ขอวิธีการซ่อม โฟกัส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:13:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการซ่อม โฟกัส  (อ่าน 7072 ครั้ง)
terapan34
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:37:58 PM »

ไม่เอา ช่างท่านไดมีวิธีการซ่อมชุดโฟกัส โดยไม่ต้องเปลี่ยน FLYBACK  บ้างครับโดยเฉพาะในจอมอร์นิเตอร์หาFLYBACK ยากมาก

hs4qxj
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:25:38 PM »

เป็นอาการภาพเบลอๆหรอครับ...
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:34:20 PM »

ไม่เอา ช่างท่านไดมีวิธีการซ่อมชุดโฟกัส โดยไม่ต้องเปลี่ยน FLYBACK  บ้างครับโดยเฉพาะในจอมอร์นิเตอร์หาFLYBACK ยากมาก
เอาประสพการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ไม่มีทฤษฎีนะครับ ผมเคยเจอMONITORของPHILIPHอยู่ตัวหนึ่ง อาการโฟกัสปรับได้ไม่คม ลองเปลี่ยนSHOCKแล้วก็ไม่ได้ผล เอาPROBEวัดไฟสูงลองวัดดูที่ไฟโฟกัสก็ออกมาดี แต่ไปเจอตัวสปาร็คแก๊ปรั่วครับ เลยปิดงานได้ แต่เรื่องที่แปลงโฟกัสเคยแปลงกับเครื่องNECรุ่นเก่าๆมาแล้วแต่ไปไม่รอดครับ ไฟสูงรั่วลงกราวน์ เลยต้องยอมแพ้ไป
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:40:13 PM »

ผมก็ไม่เคยคับ ไม่เอา

ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:46:19 PM »

ทำง่ายๆเลยครับ ซื้อตัวโฟกัสมันอันใหม่มาทำดังนี้ครับ
1. ให้เราตัดจุ๊บที่เสียบสะดือหลอดภาพตัวเก่าทิ้งแล้วนำสายมาเชื่อมบัดกรีติดกับจุ๊บอันใหม่
2.ตัดชุด โฟกัส และ สกรีน(G2)ตัวเก่า ออก แล้วนำสายโฟกัสและสายไฟสกรีนอันใหม่ต่อเชื้อมเข้าที่ตามของเดิม
3.ให้เชื่อมสายกราวด์ที่ตัวโฟกัสอันใหม่ลงกราวด์ที่เครื่องด้วย
4.ใช้สายลัดตัวโฟกัสอันใหม่ให้แน่นเป้นอันใช้ได้แล้วครับ

ผมเคยลงรูปและวิธีการทำกับมอนิเตอร์ใว้บอร์ดเก่า leksound.net หลายปีแล้วแต่ตอนนี้เปิดดูไม่ได้แล้ว wav!!
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:50:00 PM »

ขอบคุณครับจะลองดู (แต่ก็ยัง งง ๆ) เยี่ยมมาก
แล้ว ตัวโฟกัส มันเป็นยังไงครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:57:42 PM »

ขอบคุณครับจะลองดู (แต่ก็ยัง งง ๆ) เยี่ยมมาก
แล้ว ตัวโฟกัส มันเป็นยังไงครับ
ของบางอย่างถ้าไม่มีอะไหล่จริงๆบางครั้งเราก็ควรจะหาวิธีซ่อมหรือดัดแปลงกันบ้างครับท่านอาจารย์tumrvoyแต่จะได้หรือไม่ได้นั่นมันอีกเรื่องหนึ่ง แต่ตามที่ท่านอาจารย์tumrvoyเคยตอบกระทู้ให้บรรดาเพื่อนสมาชิกบางท่านเกี่ยวกับการรับสถาณีไม่ได้แล้วแนะนำให้ตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียมผมไม่เข้าใจว่าพวกเราจะเป็นช่างซ่อมทีวีกันไปทำไม ถ้าเครื่องไหนรับสถาณีไม่ได้แล้วซ่อมกันไม่ตกมีหวังต้องใช้จานรับสัญญาณดาวเทียมกันเต็มเมืองเลยหรือครับท่านอาจารย์tumrvoy
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:04:02 PM »

ใช่ครับ ทุกวันนี้ติดจานดาวเทียมกันทั่งเมืองจริงๆ  ทีวีแทบไม่ได้จับเลย(ให้เด็กฝึกงานซ่อมแล้วตรวจงานที่หลัง)

วันหนึ่ง4-5 ใบเลยครับ
(ศรีสะเกษครับ)
ไม่ทราบว่าคุณสันติอยู่ใหน ครับ จานดาวเทียมไม่บูมเลยหรือครับ 
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:06:03 PM »

