พลังงานใช้ไม่มีวันหมดโดยวิธีการลักน้ำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:49:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานใช้ไม่มีวันหมดโดยวิธีการลักน้ำ  (อ่าน 78027 ครั้ง)
golfjun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:06:06 PM »

รอลุ้นอยู่อะคร้าบ อยากได้ ๆๆๆๆๆ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:47:08 PM »

เงียบ  ไม่เอา
prasit944♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:30:06 PM »

เรียกว่าวิธี"กาลักน้ำ" ครับ ปลายท่อน้ำทางออกต้องต่ำกว่าระดับน้ำของแหล่งน้ำที่ต้องการนำไปใช้
ท่อน้ำตั้งแต่ทางเข้าถึงทางออกต้องไม่มีอากาศ
ตามรูป ที่แสดงมา ใช้ไม่ได้ครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:11:14 PM »

ท่านเจ้าของกระทู้ ถ้ามีความคืบหน้ายังไงช่วยเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ wav!! wav!!
pksofttech
member
*

คะแนน0

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:07:05 AM »

ดูจากหลักการแล้วไม่น่าจะได้ครับ...ยืนยัน try!!
xyz ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:01:47 PM »

ตามรูปไม่มีทางเป็นไปได้
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:07:14 PM »

ท่านใดแน่ใจว่าทำได้ รบกวนมาทำที่สวนปาล์มผมที ... มีค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอาหาร และค่าตอบแทนให้ครับ (แต่ต้องได้ผลนะ)  HAPPY2!!

..ผมอยากทำเหมือนกัน ..แต่เกรงว่า ..ไม่ผ่านครับ   งง
grung242417
member
*

คะแนน0

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 02:43:20 PM »

สวัสดีครับคุณ ch_wattana06 ผม grung242417  ขอถามหน่อยนะครับว่าความสูงของถัง 200 ลิตร สูงจากพื้นเท่าไหร่ครับ และสูงจากระดับหน้ำประมาณเท่าไหร่ครับ   ขอบคุณครับ  เพราะผมลองทำแล้วมันไม่ข้นครับความสูงของถังอยู่ประมาณ 150 เซนติเมตรครับ Cheesy help!!!

grung242417
member
*

คะแนน0

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 03:44:43 PM »

ผมต่อท่อน้ำเข้าใช้เป็นท่อ ครึ่งนิ้ว ท่อน้ำออกเป็นท่อขนาด 2 นิ้ว แต่ไม่เห็นน้ำออกเลย  งง cry2!! เศร้าจัง
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 02:31:56 PM »

หมายความว่าน้ำไม่ไหลเลยหรือว่า มันไม่สูบน้ำขึ้นมาได้ครับ ไม่เข้าใจว่าน้ำไม่ไหลเลยนี่เป็นแบบไหนน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ถ้ามีรูปก็ดีนะครับ อยากเห็นน่ะครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:12:51 PM »

ได้อ่านหนังสือพิมพ์เมื่อหลายเดือนก่อน มีการประดิษฐ์เครื่องสูบน้ำที่ใช้พลังงานธรรมชาติขึ้นมา ลักษณะหน้าตาคล้ายกับหลักการที่เราคุยกันไว้เลย ใครที่สามารถไปติดต่อดูเครื่องนี้ หรือหลักการทำงานได้เอามาให้ดูกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

ที่มา
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=561&contentID=85208
sunti
member
*

คะแนน1

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:18:51 AM »

มีท่านได้ปสพความสำเร็จบ้างครับออกมาต่ออีกหนอ่ยครับ
namai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:12:10 PM »

หลักการเป็นไปได้ครับ ใช้หลักการแทนที่ครับ ท่อน้าออกต้องไวและห้ามให้อากาศไหลย้อยเข้าถังเด็ดขาด
เรื่องวาล์วออกใหญ่เกรงว่าน้ำจะไหลออกมากว่าทางเข้าแต่ที่จริงคือการไหลออกเท่ากับความโตของท่อวาล์ว
ขาออกและน้ำหนักของน้ำ+ความสูงที่มีอยู่ ทำให้น้ำไหลออกมา และเกิดศูนย์ยากาศข้างในถัง
ทำให้น้ำที่ท่อด้านบนไหลเข้ามาแทนที่ ตามปริมาณน้ำที่หายไปถ้าทำได้100%เท่ากับว่าไม่มีวันหมด
ถ้าทำได้น้อยกว่า100% ก็ต้องชดเชยกันใช้จนกว่าจะไม่สามาถรดูดน้ำขึ้นมาได้แล้วเริ่มสต๊าทระบบใหม่
สรุปเคล็ดวิชาคือ
1. ความจุถังที่ใช้
2.น้ำที่ต้องใส่ในถ้ง(ถ้าใส่เต็มมันลักกลับบ่อแน่คุณว่าไหม555+)
3.อัตราการไหลออก
4.ความสูงสูงสุดที่สามารถดูดขึ้นมาได
ถ้าจัดสัดส่วนใหดีใช้ได้แน่ครับทำเรื่องแบบนี้ต้องคิดตามครับรอก๊อบอย่างเดียวมันไม่สำเร็จหรอก
ทำกับข้าวให้เครื่องปรุงไปเหมือนกันแต่ต่างคนยังทำรสออกมาได้ไม่เท่ากันเลยครับ
groomanba
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 05:21:23 PM »

