จะเรียนเป็นช่างแล้วเปิดร้านคุ้มใหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:18:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียนเป็นช่างแล้วเปิดร้านคุ้มใหม  (อ่าน 6183 ครั้ง)
crazy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 09:16:10 AM »

Sadอยากเรียนเป็นช่างอยากเปิดร้านเป็นของตัวเองตอนนี้จะไหวใหมเพราะโทรทัศน์มันถูกมากแต่ก็อยากรู้อยากเป็นช่าง
ต้องใช้เวลาเรียนนานใหมแล้วเรียนที่ใหนดีครับแนะนำโรงเรียนด้วยก็ดีนะครับ Roll Eyes Cheesy

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 09:47:27 AM »

แสงทอง  ดาวคะนอง ครับ  Huh?

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 09:47:40 AM »

เป็นช่างหยุดนิ่งกับที่ไม่ได้  ต้องเป็นหลาย ๆ ด้าน

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2370.0

ส่วนจะเรียนที่ไหน ที่นี่ครับ http://www.eon49.com/ ซ่อมโทรทัศน์มืออาชีพ และ ติดตั้งสายอากาศโทรทัศน์ ครับผม  Smiley

ตั้งกระทู้ถูกห้องไหมหนอเนี่ย อิ อิ  Embarrassed

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
poom
member
*

คะแนน3

คลีนิคโทรทัศน์

pmc.jar@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:02:18 AM »

ถ้าตั้งใจทำซะอย่าง ก็คุ้มครับ  ยังไงก็มีวีชาติดตัวที่ใครจะเอาไปไม่ได้ Lips Sealed

ดูตัวเองก่อนจะว่าคนอื่น
gasin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:03:40 PM »

ยุคนี้ไม่ใช่ยุคทองของช่างเท่าไหร่     สังเกตุจากศูนย์บริการทะยอยปิดตัวลงทีวีเริ่มซ่อมยากมากขึ้นถ้าหากไม่ติดตามข้อข่าวสารหรืออบรม     และอะหลั่ยบางตัวเช่น ไอซีวันซิพมีราคาแพง  หากวิเคราะไม่ดีจะกลายเป็นซื้ออะหลั่ยมาเก็บ     ราคาทีวีที่ถูกเป็นเหตุให้ลูกค้าตัดสินใจซื้อใหม่หากซ่อมแพงเกินไป      ผมสังเกตุบางบริษัทเอาช่าง ซ่อม   มาเป็นคนขายเครื่องและการซ่อมก็เป็นการเปลี่ยนยกบอร์ด  เพราะอะหลั่ยมีขนาดเล็กเป็นซิพส่วนมาก  ไม่อยากให้เสียเวลาหาตัวเสีย เทคโนโลยีก้าวหน้าไวมากเราศึกษารุ่นนี้ยังไม่ทันชำนาญ  รุ่นใหม่ออกมาอีกหลายรุ่นแล้ว   ดีที่ยังมีคนอย่างพี่เล็ก   เป็นสื่อกลางแลกเปลี่ยนเรียนรู้ จัดเว็บบอร์ดให้   และขอขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้     หากไม่มีเวทีนี้ผมอาจจะปิดร้านไปทำอาชีพอื่นแล้ว   และกว่าเราจะเป็นช่างได้ต้องใช้เวลาเพาะบ่มหาประสบการณ์อีกหลายปีด้วยการเป็นลูกจ้าง      ไม่ใช่เรียนจบแล้วเปิดร้านเลย      ก็ลองคิดดูนะครับ   ถ้ามีใจรักงานด้านนี้ Cool Cool Cool Roll Eyes Embarrassed
nuy_na
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:07:30 PM »

คุ้มแน่นอนคับ ถ้าทุ้มเทให้กับมัน...และถ้ามันคือ อนาคตของเรา ยังงัยก็คุ้ม....................สู้เค้า..สู้ๆ
weerapol_k
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 02:53:15 PM »

ผมว่าคุ้มนะ แต่การที่จะเป็นช่างซ่อมที่สามารถเปิดร้านได้ต้องมีประสบการณ์และความชำนาญพอสมควร และต้องซ่อมๆหลายๆอย่าง จะได้เืกื้อหนุนกันไป ก็อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกมานะครับ ยังไงก็คงขึ้นอยู่กับตัวของเราเองเป็นหลัก
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:29:13 PM »

คุ้มครับ แต่ต้องซ่อมเป็นหลายอย่าง เช่น TV VCD DVD เครื่องเสียง แอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า หม้อหุงข้าว เตารีด พัดลม เครื่องดุดฝุ่น เครื่องปั่นผลไม้ ฯลฯ ยิ่งเป็นมากยิ่งคุ้มครับ  อีกอย่างครับต้องซื่อสัตย์กับตัวเองและลูกค้าด้วยครับ คิดราคาพอประมาณไม่เอาเปรียบลูกค้าเกินไป แล้วคุณจะประสพความสำเร็จครับ
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:28:56 PM »