ที่ร้าน อมร มีขายครับประมาณ250บาท ส่วนมากจะใช้กับMoniter ใช้สำหรับในกรณีที่หาซื้อฟลายแบคไม่ได้ หรือบางทีฟลายแบคมีราคาแพง มันจะเสีย
ที่ปุ่มปรับโฟกัส เราไม่จำเป็นต้องซื้อฟลายแบคใหม่ ลดต้นทุนให้ลูกค้าด้วยครับ wav!!
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:13:03 PM »

ผมมีมอนิเตอร์ตัวหนึ่องเหมือนกัน อิอิ เยี่ยมมาก
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:22:57 PM »

ใช่ครับ ทุกวันนี้ติดจานดาวเทียมกันทั่งเมืองจริงๆ  ทีวีแทบไม่ได้จับเลย(ให้เด็กฝึกงานซ่อมแล้วตรวจงานที่หลัง)

วันหนึ่ง4-5 ใบเลยครับ
(ศรีสะเกษครับ)
ไม่ทราบว่าคุณสันติอยู่ใหน ครับ จานดาวเทียมไม่บูมเลยหรือครับ 
ยินดีด้วยครับท่านอาจารย์tumryที่ท่านได้ติดตั้งจานรับดาวเทียมได้วันละหลายๆชุด แต่ผมไม่เข้าใจว่าการที่เราซ่อมเครื่องไม่ตกแล้วจะไม่ซ่อมต่อเลยแถมยังให้ลูกค้าติดจานอีกมันยุติธรรมแล้วหรือครับ ท่านใช้RECIVER 1 เครื่อง ต่อทีวีหนึ่งตัว แต่ถ้าเป็นเสาอากาศ เสา1 ต้น อาจจะใช้ทีวีร่วมกันหลายๆเครื่องพร้อมๆกันก็ได้ครับอาจารย์ แล้วอีกอย่าง.....จานรับสัญญษณดาวเทียมในปัจจุบันนี้ถ้าไม่บอกรับแบบเป็นสมาชิกผมว่ามันมีรายการที่พากภาษาไทยเพียงไม่กี่ช่องเองครับ ผมก็ติดอยู่เหมือนกัน แต่ติดให้กับลูกค้าที่เป็นชาวต่างชาติมากกว่าครับ(เพราะเขาต้องการดูรายการของเมืองเขาเอง)แต่สำหรับลูกค้าบ้านเราแล้วผมจะพยายามให้ลูกค้าเสียเงินให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับผม
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:29:40 PM »

ครับผม แถวบ้านผมเสา3ต่อยังไม่อย่าจะชัดเลยครับ  (ขี้เกี่ยจขึ้นเสา) ลูกค้า พูดเขมรคับ เลยชอบช่องมวย ช่องกัมพูชา เป็นพิเศษ
ไม่ทราบว่าติดยี้ห้ออะไรอยู่ครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:37:45 PM »

ครับผม แถวบ้านผมเสา3ต่อยังไม่อย่าจะชัดเลยครับ  (ขี้เกี่ยจขึ้นเสา) ลูกค้า พูดเขมรคับ เลยชอบช่องมวย ช่องกัมพูชา เป็นพิเศษ
ไม่ทราบว่าติดยี้ห้ออะไรอยู่ครับ
แหมแหม จะมาหาลูกค้าอีกล่ะดิท่าเนี่ย ผมติดของสามารถครับแต่ติดมานานมากแล้ว ติดจนตอนนี้แอ๊คไม่ยอมมูฟให้แล้วล่ะ ตอนนี้ก็เลยดูได้ดวงเดียวของAPSTAR1 มีแต่จีน แต่ตั้งแต่เขาเปลี่ยนมาเป็นระบบDIGITALก็ไม่ได้ดูอีกเลย(ตอนนั้นผมติดอนาลอกอยู่หลายปีแล้วครับ)ป่านนี้FEED HORNสนิมคงจะรับประทานเป็นที่เรียบร้อยไปแล้ว
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:45:27 PM »

ทำไมไม่มูฟ เป็นไทยคมละครับ (มูฟด้วยมือ) เยี่ยมมาก  เกือบ30ช่องนะครับ(เบื่อการเมืองก็เปิดฟังเพลงสบายใจดี)
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:50:03 PM »

ทำไมไม่มูฟ เป็นไทยคมละครับ (มูฟด้วยมือ) เยี่ยมมาก  เกือบ30ช่องนะครับ(เบื่อการเมืองก็เปิดฟังเพลงสบายใจดี)
ขอโทษครับท่านอาจารย์tumrvoyบังเอิญรีซีฟเวอร์ของผมมันเป็นรุ่นเก่าครับ รับได้แต่อนาลอก เดี๋ยวเราย้ายไปคุยกันในหัวข้อจานดาวเทียมกันดีกว่านะครับ เราสองคนเล่นเอากระทู้เขาเพี้ยนไปหมดแล้ว อิอิ  ขอโทษสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์