ผมว่าเป็นไปไม่ใด้ครับ เพราะตอนนี้ผมทำโครงการ ของ ปวส อยู่ เพือนบอกไปดู ทีวี มา มันบอกทำใด้ ไหล จริง ผมเลยแจ้งโครงงานให้อาจารฟัง และใด้ลงมือทำ ทำมา3อาทิตแล้วครับ ผลคือไม่สำเร็จ

ผมออกมาเป็นแบบนี้ครับ ตอนแรกทำแบบทดลองเล่นๆกัน ใช้ถังแกลอนน้ำมัน ใช้สายลมเล็กๆเอาครับ ผลคือ ถังโดนดูดซะแบนเลย น้ำไม่ไหล(ยกท่อทางออกขึ้นมาสูงกว่าน้ำถึงไม่ไหล) ต่อมา ผมใช้ถังเหล็ก (เริ่มลงทุนแล้ว) ใช้ท่อลมเช่นกัน ท่อล่าง บน เท่ากัน ผมคือ น้ำไม่ไหล เกินแรงดูดไม่พอ เลยทดลอง เปลียนท่อทางออกให้ใหญ่ขึ้น(ระมาน4หุน) ก็ไม่ไหลเช่ลกันครับ เกินการแซกของอากาศ(เหมือนขวดน้ำอัดลมคว่ำลงเทน้ำทิ้ง เกิดอากาศแซก หน้าจะเคยเห็นกันนะครับ) ผมคือทุกวันนี้ยังไม่สำเร็จเลยครับ ใกล้จะถึงกำหนดสงโครงการแล้ว ปวดหัวมากๆเลย แล้วอีกเรืองนึ่งที่ขัดแย่งกันก็คือ ที่ผมเรียนมา แรงที่ใด้มาต้องเกิดการศูนย์เสีย ใด้มา100% ต้องศุนเสียแล้วแต่งาน ท่าไม่อย่างงั้น รถก็ไม่ต้องเต็มน้ำมันแล้วครับ หรือใครทำสำเร็จแล้วโปรดชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณ
namai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:36:12 AM »

ผมว่าเป็นไปไม่ใด้ครับ เพราะตอนนี้ผมทำโครงการ ของ ปวส อยู่ เพือนบอกไปดู ทีวี มา มันบอกทำใด้ ไหล จริง ผมเลยแจ้งโครงงานให้อาจารฟัง และใด้ลงมือทำ ทำมา3อาทิตแล้วครับ ผลคือไม่สำเร็จ

ผมออกมาเป็นแบบนี้ครับ ตอนแรกทำแบบทดลองเล่นๆกัน ใช้ถังแกลอนน้ำมัน ใช้สายลมเล็กๆเอาครับ ผลคือ ถังโดนดูดซะแบนเลย น้ำไม่ไหล(ยกท่อทางออกขึ้นมาสูงกว่าน้ำถึงไม่ไหล) ต่อมา ผมใช้ถังเหล็ก (เริ่มลงทุนแล้ว) ใช้ท่อลมเช่นกัน ท่อล่าง บน เท่ากัน ผมคือ น้ำไม่ไหล เกินแรงดูดไม่พอ เลยทดลอง เปลียนท่อทางออกให้ใหญ่ขึ้น(ระมาน4หุน) ก็ไม่ไหลเช่ลกันครับ เกินการแซกของอากาศ(เหมือนขวดน้ำอัดลมคว่ำลงเทน้ำทิ้ง เกิดอากาศแซก หน้าจะเคยเห็นกันนะครับ) ผมคือทุกวันนี้ยังไม่สำเร็จเลยครับ ใกล้จะถึงกำหนดสงโครงการแล้ว ปวดหัวมากๆเลย แล้วอีกเรืองนึ่งที่ขัดแย่งกันก็คือ ที่ผมเรียนมา แรงที่ใด้มาต้องเกิดการศูนย์เสีย ใด้มา100% ต้องศุนเสียแล้วแต่งาน ท่าไม่อย่างงั้น รถก็ไม่ต้องเต็มน้ำมันแล้วครับ หรือใครทำสำเร็จแล้วโปรดชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณ
(เหมือนขวดน้ำอัดลมคว่ำลงเทน้ำทิ้ง เกิดอากาศแซก หน้าจะเคยเห็นกันนะครับ)
นึกถึงคอห่านที่ดักกลิ่นซิครับอากาศก็ไม่ไหลย้อนแล้ว

แรงที่ใด้มาต้องเกิดการศูนย์เสีย ใด้มา100% ต้องศุนเสียแล้วแต่งาน

เป็นแนวคิดเดียวกันครับ ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่จ่ายออก แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเล่นกลครับ
ตัวอย่างเช่น พลังงาน 12Vdc 15A ที่ใช้ผลิต hho เพื่อมาแปรเป็นพลังงาน ที่12Vdc 15A ทำไม่ได้ ถือว่าเป็นกำไรของพลังงาน