ผมว่าก็ดีครับถ้าใจสู้และใฝ่รู้  ผมว่าที่งานมันน้อยลง ไม่น่าจะมาจากทีวีถูกลงคนไม่ซ่อมหรอก  น่าจะมาจากร้านใหม่ๆเกิดขึ้นเป็นดอกเห็ดมากกว่า  ลำพังตอนนี้ในซอยที่ผมอยู่ จาก4-5ร้าน ก็เป็น 8-9ร้านแล้วครับการแข่งขันสูงลูกค้าก็แบ่งกันไป แล้วแต่ใครให้บริการและเอาใจใส่และดูแลลูกค้า โดยเฉพาะเมื่อเกิดปัญหาหลังจากซ่อมไปแล้วได้ดีกว่ากัน
         แน่นอนมันอาจจะซ่อมยากขึ้น แต่ทีวีใหม่ก็เสียเร็วขึ้น มีการถ่ายทอดและแลกเปลี่ยนความรู้ได้    ไม่เหมือนเมื่อก่อนซ่อมไม่ได้ไม่รู้จะถามใคร   เอาใจช่วยครับ
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 12:25:46 AM »

คุ้มนะครับผมเดินทางมาเกือบครึ่งทางแล้วครับ ปวช3แล้วครับอ่านเว็บนี้ทุกเวลาว่างเลยครับคิดว่าอ่านมากๆอีกหน่อยคงจะเก๋าแบบพวกพี่ๆและอาจารย์ทุกท่านหนะครับมันอยู่ที่ความเชื่อครับชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 01:06:00 AM »

นอกจากจะรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์แล้ว
สมัยนี้ต้องรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ด้วย มันจะต่อยอดไปได้อีกยาว
จะบวกเรื่องโทรศัพท์เข้าไปด้วยก็ไม่น่าเกลียด รู้หลายๆ แขนงก็ได้เปรียบครับ
อยากได้ปลายทางที่ดี ก็ต้องเหนื่อยมาก่อนจากต้นทาง
ใช่ว่าทุกคนจะซื้อหวยแล้วได้รางวัลที่หนึ่ง  Tongue

beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 07:25:13 AM »

ก็ดีครับ อย่างที่เพื่อนช่างบอกกันมา มีข้อคิดเพิ่มเติม
 1. ถ้าร้านต้องเช่าที่ ก็ต้องเตรียมเงินส่วนนี้ด้วย ทำเลดีมักแพง บางเดือนเหมือนทำให้เขาเลย
     ต้องมีเทคนิคเช่น ไปติดป้ายร้านซ่อมทุกซอกมุม ซอยอื่นใกล้เคียง / ไปซ่อมให้ถึงที่ ***
     ถ้าคนรู้จักแล้วต่อไปอาจกลับไปซ่อมที่บ้านไม่ต้องมาเช่าที่ก็ได้ ประหยัด ฮิๆๆ แบบว่างกนะ
 2. พ่วงเปิดร้านซ่อมมือถือขายอุปกรณ์พ่วง แผ่นเกม ลงโปรแกรมคอม ซ่อมทางซอฟแวร  ใช้หน้าร้านเป็นประโยชน์
3. เวลาเริ่มซ่อมใหม่ ๆ ถ้าเจออาการซ่อมยากต้องมีกำลังใจเก็บไว้ก่อนแล้วมาซ่อมใหม่ ควรมีเพื่อนเครือข่ายไว้โทรปรึกษา หรือชวนมากินเบียร์ด้วยกัน ฮิๆๆ   Cool เครื่องซ่อมบางแบร์นมักมีจุดอ่อนที่ควรระวังที่เพื่อนช่างในเวปนี้เคยแนะนำเช่น TV SUM___ จอแบน เมื่อเริ่มรับเครื่องซ่อม
เปิดดูคอหลอดเลย เพราะมันราวแตกประจำทั้งตระกูล เดี๊ยวลูกค้าหาว่าเราทำต้องชดใช้วุ่นวาย
***เล็กๆน้อยๆ ครับ

hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 08:34:26 AM »

ผมว่าดีครับ  ผมกำลังจะเปิดอยู่ ผมมองว่าเปิดตามหมู่บ้านหรือตำบลตัวเองจะดีกว่า ตัดค่าใช้จ่ายเรื่องค่าเช่าร้านหรือค่าดำเนินการให้น้อยที่สุด และซ่อมทุกอย่าง ทำเครื่องเสียง เครื่องไฟ   สร้างความเชื่อมั่น รับประกันคุณภาพ  อยู่ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์