รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:54:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 35509 ครั้ง)
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 02:58:02 PM »

ท่าน hs4enk  ครับแถวบ้านผมมีแต่แบบชุบ ครับ  ใช้เท่ากันหรือป่าครับ  ท่าน hs4enk ครับถ้าเราทำแบบไม่ต้องใช้ บูม รีเฟ็กได้หรือป่าวครับใช้เสากลางเป็นแทน (แป็ปน้ำ)  Cheesy

jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 05:31:17 PM »

อาจารย์ครับพอมีตัวอย่างของจริงให้ดูป่าวครับ การแมท   แบบในรู้นี้ครับ  รบกวนหน่อยนะครับอาจารย์ Cheesy
lamda
member
*

คะแนน3

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:52:06 PM »

เรียนถามท่าน HS4ENK   ถ้าเราจะตัดสายเฟสชิ่งไลน์ คำนวณโดยให้ลงแบบควอเตอร์ทรานส์ฟอร์เมอร์  เพื่อปรับอิมพิแดนด์ 50โอร์ม เราจะเริ่ม จาก 1 แลมด้า เหมือนในสูตรได้หรือป่าวครับ  แล้วค่อยขึ้นมา  3/4    5/4   7/4  9/4  11/4 ตามลำดับของจุดต่อสายเฟส

เห็นท่านตอบเป็น 4/4แลมด้าใช้คำนวณไม่ได้ เลยไม่แน่ใจว่า เริ่ม 1 แลมด้าได้หรือไม่ครับ Cool     

เพราะว่า ถ้าใช้ 3/4 แลมด้า พอรวมสายเฟสแล้วมันยาวไม่ค่อยถึงครับ  ถ้าเริ่ม 5/4 ก้ยาวมากครับ เวลาเก็บสายต้องพับยาวมากครับ 
แต่ถ้าเริ่ม 1 แลมด้า แบบว่า Sadรวมสายเฟสยาวพอดีเลยครับ  แต่ไม่รุ้ว่ารวมกันแล้วมันจะปรับอิมพิแดนด์ลง 50โอร์มหรือป่าวครับ
ยังไงท่านHS4ENK ช่วยชี้ทางสว่างด้วยนะคราบบบบบบ Cheesy
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 11:12:31 AM »

เช้าวันนี้มาถึงอุดรแล้วเลยมาตอบหน่อยเดี๋ยวเย็นเข้ากรุงเทพต่ออีก    ใช้อลูมิเนียมแบบชุบได้ครับแต่ต้องขัดผิวชุบตรงที่จุดต่อสายเฟสชิ่งลายย์ให้ดี และใช้บูมเป็นแปบน้ำ(เหล็กนะไม่ใช่pvc  หรือโลหะอะไรก็ได้ที่เป็นตัวนำจุดประสงค์ให้ทำเป็นรีเฟลกเตอร์ให้ได้อิมพีแดนท์ที่เรสต้องการ)   ส่วนแบบรูปที่ให้มาในรูปไม่ได้ทำครับ ที่แบบเขามีบาลัน1:1เพิ่มขึ้นมาเพื่อให้กระคลื่นที่ออกในอากาศมีความสมดุลกัน(เฟสบวกและเฟสลบของคลื่น)มีขนาดที่เท่ากันเพื่อทำให้ยิงคลื่นไปในแนวราบมากที่สุดครับแต่ถ้าไม่สมดุลกันจะมีผลทำให้คลื่นยิงเอียงขึ้นฟ้าหรือลงพื้นดินได้ครับ เช่นเสาV2ที่ใช้กันจะยิงขึ้นฟ้ามากกว่ายิงในแนวราบ     ส่วนของคุณแลมด้าที่ใช้3/4ที่ต่อเข้าไดโพลแล้วไม่ถึงกันนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าจะัจัดให้ห่วงแต่ละห่วงอยู่ห่างกันเท่าไหร่ถ้าห่างมากก็ไม่ถึงแน่  แต่ถ้าห่างกันเท่าที่เป็นไปได้ก็มีผลเพียงแค่แบนวิทด์ความถี่ที่ได้แคบลงแค่นั้นแต่ไม่ได้มีผลต่อค่ารีเฟลกให้เปลี่ยนแปลง ที่ไม่ถึงก็แคย่าน88-108  แต่ถ้า 140Mhzขึ้นไปยาวถึงแน่นอน   ยกตัวอย่างเช่น  100Mhz  ถ้าใช้บูมยาว 9 เมตร ถ้าจัดให้ลงตัวของระยะห่างแต่ละห่วงแล้วสาย RG11a/u(vc=0.66) 3/4แลมด้าจะยาว148+ความยาวเผื่อต่อ  เวลาเข้าห่วงแล้วจะสั้นไป25 เซนเมื่อเทียบกับอาร์มแล้วจัดไปกับบูม แต้ถ้าเรายอมให้มีส่วนที่โค้งไม่แนบกับจุดที่บูมกับห่วงจะมองเห็นสายเป็นครึ่งวงกลมก็ไม่น่าเกลียด แต่ถ้าอยากให้สายยาวถึงพอจริงๆให้ใช้สายRG11ที่มีฉนวนเป็นโฟมข้างในรับลองยาวพอแน่ครับเพราะค่าVCที่ให้คำนวนใช้0.8    เช่น 100MHzจะได้เส้นนี้เท่ากับ 179.88+ความยาวที่เผื่อต่อ เวลาจัดเข้าสายอากาศจะพอดีแน่ครับ     1 แลมด้าเท่ากับ 4/4 ครับอย่างงเดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดด้วย สูตรลงเป็นรูปก่อนหน้านี้ยืนยันว่าผิดครับแมทไม่ลงแน่ครับแต่ไม่รู้จะเข้าไปแก้รูปอย่างไรเพราะผมวาดรูปในคอมไม่เป็นต้องอาศัยใครที่ทำได้แก้ให้ครับ ถ้าหากดูรูปแล้วไม่อ่านกระทู้ที่ตอบผิดแน่เลย
lamda
member
*

