พลังงานใช้ไม่มีวันหมดโดยวิธีการลักน้ำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:50:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานใช้ไม่มีวันหมดโดยวิธีการลักน้ำ  (อ่าน 78025 ครั้ง)
Tienchaiyangsuk
member
*

คะแนน3

หัวเราะบ้างประเทศไทยจะได้ไม่อึมครึม

« เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:17:50 PM »

พอดีตอนปีใหม่กลับไปบ้านแล้วไปเจอบ่อน้ำเลยคิดหาวิธีที่จะเอาน้ำขึ้นมาใช้ด้วยวิธีการต่างๆพอดีเลยไปของบท่านพ่อทำกังหัน ขอบคุณทันใดนั้นเองจุดเปลี่ยนก็เกิดขึ้น ดีใจจังพ่อบอกว่าได้ผ่านไปเห็นการลักน้ำที่อำเภอหนองพอก จังหวัดร้อยเอ็ดบ้านเฮาพอดีเจ้าของเขาไม่อยู่จึงไม่ได้คาวมชัดเจนในกรรมวิธีเท่าไรนัก ท่านว่าเขาใช้ถังน้ำมันขนาด2200ลิตรถังเหล็กด้านบนเจาะรูเชื่อมข้อต่อ 4 หุนใช้สำหรับต่อท่อดูดน้ำจากบ่อไปแทนที่น้ำที่ถูกปล่อยออกจากถัง ส่วนด้านล่างถังทำเหมือนกันกับด้านบนแต่ใช้ข้อต่อ 2 นิ้วพร้อมวาวล์ปิดเปิดน้ำเพื่อนำไปใช้ ข้อสำคัญถังต้องแข็งไม่มีรูรั่วที่อากาศสามารถเข้าได้ และในถังเขาก็เติมน้ำเข้าไปประมาณ 80 % ของพื้นที่ทั้งหมดประมาณครับ เขาว่าน้ำไหลไม่หยุดโดยไม่ต้องใช้พลังงานอะไรเลยครับใช้น้ำดึงน้ำ ทีสำคัญคือดึงน้ำจากที่ต่ำไปหาที่สูงได้ ท่านผู้รักงานช่างทุกท่านที่มีข้อมูลชัดเจนเกี่ยวกับวิธีนี้แนะนำด้วยนะครับหรือจะนำไปทดลองก็ขอผลการทดลองด้วยครับ Cheesy ที่สำคัญมีผู้มาขอซื้อลิขสิทธิ กว่า10 ล้านท่านไม่ขายท่านออกฝึกอบรมตามชุมชนคงเป็นปราชเดินดินอีกท่านที่หน้ายกย่อง THANK!!

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:28:50 PM »

ถังน้ำมัน 200 (สองร้อยลิตร )ก็ประมาณ 2 คนโอบ แล้ว 2200 ลิตร มันจะใหญ่โตขนาดไหนครับเนีย ลงทุนไม่คุ้มแน่  ฉงน ข้อมูลถูกต้องหรือเปล่าครับ 200 หรือ 2200 ลิตร
member
*

คะแนน3

หัวเราะบ้างประเทศไทยจะได้ไม่อึมครึม

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:36:02 PM »

ผมลืมดูไปคง200ลิตรแฮ่ ๆๆ ขออภัยครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:44:11 PM »

ผมเคยเห็น เคยทำ แบบในภาพ 1 (ทดลอง) ลองวิเคราะห็ และทดลองดูนะครับ ในรูป2 (ทดลอง2)ด้านขาออก ผมเคยดุรายการอะไรไม่รู้ ระยะ X จะมีอยู่ระยะนึ่งที่น้ำไม่สามารถไหลได้ ถึ้งแม้นว่าขาน้ำออกจะอยู่ต่ำกว่าแหล่าน้ำ  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 11:48:10 AM »

Sadประมาณนี้และครับผมว่าเป็นไปได้ Sad
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 01:38:11 PM »

