกษม อาจิณณสีโล***เรียบเรียงโดย อภิญญา สันยาสี
ข้อความตอนหนึ่งว่า
พวกเราชาวพุทธแต่ละคนล้วนเคยทำบุญให้ทานกันมาแล้วทั้งสิ้น  ทั้งในชาตินี้และชาติก่อน ถ้าจะนับก็คงใหญ่เท่าภูเขาเลากาเท่าก้อนโลก แต่ไม่รู้จักใช้บุญของตัวเองให้เกิดประโยชน์ในปัจจุบันชาติ จึงต้องรอตายแล้วจึงไปรับบุญในรวงสวรรค์ คนทำบุญจึงชอบบ่นว่า **ทำแต่บุญไม่เห็นได้ดีสักที**
 ที่เป็นเช่นนี้เพราะเขาไม่เคยให้บุญแก่เทวดาที่รักษาตัวเอง ไม่เคยให้เจ้ากรรมนายเวร ไม่เคยให้เทวดาและญาติทิพย์ที่อาศัยอยู่ในเขตบ้านเขตเรือน เทวดาที่ดูแลรักษากิจการงาน ห้าง ร้าน ไม่เคยให้แก่เทวดาที่รักษาเจ้านายของตัวเอง**
  เทวดาทั้งหลาย อาจมีบุญน้อย มีฤทธิ์น้อย จึงไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้มาก แต่ถ้าเขารับบุญจากเราบ่อยๆ จะกลายเป็นเทวดามีฤทธิ์มีอำนาจสามารถช่วนเหลือเราให้ประสบผลสำเร็จได้ดังใจหมาย
บางคนอ้างว่า ทำบุญทุกครั้งก็กรวดน้ำให้เทวดาและเจ้ากรรมนายเวรทุกครั้ง ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง
  โปรดเข้าใจว่าท่านให้ไม่เป็น เทวดาจึงไม่ได้รับ
เช่นให้ไม่เจาะจง หรือแสงบุญหมดแล้วจึงมากรวดน้ำให้ เขาก็ไม่ได้รับ
  โปรดอ่านต่อ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:22:11 PM »

การใช้บุญ สร้างความสำเร็จในปัจจุบัน พระพุทธเจ้าทรงแสดงการเกิดของบุญไว้ 3 ประการย่อ คือ
1  บุญเกิดจากการให้ทาน-
2 บุญเกิดจากการรักษาศีล
3 บุญเกิดจากการภาวนาอบรมจิตใจให้ตั้งอยู่ในสัมมาสติสมาธิ รวมทั้งการร่วมยินดีกับคุณงามความดีที่ผู้อื่นได้ทำ
    อะไรคือแสงบุญ
โดยสรุปแล้วการสร้างความดีทุกประการล้วนเป็นแหล่งของการเกิดผลบุญกุศลทั้งสิ้น
เมื่อกำลังให้ของแก่ใคร ไม่ว่าจะถวายสิ่งอันควรถวายแก่พระสงฆ์ ให้ของอันควรให้แก่ มารดาบิดา ญาตืพี่น้อง
แม้แต่ข้าวให้สุนัขกิน โปรยอาหารให้ปลา เศษอาหารให้มด
ย่อมเกิดกระแสบุญขี้นเป็นแสงเรืองรองแผ่ออกจากตัวผู้ให้
เพียงไม่กี่วินาทีแสงนี้จะพุ่งหายขึ้นไปเบื้องบนแล้วสะสมเป็นกองบุญ
ของเราผู้ให้นั้นอยู่เทวโลก

ทำอย่างไร จะเอาบุญมาได้ทันใช้  โปรดอ่านต่อ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:29:15 PM »

ทำอย่างไร จะเอาบุญมาได้ทันใช้  โปรดอ่านต่อ

ก็ใช้ อำนาจของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าเคยสร้างมาตั้งแต่อดีตชาติ จงสำเร็จแก่.............................