คะแนน3

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 03:03:28 PM »

Winkอ๋อ.........เข้าใจแหละครับ งั้นสรุป บ่ได่ Grin   ขอบคุณท่าน hs4enk  ขอบคุณมากคราบบ 
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 03:42:17 PM »

Cheesy
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 03:20:04 PM »

ไม่ค่อยสวยนะครับ
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 10:35:07 AM »

ท่าน SH4ENKครับเวลาเราคำนวน ความ ยาวของไดโพลได้แล้วเช่น ความถี่ 100 mhz 300/100*0.875/2เท่ากับ131 ซม  เวลานำมาแบ่งครึ่งใส่ ท่อPVC สามทาง ครับระยะห่าง  ตรงpvc ทำให้ตัวไดโพลยาวขึ้น จาก 131 ซม.ต้องตัดหัวกับท้ายของไดโพล ให้เท่า  131 หรือป่าวครับแล้วหางปลาผมไม่ต้องบัดกีได้หรือเปล่าครับหนีบกับสายเฟสแล้วจับกับไดโพล เลยจะได้ไหมครับ รบกวนท่านSH4ENKหน่อยนะครับ Cheesy
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 12:14:45 AM »

รวมแล้วต้องวัดที่ปลายด้านหนึ่งไปปลายอีกด้านครับ (หัวท้าย)ตรงกลางห่างกันก็นับรวม  หางปลาถ้าไม่บัดกรีหนีบเอาเฉยๆแล้ววันหน้าจะเกิดออกไซด์ไหมถ้ากันน้ำไม่ดี HS4ENK เป็นชื่อที่ได้(นามเรียกขาน)มาจากการเป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่นครับออกโดยกรมไปรษณีย์(สมัยก่อน ปัจจุบันกลายเป็น  ก ท ช)และเป็นสากลทั่วโลกที่มีกิจการวิทยุสมัครเล่นและชื่อที่ได้จะไม่มีการซ้ำกันแน่ครับ คนหนึ่งจะได้แล้วเป็นของคนนั้นตลอดไปไม่สามารถเปลี่ยนให้คนอื่นได้ครับ  HS คู่แรกหมายถึงประเทศไทย 4 หมายถึงผมตอนขอนามเรียกขานทะเบียนบ้านอยู่เขต 4 (ตามรหัสไปรษณีย์) ENK อักษรสามตัวหลัง(ก่อนนี้จะมี 2ตัวก่อนหมดแล้วจะเป็น3ตัวและจะไม่มี4ตัวขึ้นครับ)เป็นลำดับที่ยื่นขอได้นะขณะนั้น   (เหมือนอักษรทะเบียนรถ)  อย่าสลับตำแหน่งครับเพราะจะกลายเป็นคนอื่นไป
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 03:50:58 PM »