ท่อออกสองนิ้วท่อเข้าสี่หุนก็ต้องปล่อยน้ำออกมากกว่าน้ำที่มันจะดูดเข้าครับ
มันถึงจะมีแรงพอที่จะดูดน้ำเข้ามาในถังได้
คนสร้างคงต้องการแค่ช่วยลดการปั๊มน้ำไปอีกนิดหน่อยหละครับ
แต่ถ้าเราเปิดน้ำออกแค่สี่หุนนี่ไม่รู้ว่ามันจะดูดน้ำขึ้นมาบนถังไหวรึปล่าว
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 07:33:18 PM »

การที่จะดูดน้ำขึ้นมาแทนที่ได้ต้องมีการคำนวนหลัก ของของไหลด้วยนะครับ
ภาพข้างบนดูคร่าวๆได้ แต่ต้องคำนวนให้มวนน้ำด้านออก มากกว่าด้านเข้านะครับ และถ้าทางออกสูงมากก็จะไม่ได้
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 07:48:01 PM »

เป็นความคิดที่ดีนะครับ ..แต่ผมคงโชคไม่ดี ถังน้ำอยู่สูงจากพื้นดิน 15เมตร และท่อบาดาลเจาะลึก 11 เมตร แรงดูดคงไม่พอ ...
  แต่ใช้งานจริงคงต้องมีปั๊มน้ำช่วยในบางเวลาเมื่อน้ำในถังน้อย แรงดูดก็จะน้อยตาม ....
    เอ..  Sad   น่าดัดแปลงใช้คอมเพรสเซอร์ดูดอากาศในถังออก คงช่วยแรงดูดให้แรงขึ้นนะครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 12:37:21 PM »

เดียวอีกคงไม่กี่วันถอยรถแต๊กๆมาใหม่เดียวจะไปดูกับตาเลยครับเป็นเหมื่อนที่เขาพูดจรือเปล่า เดียวจะเอามาให้มาเผยเร็วๆนี้ครับ เอาแน่(สำนักข่าวNNN)
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 06:02:38 PM »

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=11746
ch_wattana06
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:28:16 PM »

ทำได้ครับ.  Embarrassed
วัสดุที่ใช้ ถังเหล็กถ้ามีลักษณะกลมยิ่งดี ครับ. และต้องทนแรงดันบรรยากาศได้ คือทนแรงบีบได้ (ลักษณะถังเหมือนถังแก๊ส LPG วางทางตั้ง)
ท่อน้ำเข้า อยู่ด้านบน ใช้ท่อ 4 หุน ท่อต้องจุ่มอยู่ใต้น้ำเสมอ และถ้าให้ดีใส่ ฟุตวาร์ว ด้วยครับ.
ท่อน้ำออก อยู่ด้านล่าง มีวาร์ว ปิด-เปิด (ท่อน้ำออกขนาดเท่ากับท่อน้ำเข้าก็ได้)
ท่อเติมน้ำ อยู่ด้านบน มีวาร์วปิด-เปิด
ความสูงของถังยิ่งสูงยิ่งดี

การทำงาน
1. เดิมน้ำเข้าถังที่ท่อเติมน้ำให้เต็มถัง โดยเปิดวาร์วท่อน้ำออกไล่อากาศออกให้หมด แล้วปิดวาร์ว เมื่อน้ำเต็มถังให้ปิดวาร์วท่อเติมน้ำ
2. เปิดวาร์วน้ำออกใช้น้ำได้เลย เมื่อน้ำไหลออกทางด้านล่าง น้ำด้านบนไหลมาแทนที่น้ำที่ไหลออก ทำให้ดูดน้ำภายนอกเข้ามาแทนที่ตามเดิม

หมายเหตุ  ถังใส่น้ำต้องไม่ให้อากาศเข้าไปได้ และทนแรงดันบรรยากาศได้.
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:08:23 PM »

เอาแน่ลองหรือยังครับ น้ำไหลอยู่ตลอดหรือต้องมีการเติมน้ำครับ
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:24:29 AM »

