ผมจะเปลี่ยนภาคจ่ายไฟเครื่องส่งเป็นสวิทชิ่งได้หรือเปล่าครับ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 05:26:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเปลี่ยนภาคจ่ายไฟเครื่องส่งเป็นสวิทชิ่งได้หรือเปล่าครับ?  (อ่าน 2486 ครั้ง)
yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 05:53:43 PM »

Sad เครื่องส่ง TAFN รุ่น EX-2W กำลังส่ง 2 วัตต์ครับ ข้างในใช้แหล่งจ่ายไฟเป็น 15 โวลท์ 1 แอมป์ AC หม้อแปลง เทอรอยด์ ครับ  มีปัญหาคือพื้นที่นี้ไฟจะตกมากตอนค่ำ ๆ บางวันเหลือ 190 เองครับ พอตกปุ๊บมันไม่ออกแล้วครับ เป็นบ่อยมาก ๆ แต่เครื่องก็ทนมากเหมือนกันครับ ไม่มีเกเรเลย อยากสอบถามและรบกวน พี่ ๆ หน่อยครับว่าผมจะทำแหล่งจ่ายไฟ สวิทชิ่งใส่เข้าไปแทนได้ไหมครับเพื่อเป็นการแก้ปัญหา ส่วนสัญญาณที่ออกมา จะมีรบกวนหรือไม่ ผมจะทดสอบอีกที เพราะเหตุผลที่เขาใช้เทอรอยด์ คงเป็นเพราะต้องการไม่ให้มีสัญญาณรบกวนจากไฟฟ้าใช่หรือเปล่าครับ มีวงจรที่น่าสนใจเกี่ยวกับแหล่งจ่ายสวิทชิ่ง 15 โวลท์ ส่งให้ผมด้วยนะครับ  THANK!! ขอบคุณพี่ ๆ ใจดีทุกท่านล่วงหน้าครับ  wav!!

winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:00:30 PM »

เปลี่ยนเป็น switching ได้เลยครับ มีขนาด 12-16v 2-5A ดีกว่าครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:58:30 PM »

เปลี่ยนเป็น switching ได้เลยครับ มีขนาด 12-16v 2-5A ดีกว่าครับ

++ ขอบคุณครับท่าน ที่มาตอบข้อสงสัย ผมไปแกะเครื่องดูแล้ว เทอรอยด์ ให้กำลังไฟมา 15 vac ก็จริง แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่ชุด เรกูเลเตอร์ ซึ่งอาจต้องการ ค่า C เพิ่ม ผมเลยต้องต่อ C เพิ่ม แล้วจะลองดูอีกทีครับ เพราะทดลองกับเครื่องหรี่ไฟแล้ว มันยอมให้ต่ำถึง 150 V ก็น่าจะโอเคนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้นคงไม่ต้องออกอากาศกันแล้วครับ ขอบคุณครับ  ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์