Cheesyท่าน SH4ENKครับ Grin
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 06:39:18 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ สงกรานไปเที่ยวไหนมาบ้างครับ    หรือกลับบ้านที่อุดรครับ    Grinอยากจะรบกวนอาจารย์สักหน่อยครับ เกี่ยวกับ PA 150 W ตัวในรูปนี้ครับ  ผมคิดว่าจะซื้อ 2sc2694มาเปลี่ยนเองครับรบกวนอาจารย์ชี้แนะวิธีการปรับแต่งหน่อยนะครับ  ตอนนีในรูปปรับมาที่  90.35ครับ จะเปลี่ยนเป็น  92.25ครับรบกวนด้วยนะครับอาจ ารย์HS4ENK
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 06:56:28 AM »

เพิ่งไปยืมvswr กับดัมมี่โหลด ของเพื่อนมาครับ Grin
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 06:34:44 PM »

เปลี่ยนแล้วลองเปิดเลยครับ ต่อดัมมี่โหลด ถ้าไฟที่ป้อนเข้าถ้าปรับได้ให้ต่ำกว่า 12 โวลท์ก่อนกันพังตอนปรับที่จริงแทบไม่ต้องปรับเพราะความถี่เปลี่ยนไปไม่มาก ถ้ามีเพียงเครื่องวัดswrเพียงตัวเดียว ก็วัดได้เลยปรับทริมเมอร์ที่มีอยู่ทุกตัวให้ได้วัตต์สูงพอสมควร (12โวลท์อย่าเกิน80วัตต์เดี๋ยวเวลาต่อสายอากาศจะเดี๊ยงก่อน) พอได้ว่ามีวัตต์ออกพอสมควรแล้วต่อสายอากาศเลย หาทีวีมาอีกตัวหนึ่งต่อเสาหนวดกุ้งหรือเอาสายไฟเดี่ยวต่อแจ็คแล้วพลาดที่สายส่งไว้ ปรับจนกว่าได้วัตต์สูงแต่ทีวีต้องไม่จอโดนกวนจนมืดดำ(ทีวีอยู่ช่องคลื่นเลข6 หรือช่องต้นๆของ V ไฮน์(วี แบนสูง ในกรุงเทพจะเป็นช่อง5แถบเสียงค่อนไปช่อง6)ใจย็นๆกลับไปกลับมาจนได้วัตต์พอสมควรและไม่กวนทีวีจนดำ(ลายก็ยังใช้ไม่ได้)ถ้ามีสเปคตรัมอนาไลเซอร์จะทำได้เร็วมากกว่า  ทรานซิตเตอร์ถ้าตัวไหนเสียแตะที่ฝาครอบจะไม่มีความร้อนเลย ลองทำดู
boonsong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 10:38:44 PM »

ถึงhs4enkถ้าผมจะให้สร้างเครืองส่งซัก30วัตต์จะได้ไหมครับและติดต่อยังไงครับ Grin Grin Grin
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:53:32 AM »

สงสัยอยากแซวผม อยากรู้คำตอบก็โฮนเงินเข้าบัญชี 4120781184 (ธ.กรุงเทพ) natthapong thanaฯ 45000 แล้วโทร 0895741995 โอนก่อนครับชั่วชีวิตไม่เคยโกงใครมีแต่โดนคนอื่นทำมาก่อน  แต่กลัวคนอื่นซื้อไปขโมยความคิด(ความรู้)เอาไปแกะดูแล้วก๊อปปี้อุปกรณ์บางส่วนออกขายเฉยเลย กว่าจะทำได้หมดไปเยอะทั่งเงินและเวลา
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 01:59:33 PM »

ขอบคคุณครับ Cheesy     ขอให้กิจการของอาจารย์เจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 03:57:19 PM »

