ee-prom คืออะไร และใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ► อิเล็กทรอนิกส์ ► » ►ถาม-ตอบอีเล็กทรอนิกส์ทั่วไป » ถาม-ตอบมอนิเตอร์ » ee-prom monitor » หัวข้อ: ee-prom คืออะไร และใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ee-prom คืออะไร และใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5106 ครั้ง)
bumbim
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 06:58:14 PM »

และใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

mangdana
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 11:59:40 AM »

เป็นไอซีเมมโมรี 8ขา ใช้เครื่อง copy ic เปิดอ่านครับท่าน
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:57:26 PM »

PROM = Programmable Read-Only Memory หรือพีรอม คือหน่วยความจำรอม ซึ่งผู้ใช้สามารถแก้ไขข้อมูลที่บันทึกไว้ได้ 1 ครั้ง พีรอม คือทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการบันทึกโค้ดโปรแกรมในหน่วยความจำรอม ซึ่งต้องอาศัยเครื่องมือพิเศษที่เรียกว่า PROM Programmer ในการบันทึก เครื่องมือชิ้นนี้จะป้อนกระแสไฟฟ้าเข้าไปในเซลเฉพาะของหน่วยความจำรอมซึ่งจะทำหน้าที่เสมือนฟิวส์ไฟฟ้า กระบวนการดังกล่าวเรียกว่า การเบิร์นนิ่งพีรอม (Burning PROM) ข้อจำกัดในการเบิร์นนิ่งพีรอมคือห้ามเกิดข้อผิดพลาดใด ๆ ทั้งสิ้น เนื่องจากสามารถแก้ไขได้เพียงครั้งเดียว ดังนั้นจึงมีการคิดค้นรอมชนิดอื่นขึ้นมา เช่น EPOM (Erasable Programmable Read-Only Memory) และ EEPROM (Electrically Erasable Programmable Read-Only Memory) ซึ่งสามารถแก้ไขได้หลายครั้ง

EPROM = Erasable Programmable Read-Only Memory หรือ เอ็ปรอม คือพีรอมซึ่งสามารถลบและนำมาใช้ซ้ำได้ การลบข้อมูลในเอ็ปรอมสามารถทำได้โดยการนำไปตากแดด รังสีอุลตร้าไวโอเล็ตในแสงแดงจะทำปฏิกิริยากับชิพหน่วยความจำและลบข้อมูลทั้งหมดออกไป อย่างไรก็ตามการลบข้อมูลจะเกิดขึ้นภายใต้แสงแดดจัดเท่านั้น แสงแดดที่ส่องผ่านเข้ามาในห้องอาจมีปริมาณรังสีอุลตร้าไวโอเล็ตไม่เพียงพอสำหรับกระบวนการดังกล่าวได้

EEPROM = Ectrically Erasable Programmable Read-Only Memory หรืออีเอ็ปรอม คือหน่วยความจำรอม ที่ผู้ใช้สามารถลบหรือแก้ไขหรือเขียนซ้ำข้อมูลที่บรรจุอยู่ภายในได้ และสามารถกระทำซ้ำได้หลายครั้ง โดยอาศัยแอพพลิเคชั่นที่ใช้กำลังไฟฟ้าสูงกว่าปกติ EEPROM จะต่างจาก EPROM ตรงที่ไม่จำเป็นต้องถอดออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อทำการแก้ไขข้อมูล การลบข้อมูลใน EEPROM จะเป็นการลบข้อมูลทั้งหมด ไม่สามารถเลือกลบเฉพาะบางส่วนได้ อย่างไรก็ตามมันมีอายุการใช้งานจำกัดขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งในการลบหรือแก้ไขข้อมูล เช่น 10 ครั้งหรือ 100 ครั้ง รูปแบบพิเศษของ EEPROM คือหน่วนความจำแฟลช (Flash Memory) ซึ่งใช้ระดับไฟปกติในเครื่องพีซีสำหรับการลบหรือเขียนหรือแก้ไขข้อมูล

โปรแกรมที่เปิดอ่าน ขึ้นกับผู้ผลิตเครื่องเปิดอ่านครับ
ผมเคยทำขาย  ก็ใช้  2 โปรแกรม  คือ ICPRONG105E  พิมพ์คำนี้หาดาวน์โหลดได้ เป็น Freeware
                                               และอีกโปรแกรม  ponyprong2000   เป็น Freeware 
                                               มีอีกเป็นหลายโปรแกรมครับ ที่ ใช้เปิด  อ่าน address  และ เขียนทับลงไป

การเข้าใจหลักการ IC2 หรือ ไอชีสแคว์ทู   จะเข้าใจการทำงานของ การ ปิด-เปิด  ไป-กลับ ของสัญญาณที่อยู่ในรูป ใช้งานของ IC memory
TV  แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ  ออกแบบ address มาต่างกัน จึง มี eeprom บันทึกลงใน IC memory ต่างกัน
เมื่อ สาม สี่ปีที่ผ่านมา ผมก็ไม่ทราบเหมือนท่านครับ ผมศึกษา จาก เวปนี้แหละ  จน ทำขาย ได้ตั้ง 200 ตัว (รวยแล้วเลิก ไปแล้ว อิอิอิ  ที่จริง ไม่มีเวลา เพราะกะทำเล่นๆ โปรโมทเวปเท่านั้นเอง ตอนนี้มีหลายเวปที่ขายอยู่ครับ  ตั้งแต่ราคา 200-2000 บาท  หา ค้นเอา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ► อิเล็กทรอนิกส์ ► » ►ถาม-ตอบอีเล็กทรอนิกส์ทั่วไป » ถาม-ตอบมอนิเตอร์ » ee-prom monitor » หัวข้อ: ee-prom คืออะไร และใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