N72 ตกน้ำ เปิดไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:02:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: N72 ตกน้ำ เปิดไม่ติด  (อ่าน 5253 ครั้ง)
kiti
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:10:05 AM »

ทำให้แห้งแล้ว แต่เปิดมาไม่ติดเลยครับ แต่เวลาชาร์ตไฟ ขึ้นจอขาวๆ

แก้ไขไงดีครับ หรือส่งช่างจะคุ้มไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 10:52:05 AM »

ลองใช้น้ำยาล้างดูอีกที่ครับทินเนอร์ก็ได้ครับถอดกล้องออกแล้วแช่บอร์ดกับน้ำยาทิ้งไว้สัก5นาทีแล้วใช้แปลงสีฟันขัดให้ทั่วทั้งสองฝั่งแล้งทำให้แห้งอีกทีลองดูครับ
kiti
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 01:55:49 PM »

ไม่เอา ไม่เอา

ไม่ได้ผลครับ อาการเหมือนเดิม เปิดแบบไม่ชาร์ต ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่ถ้าเสียบที่ชาร์ต ก็มีเสียงติ้ด 1 ที กะจอขาวๆ

ไม่เอา ไม่เอา
fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:53:57 AM »

ส่งช่างจะคุ้มไหม ผมว่าคุ้มครับอันดับแรกบอกช่างก่อนว่าอาการเป็นอย่างไรทิ้งไว้ให้ช่างตรวจเช็คดูก่อนแล้วโทรมาสอบถามราคาก่อนซ่อมถ้าไม่แพงก็ซ่อมมองดูร้านที่เป็นมืออาชีพด้วยครับ 
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 11:35:01 AM »

เปิดมาจอขาวมีหลายสาเหตุ ลองเช็คดูว่าเปิดเครื่องแล้วโทรเข้าออกได้ไหม (ถ้าได้ IC คุมจอคงมีปัญหา)
แล้วตัวจอกับ socket ได้ล้างให้ดีๆ หรือยัง แต่ถ้าเปิดมาติดแต่จอขาวโทรออกไม่ได้ก็อีกอาการ
ถ้าจะส่งร้านซ่อมก็ยังคุ้มครับอาการไม่หนักหนามากนัก

Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 10:52:28 PM »

อุปกรณ์การล้างไม่พอล้างทีแรกอาจไม่สะอาดดีพอ(ตกน้ำส่วนใหญ่จะติดหรือไม่ติดก็ขึ้นอยู่กับการล้างแล้วเปิดเครื่องครั้งแรกครับ)
คราบน้ำขังอยู่ใต้อะไหล่ช่างจึงต้องแช่ทินเนอร์ไว้แป็บหนึ่ง(สลับกับถูล้างด้วยแปรง)เพื่อให้ทินเนอร์เข้าไปแทนที่น้ำที่ขังอยู่
เพื่อความมั่นใจปรับลมร้อนน้อยสุดปรับแรงลมสุดๆยกบอร์ดที่แช่ในทินเนอร์ออกมาเป่าลมใส่ตามตัวอะไหล่สัก2รอบ(แช่แล้วเป่าๆ)
สุดท้ายก็ใช้ไดร์เป่าผมเป่าสัก4-5นาทีก็เสร็จขั้นตอนการล้างครับ
(แต่ส่วนใหญ่จะลามไปก่อนแล้วเพราะลูกค้าเดี๋ยวนี้ช่วยเหลือตังเองก่อนถึงมือผู้มีประสบการณ์ )
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์