ท่านhs4enkครับ   รบกวนหน่อยนะครับ Grin   ผมจะลองทำที่2สเต็กครับที่ความถี่กลาง   92.5Mhz  ครับ    ตัวไดโพลจะใช้1นิ้ว หรือ 1/2 นิ้วดีครับ  ส่วนบูมถ้าผมแมท 2สแต็กคือ ไม่ใช้บูมเส้นเดียวกันได้หรือป่าวครับคือสแต็กละบูมครับ เหมือนยากิ  2 แผง  แผงละ50โอมท์ แล้วลากสายเฟสเอาครับ    ส่วนของบูมครับเราควรให้ยาวกว่าไดโพลเท่าไร
ครับจากปลายไดโพลด้านบนไปอีกเท่าไรครับ    และยาวกว่า ปลายด้านล่างไปอีกเท่าไรครับ ถ้า2 สแต็กจะทนได้สักกี่วัตต์ครับ  ใช้rg-8 uเป็นสายเฟสครับ คือ1สแต็กเราทำให้ได้25โอมท์แล้วค่อยลากสาย5/4มากัน     รบกวนชี้แนะด้วยนะครับท่านhs4enk     อย่าพึ่งรำคาญผมนะครับท่าน Grin
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:21:14 AM »

ความถี่ 92.5 ควรจะใช้ท่อ 1 นิ้วมาทำดีกว่าครับ(พูดถึงเอามาใช้งานจริงในลักษณะส่งออกอากาศตลอดเวลา เพื่อความแข็งแรงทนต่อกำลังส่งและแรงลมมาปะทะ) 1/2 นิ้วก็ใช้ทำได้เหมือนกันแต่ค่าVCของท่อไม่เท่ากันอย่าลืมเอามาคำนวนด้วย   บูมจะใช้แยกกันก็ได้โดยปกติเราจะให้ยาวกว่า 5%ขึ้นไป(ยาวกว่าไดโพล)ก็จะกลายเป็นอีกอิลิเมนท์หนึ่งที่เราเรียกว่า รีเฟลกเตอร์ แต่ถ้าสั้นกว่าและวางอยู่ข้างหน้าเราเรียกว่า ไดเร็กเตอร์     เมือ่ทำออกมาแล้วถ้าได้แต่ละสแตก 25 โอมท์ หากทำ 2 สแตกแล้วมารวมกันให้ได้ 50 โอมท์ต้องทำให้กลายเป็น 100 โอมท์ก่อนก็ต้องใช้สูตรควอเตอร์เวปทรานสฟอม์เมอร์มาแปลงอิมพิแดนท์ขึ้น= อิมพิแดนท์สายเฟสยกกำลัง 2 หารด้วย อิมพิแดนท์อินพุทที่ป้อนเข้ามา  จะได้เท่ากับอิมพิแดนท์ที่ปรากฏที่ปลายสาย    เช่น  เอาสาย 50 โอมท์มาทำเฟส    =   50*50 /25 =100 เมื่อได้ 100โอมท์แล้วมารวมกันก็จะเหลือ 50 โอมท์ที่ต้องการ สาย RG8ทนได้สูงสุดก็กี่วัตต์นั้นขึ้นอยู่ว่าเป็นยี่ห้อไหนครับเท่าที่เคยใช้ ยี่ห้อTSLได้600วัตต์สายก็รู้สึกอุ่นเล็กน้อยแล้วเคยลองสูงสุดที่ 1000วัตต์ก็เริ่มไม่ไว้ใจกลัวว่าจะร้อนจนละลายหมดสภาพก่อน(พูดถึงเฉพาะเอาทำสายเฟสชิ่งลายน์ไม่ได้เอามาทำเป็นสายนำสันญาน)   1000-2000 วัตต์ปกติผมจะใช้สายฮีลีแอกซ์ 1/2นิ้วมาทำสายเฟส ส่วนขั้วสายก็ต้องใหญ่ขึ้นตามกำลังส่งไปด้วยครับ ไม่ใช่ 1000วัตต์ยังใช้ขั้ว Nไทพ์เหมือนเดิมมันก็ไม่ไหวครับ(เครื่อง500วัตต์ถ้าใช้ขั้วดีๆก็พอได้แต่ถ้าขั้วไม่ดี(อันละไม่ถึง100บาทชุบผิวโครเนียม)ร้อนจนจับไม่ได้ก็มีครับ
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 03:04:56 PM »