อย่างนี้เป็นต้นไง  Tongue

การเบิกบุญจากสวรรค์ ผมเคยลงไว้นานแล้ว แต่ไม่ค่อยมีคนอ่านเท่าไร  Cry

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=17841.0

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:45:45 PM »

ดังนั้นขณะให้ของแก่ใครจึงควรอธิษฐานจิตคิดทันทีในขณะกำลังให้ว่า

**บุญนี้จงเป็นของเทวดาผู้รักษาตัวข้า หรือบุญนี้จงเป็นของเจ้ากรรมนายเวรของข้า หรือบุญนี้จงเป็นของเทวดา ภูต ผี  ปีศาจ เปรต ครุต นาค ยักษ์ ที่อาศัยอยู่ในสถานที่เรือกสวนไร่นา เคหะสถานบ้านเรือนของข้า ***เป็นต้น( ขึ้นอยู่กับเราว่าต้องแก้ไขเอาในจุดไหน)
  เช่น บุตรเราเกเรเหลือเกินชอบสร้างแต่ความเดือดร้อน สั่งสอนไม่ฟัง แบบนี้ต้องให้เทวดาผู้รักษาตัวเขาตักเดือน วิธีที่เทวดาตักเตือนนั้นท่านจะสั่งการไปที่ความรู้สึกนึกคิดจิตใจของเขา
ถ้าเทวดาประจำตัวเขาเป็นมิจฉาทิฐิ คือเห็นผิด เมื่อได้รับบุญบ่อยๆ เทวดารู้สีกถึงการเปลี่ยนแปลงในตัวเอง มีชีวิตที่สุขสบายขึ้น มีฤทธิ์อำนาจขึ้น เทวดาจะทราบได้เองว่า สิ่งที่เขาได้รับนั้น มาจากไหน  เมื่อเราอุทิศบุญให้ท่านก็อธิษฐานด้วยว่า
***เมื่อเทวดาได้รับบุญแล้ว ขอให้มีความสุขๆ มีกินมีใช้ มีเสื้อผ้าที่อยู่อาศัยและขอให้ช่วยอบรมตักเตือนให้ลูกของข้าเป็นคนดี คิดดีด้วยเถิด**ดังนี้
  ไม่นานหรอกจะเกิดกรณีพิสดาสขึ้นกับบุตรเกเรคนนั้นจนต้องเปลี่ยนพฤติกรรมเป็นคนดีแน่นอน
       จบแค่นี้ก่อนนะครับ ค่อยต่อ ขอขั้นรายการนิดหนึ่ง
เรื่องที่เล่ามา  ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อจรัญ เรื่องที่แม่สวดมนต์อุทิศส่วนกุศลให้ลูก จากแย่ๆจนได้ดี  อันนี้ตรงกัน
ผมว่า**บางคนลูกเลว  อย่างไรก็อย่าไปซ้ำเติมนะครับ ไม่ดีเลย  ต้องมีเมตตา อุทิศส่วนกุศลให้ บอกให้เทวดา ดลใจให้เขากลับมาเป็นคนดีเร็วๆ  อย่าแช่งเป็นเด็ดขาด นะครับ  จะเป็นตามนั้น อย่าตัดหางปล่อยวัด  ต้องทำอย่างที่พระท่านสอน เมตตา ไม่ใช่ตามใจ แต่ เป็นการอุทิศส่วนกุศลให้เขาไม่ทำเลว ต่างหาก***
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:54:58 PM »

ขอบคุณอาจารย์พรเทพ ที่ลงรายละเอียดไว้ครับ ผมแค่นำบางตอนมาวิเคราะห์ ให้เข้ากับเรื่อง การสวดให้กับเจ้ากรรมนายเวร ของท่านน้องต้น
แรงสนับสนุน ว่า ตรงกับ หลายพระอาจารย์สอนบอกไว้ เท่านั้นเองครับ คงไม่เจาะลึกต่อ ใครจะอ่านก็ ไปลิงค์ที่ อ.พรเทพ บอก นะครับ   Cheesy Wink Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์