ลองแล้วครับ. ใช้ได้ครับ.
จะยากตอนเติมน้ำใส่ถัง การเติมน้ำเข้าถัง ให้ต่อปั้มน้ำที่ท่อน้ำเข้าถัง โดยต่อปั้มขนานกับท่อน้ำเข้าถัง มีวาร์ว ปิด-เปิด 2 ตัว
ตัวแรกต่อที่ท่อน้ำออกของปั้ม ตัวที่สองต่อที่ท่อน้ำเข้าถังแนงตั้ง
ต่อจากนั้น ให้ต่อท่อน้ำเข้าปั้มใต้วาร์วตัวที่สอง และต่อท่อน้ำออกจากปั้มเหนือวาร์วตัวที่สอง
ก่อนปั้มน้ำเข้าถัง ให้ปิดวาร์วตัวที่สอง และเปิดวาร์วตัวแรก ครับ.
เมื่อปั้มน้ำเต็มถังแล้ว ให้ปิดวาร์วตัวแรก และเปิดวาร์วตัวที่สอง

และจะรู้ได้อย่างไรว่าน้ำเต็มถัง  ฉงน
   ลืมบอกไป ต้องต่อท่อให้อากาศออก 
มี 2 วิธี. ครับ.
วิธีแรก
1. ต่อท่อด้านบนของถังแนวตั้งขึ้นไปประมาณ 10 ซม.
2. ใส่เช็ควาร์ว (วาร์วที่ให้น้ำไหลทางเดียว) และต่อท่องอลงมา เหมือนสระ "อา"
เพื่อกันนกทำรัง หรืออะไรลงไปทำให้วาร์วไม่ทำงาน (ค้าง)
เมื่อปั้มน้ำเข้าถัง น้ำจะไปแทนที่อากาศในถัง อากาศมันก็จะหาทางออกจากถัง โดยออกทางท่ออากาศ อย่าต่อเช็ควาร์วผิดทางนะครับ อากาศมันจะไม่ออก
เมื่อมีน้ำไหลตกลงมาแสดงว่าน้ำเต็มถังแล้ว
วิธีที่2.
1. ต่อท่อจากด้านบนของถัง เหมือนวิธีแรก และต่อท่อลงมาถึงข้างล่างเลย
2. ติดวาร์ว ปิด-เปิด เพื่อเปิดให้อากาศออก และปิดเมื่อน้ำเต็มถัง
วิธีที่2. จะดีกว่าวิธีแรก เพราะสามารถควบคุมอากาศย้อนเข้าถังได้ดี (โดยปิด-เปิดวาร์ว) เมื่อวาร์วเสียเปลี่ยนง่าย และน้ำด้านบนไม่ไหลลงมาสกปรก
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:45:47 AM »

น้ำภายนอกถังจะเข้าถังได้ตลอด หรือจะมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กับอากาศภายนอกสามารถเข้าถังได้มากน้อยแค่ไหน
เช่น ถ้าอากาศเข้าไม่ได้เลย (ท่อน้ำเข้าต้องอยู่ใต้น้ำเสมอ) ก็ใช้น้ำได้ตลอด
ถ้ามีอากาศเข้าได้บ้าง ก็ต้องคอยเติมน้ำ สังเกตุจากการไหลของน้ำถ้าน้ำไหลช้า แสดงว่าอากาศภายในถังมีมาก
ถ้ามีอากาศเข้าได้มาก น้ำภายนอกถังอาจไม่สามารถไหลเข้าถังได้ หรือไหลเข้าได้น้อย เมื่อน้ำเข้าน้อย-ออกมาก น้ำก็หมดถัง
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:02:39 AM »

น่าจะประมาณนี่ ท่อด้านออกให้ใช้ประมาณ2 นิ้วน่าดี ผมยังไม่เคยลองนะ แต่ดูตามงานแล้ว
ปากทางออกเล็ก จะทำให้แรงดันบรรยากาศ ดันชนะมวลน้ำที่ไหลออก เปรียบกับที่เราเล่น
เติมน้ำในขวด แล้วเอากระดาษปิด แล้วน้ำไม่ไหลนั้นละครับ น้ำที่ใส่ก็ไม่ควรเต็มถังนะครับ
เพื่อสร้างสูญญากาศครับ ถ้าเต็มแล้วมีโอกาสที่ไหลย้อนกลับถ้าคำนวนมาไม่ดี
manopongs
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:46:56 AM »

จะได้ความลึกซักกี่เมตรครับ  8 เมตรได้ใหมครับ
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 05:56:28 PM »