เมื่อวานผมไปซื้อ อุปกรกรณ์มาแล้วครับ  อลูมิเนียมขนาด   1 นิ้ว แล้วก็RG-8 ยี่ห้อ  ซูปเปอร์ เทคครับ      แต่ที่ร้านเขามีท่อ 1นิ้วใหญ่ที่สุดในร้านแล้วถ้าใช้บูมเท่าตัวไดโพลจะได้ไหมครับ         ถ้าทำเสร็จจะมารายงานครับ   ขอบคุณครับท่าน hs4enk Cheesy
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 05:00:37 PM »

อาจารย์ครับ  ว้นนี้ผมลองนำ  pa มาลองซ่อมดูครับ  คือ  เจ้า2sc2694  ตัวหนึ่งร้อนแต่อีกตัวไม่ร้อนครับแต่ผมไม่ได้ใช้ 2sc 1946a ในบรอดนะครับ  แต่ผมนำเครื่องส่ง 25 w  ลาก out put   มาใส่แทนที่out put ของ 1946 a  แล้วผมใช้ไฟเลี้ยงบรอด pa  ที่12v ครับ  แล้วผมลองวัด กำลังส่งออกแค่ครึ่งหนึ่งของ อินพุทครับ  ลองปรับ ทริมเมอร์ แล้วครับทั้งตัวใหญ่ข้างหลัง  2694 และทริมเมอร์  ตัวเล็กก่อนเข้าขา  B ของ 2694ทั้ง2ตัวครับ   ออกแค่12.5  วัตต์ครับ  แล้วผมลองนำนิ้วไปแตะที่  2694  ดูครับปรากฏ ว่า ร้อน ตัวหนึ่งอีกตัวไม่ร้อนครับ  แต่ เฟอไลบีทกับตัวR ที่ขา B ทั้ง 2ตัวร้อนเท่ากันครับ    ผมสงสัยว่า 2694ตัวหนึ่งเสียใช่ไหมครับถ้าซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ผมควรตรวจเช็คยังต่อครับให้กำลังส่งมันออกครับ
อาจารย์hs4nkครับช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ Cheesy
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 12:13:41 AM »

ถอดออกมาวัดเลย   ดิจิตอลมิเตอร์ตั้งวัดไดโอด  เอาสายแดง(+)วัดที่ขา B (ขาที่อยู่ใต้ตัวหนังสือ) สายดำ(-หรือcom)วัดขา C E (วัดทีละขา)ค่าที่ได้ต้องขึ้น(ประมาณ600โอมท์)เหมือนวัดไดโอดทั้งสองขา   แล้วเอาสายดำแตะที่ B  สายแดงวัด C E   ค่าที่ได้ต้องไม่ขึ้น(เป็นเลข1 ไม่เปลี่ยนค่า)   แล้วเอาสายแดงแตะขา C(ขาบนตัวหนังสือ)สายดำแตะE ค่าต้องไม่ขึ้น  กลับกันเอาดำแตะ C สายแดงแตะE ค่าที่ได้ต้องขึ้นเท่าไดโอด    ค่าที่บอกทำได้ตามนี้ไม่เสียครับ  แต่ถ้าผิดจากนี้เสียแน่นอน   ลองสังเกตุดูว่าวัดต่างจากทรานสซิสเตอร์ทั่วไปตรงไหน      ถ้าวัดด้วยมิเตอร์เข็มสายวัดจะกลับสีกัน  ส่วนมอสเฟตวัดยากครับต้องลุ้น
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 06:15:00 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ครับวันนี้ผมได้ถอดออกมาวัดแล้วครับผมใช้มิเตอร์เข็มครับ    ผลที่ออกมาไม่เสียครับ ที่ต่างจากทรานซิสเตอร์ทั่วไปก็ตรงขา E กับ  C  ใช่ไหมครับ เหมือนมีไดโอด ต่ออยู่ครับ    แล้วผมก็ประกอบลงปริ้นอย่างเก่าครับอาจารย์ทีนี้ผมก็ลองปรับกำลังส่งครับปรับไปปรับมาครึ่งวัน ได้ครับ  Grin   ใกล้จะสำเร็จแล้วครับ   Grin   คือผมป้อนไฟ12V ครับ  อินพุท 20 วัตต์ครับ วัตต์ออกประมาณ  50 วัตต์ครับอาจารย์  แล้วที่13.8Vครับ อินพุท 28 วัตต์  วัตต์ออกประมาณ 70วัตต์ครับ  แล้วทริมเมอร์ตรง ภาค โลพาส ครับ เริ่มมีควันออกครับเหมือนจะไหม้ครับ  ผมต้องทำยังต่อครับวัตต์ถึงจะออก  สัก100วัตต์ครับ อาจารย์  แล้วทริมเมอร์ตรงโลพาส เปลี่ยนเป็น Cค่าคงที่ได้หรือป่าวครับ ตัวสีฟ้า2Kv หนะครับ  ค่าทริมเมอร์ผมไม่แน่ใจว่าใช่ตัวละ30 PF หรือครับ  ที่ตัวมันเขียน  5/20ครับ  รบกวนอาจารย์ชี้แนะผมด้วยนะครับ  ขอโทษนะครับที่ผมรบกวนอาจารย์บ่อยครั้ง  ถ้าไม่มีอาจารย์ผมก็ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ   เพราะอาจารย์ที่วิทยาลัยก็ไม่ใครรู้ทางด้านนี้เลยครับ ที่แผนกอิเล็กของวิทยาลัยผม vswr สักตัวยังไม่มีเลยครับแต่ที่ทั้งๆก็มีวิชาเรียนทางด้านนี้นะครับ  ผมนับถืออาจารย์จริงๆนะครับ อาจารย์เป็นคนเก่งครับที่ไม่หวงวิชาครับ  อ. ณัฐพงษ์ ธนธันยบูรณ์  ขอให้การงานของอาจารย์เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปนะครับ  Cheesy
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 07:31:22 PM »

