HITACHI Model MTV21PV จูนไม่พบช่องใน Band VHF เจอเฉพาะ UHF
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:42:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HITACHI Model MTV21PV จูนไม่พบช่องใน Band VHF เจอเฉพาะ UHF  (อ่าน 1888 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:44:37 AM »

รบกวนท่านที่เคยเจอหน่อยนะครับ ผมซ่อม Hitachi 2 เครื่องครับ พอดีไม่มีประสบการณ์เท่าไร มีแต่หลักการ มากกว่า ได้เป็นบางอาการครับ
เครื่อง 1 ; อาการเริ่มแรก จอมืดครับ  ผมบัดกรีตะกั่วหมดแล้ว เช็ค พบ R 56K ขาด (ต่ออนุกรมกับ 33K ระหว่างขา ACL กับ B+ ของไฟแบค) ผมไม่มีค่า
นี้ เลยแก้เป็น 75K+15K ครับ เปิดทดลองดูได้  แต่วันหลังพบว่าช่องที่เคย จูนไว้ หาย ไม่พบสถานีซะงั้นครับ ต้องมาจูนใหม่ถึงจะดูได้

เครื่อง 2 ; จูนไม่เจอสถานีในแบนด์ VHF เจอแต่ UHF ช่อง 3,TBS ดูได้  ผมเฃ็คที่จูนเนอร์แล้ว ไม่รู้หลักการของ Tuner ขอหลักการของ Tuner ด้วยนะครับ ผมคุ้นเคย แต่ ที่มี ขา VL,VH,VU คือ จูนที่แบนด์อะไรก็จะมีไฟ 12V ไปจ่ายที่ขานั้น (ถ้าไม่เข้าใจผิดนะครับ)  แต่จูนเนอร์ตัวนี้ ใช้ขา SDA,SCL  ขอเสนอที่สันนิฐานก่อนนะครับ ไม่ถูกอย่างไรรบกวนชี้แจงหน่อยนะครับ  ผมคิดว่า เวลาจูน แบนด์ VHF:L กับ VHF : H จะมีแรงดันมาจ่ายให้กับขา SCL  และเมื่อจูนแบนด์ UHF จะมีไฟจ่ายให้ขา SDA ผมลองวัดแรงดันดูแล้ว เมื่อจูน VHF จะไม่มีไฟทั้ง 2 ขา แต่เมื่อเป็น แบนด์ UHF จะมีไปที่ขา SDA 3.4 V.ครับ
ไล่ย้อนกลับไป 2 ขานี้จะออกจาก IC เลยไม่รู้จะไปอย่างไรต่อ 

รบกวนขอวงจรกับคำชี้แนะทั้ง 2 เครื่องด้วยนะครับ (กำลังสร้างประสบการณ์เพื่อสร้างฐานอาชีพครับ)  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:34:00 AM »

1.เอาเครื่องแรกก่อนแล้วลองเปลี่ยนไอซี ee-promใม่ดูครับ
2.ส่วนในเครื่องที่สอง ลองทำการเปลี่ยน Tuner ดูครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:38:26 AM »

ขอบคุณ ท่าน prom jantapho มากนะครับ แต่อยากถามอีกนิดครับ พอดี จูนเนอร์ตัวนี้มีไฟ 9V และ 5V แต่ขา 5V ไม่มีไฟ ไล่วงจรไปแล้ว มีบางส่วนถูกถอดออกแบบไม่ใช้  สงสัยว่าจำเป็นต้องใช้หรือไม่ครับ  เพราะผมดูวงจรอื่นของ Hitachi แล้ว มีไฟแค่ขาเดียวครับ  พอดีเครื่องนี้ลายวงจรเข้าไปใต้แถบสีเลยไล่ไม่ถูกครับ

แล้วเรื่องของ จูนเนอร์ตัวนี้ หลักการเป็นอย่างที่ผมเข้าใจใหมครับ ช่วยชี้แจงหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์