อยากทราบสาเหตุและราคาครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:10:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบสาเหตุและราคาครับ  (อ่าน 2731 ครั้ง)
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 06:43:29 AM »

มือถือของผม sonyericcson รุ่นT630ชาร์ตแบทขณะเครื่องเปิดอยู่(ไม่เคยปิดเครื่อง) พอไฟเต็มลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ปรากฏว่าเปิดไม่ได้เลย  แต่แบตจะอุ่นๆ เอาไปให้ที่ร้านดู บอกว่า
พาวเวอร์ช๊อต  ผมอยากทราบว่าเพราะอะไรครับ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไรครับ  กราบขอบพระคุณครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 12:54:13 PM »

ลองเอามิเตอร์ตั้ง Rx1 วัดที่เขี้ยวแบตที่ตัวเครื่องดูครับว่าเครื่องช็อตอยู่หรือเปล่า
ตรงขั้วเข็มมิเตอร์จะขึ้น กลับสายวัดต้องไม่ขึ้น ถ้าขึ้นแสดงว่าเครื่องท่านช็อตอยู่
ก็ค่อยมาวิเคราะห์อีกรอบว่าเป็นเพราะส่วนไหน แต่ถ้าเครื่องไม่ช็อตก็ให้ใช้พาวเวอร์ซัพพรายจ่ายไฟ 3.6 v
เข้าที่ตัวเครื่อง แล้วลองเปิดเครื่องดู
ส่วนราคาซ่อมก็ขึ้นอยู่กับอาการครับ ต้องรู้อาการแน่ชัดก่อนถึงจะตอบได้
ถ้าให้ประเมิณเบื้องต้นก็ 5xx ขึ้นไปครับสำหรับซ่อมภาคจ่ายไฟ
member
*

คะแนน42

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 08:38:37 AM »

พี่TongTang ครับ ผมให้ช่างเขาซ่อม เขาบอกว่า มันชอตต้องเปลี่ยนเมนเลย  ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ยังพอมีอะไหล่บ้างไหมครับ  เขาบอกอีกว่าถ้าได้บอร์ดมือสองก็จะประหยัดกว่า  ผมเรียนถามพี่ดังนี้นะครับ
พอหาบอร์ดเก่าได้ไหมครับ
บอร์ดใหม่ราคาสูงไหมครับ  คุ้มค่ากับการซ่อมไหมครับ  จะหาซื้อเครื่องไหม่ก็ไม่ค่อยจะมีทุนทรัพย์แล้วครับพี่   และขอให้พี่มีความสุขเนื่องในวันสงกรานต์ด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 11:47:25 AM »

เครื่อง sony ericcson  ส่วนมากจะหาอะไหล่ยากและอุปกรณ์มักจะติดกาว
ทำให้ยากต่อการซ่อม โดยมากถ้าเสียมากก็มักจะไม่ค่อยซ่อมกัน ที่เขาเปลี่ยนบอร์ดก็อาจเพราะเหตุนี้

ถ้าตีเปลี่ยนบอร์ดก็คงราวๆ 1xxx แล้วแค่ร้านครับ
แต่เดี๋ยวนี้เครื่องใหม่มือหนึ่งไม่ถึงสองพันก็มีหลายรุ่น
หรือจะหาเครื่องมือสองมาใช้แทนก็จะดีกว่า (ให้เทินเครื่องเก่าที่ร้านเขาไป)
ถ้าเกิดซ่อมแพงมาก (เกินพัน) ก็ไม่แนะนำเหมือนกันครับ  Tongue
ตอนนี้รุ่นนี้รับเข้าไม่เกินพันเองครับ

Cheesy ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์เช่นกันครับ  Smiley

member
*

คะแนน42

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 06:46:07 PM »

ขอบพระคุณครับพี่  ผมคงต้องทำตามที่พี่แนะนำแล้วละครับ  ขอบพระคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์