เอาอินพุท 30 วัตต์จากภายนอกมาต่อแทน พีเอสเตกแรกก็ไม่ถูกต้องแล้ว แต่ยังแสดงได้ว่า พีเอ 2 ตัวหลังไม่เสียยังทำงานได้ปกติ    ที่ต่อผิดคือ ปกติเครื่องส่งจะออกแบบให้เอาพุทมีอิมพีแดนท์ 50 โอมท์    แต่ในบอร์ทระหว่าง 1946 ไปยัง 2694 จะไม่ใช่ 50 โอมท์(จะต่ำมากไม่ถึง 5 โอมท์)  จะ50ก็ต้องอยู่ที่หน้า1946  แต่ถ้าต้องการต่อที่หน้า 2694 ก็ต้องดัดแปลงวงจรอีกเล็กน้อยก็ใช้งานได้เหมือนกัน ส่วนที่ทริมเมอร์ที่เห็นในภาพตรงเอาพุทที่เป็นส่วนฟิลเตอร์สีขาวที่เขียน 5/20  หมายถึงค่าที่ปรับได้จะมีค่าในระหว่าง 5  pf -20 pf โดยประมาน แต่ทนกำลังได้ไม่กี่วัตต์(ไม่น่าเกิน 30 วัตต์) ลองปรับให้ได้วัตต์สูงสุดแล้วถอดวัดค่าดูแล้วเปลี่ยนเอาชนิดสีฟ้าเปลี่ยนเข้าแทน(1kvขึ้นไป) หากเปลี่ยนแล้ววัตต์ได้ไม่เท่าเดิมให้ปีบหรือถ่างคอยล์ช่วยแทนให้ได้วัตต์เท่าเดิม   เรียนที่ไหนบอกได้ไหม  บางคนจบตรีจากที่มีชื่อดังมากมาฝึกงานกับผมยังไม่ให้ผ่านเลย สงสัยเวลาเรียนไม่ตั้งใจเรียนมากกว่าเพราะคนสอนก็คนเดียวกันแต่ยังรู้ไม่เท่ากัน
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 10:16:45 PM »