ผมว่าน่าจะได้นะครับลองคำนวนตามที่ผมบอกดูครับ ลองเล็กๆก่อนก็ได้ครับ
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 03:30:32 PM »

เจ้าของกะทู้ช่วยต่อยอดหน่อยครับท่าน จะเอามาทำแบบนี้
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 12:48:46 AM »

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ถ้าได้เห็นผลอย่างไรรายงานด้วยนะครับ สนใจจะเอาไปใส่ในสวนครับ อยากเห็นรูปด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 06:22:27 PM »

งง งงตอนนี้เจ้าของกระทู้กำลังลุยงานเข้มข้นอยู่ครับขออภัยหลายๆๆๆ ขอบคุณ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:26:49 PM »

ผมเคยดูจากทีวีช่อง 7 เขาใช้ถังแก๊สเก่าที่ไม่ใช้แล้วทรงสูงพอควร หลายถัง
วางกลับหัว จมน้ำเล็กน้อย ที่สำคัญน้ำต้องไหลแรงพอสมควร แรงแบบไม่สม่ำเสมอด้วยนะ คล้ายๆกับ
น้ำที่ไหลจากน้ำตก มีแรงมีเบา มันจะคล้ายๆลูกสูบทำงาน ถ้าน้ำไหลความเร็วคงที่ระบบนี้
ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้ดีหรือเปล่า

แนะนำไอเดียอีกวิธีหนึ่ง  ใช้หลักการ ระหัดวิดน้ำเป็นตัวหมุน แล้วใช้แกนกลางของระหัด
ไปหมุนปั๊มน้ำๆแบบลูกสูบนะครับ เพราะหมุนช้าหรือเร็วน้ำก็ขึ้น อัตราการทดรอบ ด้านระหัด
หรือด้านปั๊ม อันนี้ต้องทดลองกันดูก่อนว่าลงตัวที่จุดใด จุดเด่นระบบนี้ก็คือ ถ้าน้ำในลำธารไหลช้า
ระบบนี้จะแน่นอนกว่า..
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:24:00 AM »

ถ้ามีอะไรคืบหน้า ศอกหหน้า หรือวาหน้าก็แจ้งข่าวกันบ้างนะครับ  ขอบคุณครับ
ekka41@gmail.com
fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:32:56 PM »

เดียวอีกคงไม่กี่วันถอยรถแต๊กๆมาใหม่เดียวจะไปดูกับตาเลยครับเป็นเหมื่อนที่เขาพูดจรือเปล่า เดียวจะเอามาให้มาเผยเร็วๆนี้ครับ เอาแน่(สำนักข่าวNNN)
มาแล้วหรือยังครับ.....รอชมอยู่ครับ..... ฉงน
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:35:23 AM »

เจ้าของกระทู้เงียบเลยครับ ได้ผลอย่างไรรายงานให้หน่อยนะครับ สนใจครับ
ขอบคุณครับ
 Cheesy
nut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:34:09 AM »

ความคืบหน้าเป็นอย่างไรบ้างครับ รออยู่ครับ ฉงน
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:13:04 PM »

ไม่เอา ไม่ต้องรอแล้วไปทำเองเหอะ ทำแท้งค์สูง แล้วต่อบันได วน แล้วก็ตักน้ำขึ้นไปเท หมดเมื่อไหรก็ขึ้นไปเท รับรอง พลังงานหมดไปกับตัวคนที่เทน้ำแหละครับ  ดีใจจัง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 03:29:23 PM »

งง งง งง งงเจ้าของกระทู้พลังงานหมดเพราะโดนเจ้านายใช้ไม่มีวันหยุดตอนนี้กำลัง Sadหาทางหนีราชการเพื่องานนี้อยู่ขอโทษด้วยครับอดใจรออีกนิดนานนะครับ พอแค่นี้ก่อนเจ้านายมา ขอบคุณ ฉงน
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 02:59:28 AM »

ไม่เป็นไร ครับ เดี๋ยวรอฉลองปีใหม่2010 เลยครับ  ดีใจจัง ดีใจจัง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:40:36 AM »

::)OK อาจีลุยๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์