แต่ที่ผมงงอยู่ทุกวันนี้ คือรถไฮบริด ประหยัดจริงหรือ
1 ใช้น้ำมัน --- น้ำมันขับเครื่องยนต์
2 ใช้แบต ---- แบตหมดลงเรื่อยๆ
3 ใช้น้ำมัน --- น้ำมันขับเครื่องยนต์ ขับไดร์ช๊าตเข้าแบต--- ต้องใช้ปริาณมากกว่าข้อ 1 แน่
4 ปริมาณน้ำมันที่ใช็ช๊าตแบตข้อ3 ถ้าใช้วิ่งคุมกว่าใช้แบตในข้อ2 หรือไม่
5 แบตเสื่อม แม่เจ้าเปลี่ยนเป็นแสนกว่า
6 ค่าแบตใหม่+ค่ายี่ห้อ ไฮบริด คุ้มกว่าค่าน้ำมันในระยะเวลา5ปีหรือมากกว่า หรือไม่(จุดคุ้มทุนอยู่ที่กี่ปี)

ใครที่ไขข้อข้องใจได้ตอบทีครับ
BST99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:42:51 PM »

แต่ที่ผมงงอยู่ทุกวันนี้ คือรถไฮบริด ประหยัดจริงหรือ
1 ใช้น้ำมัน --- น้ำมันขับเครื่องยนต์
2 ใช้แบต ---- แบตหมดลงเรื่อยๆ
3 ใช้น้ำมัน --- น้ำมันขับเครื่องยนต์ ขับไดร์ช๊าตเข้าแบต--- ต้องใช้ปริาณมากกว่าข้อ 1 แน่
4 ปริมาณน้ำมันที่ใช็ช๊าตแบตข้อ3 ถ้าใช้วิ่งคุมกว่าใช้แบตในข้อ2 หรือไม่
5 แบตเสื่อม แม่เจ้าเปลี่ยนเป็นแสนกว่า
6 ค่าแบตใหม่+ค่ายี่ห้อ ไฮบริด คุ้มกว่าค่าน้ำมันในระยะเวลา5ปีหรือมากกว่า หรือไม่(จุดคุ้มทุนอยู่ที่กี่ปี)

ใครที่ไขข้อข้องใจได้ตอบทีครับ

หลักการของรถไฮบริด ไม่ได้เอากำลังเครื่องยนต์ไปปั่นไฟ มาชาร์ตแบตครับ  มันเอากำลังตอนเบรกหรือผ่อนคันเร่งเพื่อจะชลอมาชาร์ตแบต ก็จะประหยัดเหมือนกับขับรถโดยไม่มีการสูญเสียพลังงานจากการเบรคนั่นแหละครับ แต่ก็มี loss บ้าง
BST99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:08:07 PM »

อ้อลืมบอกไปอีกเรื่องครับ
พลังงานฟรีไม่มีในโลก   Roll Eyes
กาลักน้ำแบบ น้ำไหลจากต่ำไปสูงก็ไม่มีแน่นอนครับ แต่ที่คุณเคยเห็นหรือเป็นไปได้ น่าจะเป็นลักน้ำ จากที่ต่ำไปที่ต่ำกว่า แล้วเอาพลังงานส่วนต่างมาดูดน้ำขึ้นไปครับ เยี่ยมมาก
ซึ่งหลักการนี้ใช้ได้กับน้ำไหล หรือน้ำทีมีปริมาณมากจนไม่กลัวเสียดายและมีที่ทิ้งน้ำหรือที่ใช้น้ำที่อยู่ต่ำกว่า

ง่ายที่สุดก็เอาพลังงานมาหมุนกังหันดูดน้ำครับ
อีกวิธีซึ่งเป็นแบบที่คุณเห็นก็น่าจะเป็นปั้มน้ำแบบที่เรียกว่า เครื่องตะบันน้ำ หรือ Hydraulic Ram Pump
 ping!
ลองค้นข้อมูลกันดูนะครับ
 wav!!
ch_wattana06
member
*

คะแนน4

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:46:25 PM »

กาลักน้ำ ทำได้จริง ครับ. เข้าไปดูใน You Tube ได้เลย ครับ.

http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&v=y1wFl5bcfcI&NR=1
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 02:18:05 PM »

เข้าไปดูแล้ว .. จอมืด ครับ  ขอบคุณ

..ลงบทความนี้แพร่หลายไป 10กว่าปี ยังไม่เจอว่าแถวบ้านผมใช้วิธีนี้เลยสักราย แสดงว่าระบบอาจจะขัดข้อง ที่จุดใดจุดหนึ่ง ทำให้ผู้ประดิษฐ์ ท้อ และเลิกราไปเลย..

แต่ผมขอให้กำลังใจ นะครับ

ท่านใดเคยเห็นของจริง และใช้งานได้ดี ช่วยยืนยันกลับมาหน่อยนะครับ ...ทีมงาน 108kaset จะไปถ่ายทำมาเผยแพร่เเก่เกษตรกรไทย ...ได้ประโยชน์มากมายแก่เกษตรกรไทยครับ  Lips Sealed

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์