สวัสดีตอน4ทุ่มครับอาจารย์  ผม ชื่อ เจษฎา อารีรักษ์ ครับ  วิทยาลัยของผมเป็นวิทยาลัยเล็กๆครับนักเรียนประมาณ 600คนครับ  เทคนิกราชบุรี2ครับอาจารย์  ตอนนี้ผมอายุ22ครับ น่าจะจบ ป.ตรีไปแล้วสาเหตุที่เรียนช้าเพราะ  ตอนผมจบ ปวช.  จาก ดอนบอสโก แล้วไปต่อ ราชภัฏ สาขาอิเล็ก คอม ครับ  เรียนไปรู้สึกว่ามันไม่ใช่สายเลือดช่างครับเลยยอมออก  มาเรียน ปวส. เสียเวลาไป ปีหนึ่งครับ  Grin อาจารย์ครับผมก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้จริงๆครับ ผมก็ต้องขอรบกวนอาจารย์ อีกแหละครับ การแปลงอิมพีแดนหน้า 2694 ผมขอเดานะครับอาจารย์ น่าจะเป็นการเพิ่มขดลวด  ข้างหน้าก่อนเข้า ขาBของ2694ทั้งใช่หรือป่าวครับอาจารย์ ๆ ชี้แนะการแปลงอินพีแดนอินพุท ผมด้วยนะครับ    Cheesy   
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 09:54:41 PM »

ถ่ายรูปใหม่ให้ชัดๆหน่อยจะบอกให้ เอาหลัง 1946 ไป 2694 จบจากบ้านโป่งมัยมีเพื่อนคนหนึ่งเป็นบราเดอร์ที่ดอนบอส (ที่จริงจะเป็นนักบวชไปนานแล้ว) เล่นวิทยุสมัครเล่นนาม HS7MGD เคยคุยกันประจำช่วงเช้าๆ จากบ้านโป่ง ราชบุรี ถึง อุดรธานี   เชื่อไหมว่าผมเรียนจากสารพัดช่าง ไม่เคยเรียนที่มหาลัยในไทยเลยครับ  จบ ม.ศ.5(ม ปลาย)   พึ่งได้สันชาติไทยตอน พ.ศ.2535เองครับ  เริ่มงานจากลูกหม้อฝรั่ง   เหมือนช่างเบนซ์จากเยอรมันนึกว่าจบปริณญามาแต่เขาบอกว่าเทียบกับไทยแค่ ปวช เองแต่เขาเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน    ฉนั้นอย่ากังวลว่าเรียนจบมาที่ไหนอยู่ที่ความสามารถครับและต้องเรียนรู้ตลอดเวลาลองนึกว่าเมื่อ25ปีที่แล้วผมก็รู้เท่ากับท่านตอนนี้เหมือนกัน  เวลาเรียน โปรฯบอกว่าทำเรื่อง สายอากาศ  ทิ้งโจทย์ไว้ให้ทำรายงานส่ง  ลองนึกดูว่าเขาไม่ได้จับความรู้ยัดเยยีดให้เรา แต่เราต้องดิ้นรนหาความรู้เอาเอง Cool
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:16:42 AM »

ครับอาจารย์ผมจบจากดอนบอสโกบ้านโป่งครับ จบ ม.3จากสารสิทธ์ก็มาต่อที่ดอนบอสโกเลยครับ  แต่ผมเห็นที่ ร.ร. สารสิทธิ์มีเสาทวนสัญญาณนะครับ   บราเดอร์ไพทูลหรือป่าวครับแต่เขาก็อยู่แผนกช่างกล  ผมเคยไปดอนบอสโกอุดรครับ  กับ หนองประจักษ์ ตอนปี2542ครับอาจารย์ แต่ที่เยอรมัน บราเดอร์เคยบอก ว่าช่างเขาจะเก่งเฉพาะทาง ครับ จำได้  พูดเหมือนอาจารย์เลยครับ Grin
เดี๋ยวผมไปถ่ายรูปมาลงนะครับ   Cheesy   อาจารย์
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 05:23:34 PM »

ไม่ค่อยชัดนะครับอาจารย์ กล้องมือถือของ ผม มันรุ่นเก่าแล้วครับ Grin
off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 12:50:12 PM »

อันนี้คล้ายๆกันไหม  มั้ย Grin
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 08:04:10 PM »

สงสัยพักนี้ท่าน อาจารย์ ไม่ค่อยว่าง Cool Tongue
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์