Mainboard Asus P4S8X มีปัญหาเรื่องระบบไฟรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:28:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mainboard Asus P4S8X มีปัญหาเรื่องระบบไฟรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญครับ  (อ่าน 4233 ครั้ง)
sense17
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 11:17:09 PM »

อาการของมันคือ ไฟ+12 จะออกมาเกิน นอกนั้นไฟค่าอื่นปกติหมดครับ โดยเช็คจากตอนเข้าที่ Bios แล้วดูจาก Hardware Monitor น่ะครับ พอเปิดเครื่องช่วงแรกๆ ไฟ+12 จะมา +12 กว่านิดๆ แล้วเปิดทิ้งไว้ สังเกตุว่า ไฟ +12 จะค่อยๆเพิ่มขึ้นๆ จนบางครั้งขึ้นถึง +14 ผมได้ลองถอดพวก HDD CD Rom ออกหมดแล้ว ดู C ในบอร์ดก็ไม่พบว่าบวมหรือระเบิด จึงมาขอคำแนะนำชี้แนะ เพื่อเป็นแนวทางในารตรวจซ่อมน่ะครับ (ปล. ผมได้ลองเปลี่ยน PSU มา 3 ตัวแล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไฟ+12 ผิดปกติ ) Cheesy

manoon9
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 11:23:07 AM »

ไฟที่จ่ายมันมาจาก power supply นะ ลองวัดไฟที่ power supply ดูก่อน
sense17
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:36:45 PM »

วัดที่ psu ไฟออกมาประมาณ 11v กว่านิดหน่อย ไม่ถึง 12v ครับ แต่ พอเข้าไปเช็คจากหน้าจอ Hardware Monitor ปรากฏว่า แรงดันที่ +12v จะได้ ออกมาเกิน 12v มานจะค่อยๆวิ่งขึ้นทีละนิดๆ ช้า พอดูอีกทีเพิ่มมาเป็น 13-14 v ผมก็ยังงมไม่เจอว่าเป็นที่อุปกรณ์ตัวไหน แต่ไม่น่าใช่ psu แน่ ลอง flash bois ของ mainboard ก็ไม่เป็นผล วอนท่านผู้มีแนวทางชี้แนะแนวทางตรวจซ่อมหน่อยครับ Cheesy
chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 06:38:26 PM »

เช็คcapasiter ภาคจ่ายไฟ cpu ครับ ถ้าเมนบอร์ดอายุการใช้งาน4ปีขึ้นก็ควรโละ ได้แล้ว
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:46:08 PM »

แล้วมันใช้ได้ปกติไหมครับ ถ้าใช้ได้ไม่ต้องไปสนใจมันหรอกครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:32:51 PM »

ตรวจสอบไลน์ไฟ 12 vมีตัว c ที่เป็นซิป ต่อขาลงกราวน์ ถ้าในไลน์เดียวกันมี c ซ๊อตหรือรั่ว สักสองตัวจะทําให้ไฟเดินไม่เรียบ วิธีตรวจสอบตัว c มิเตอร์เข็ม วัดขึ้นสุดทั้งสองครั้ง=ซ๊อต ไม่ขึ้นทั้งสอง=ขาด เข็มลงไม่สุด(ค้าง)
=รั่ว   ค่อนข้างตรวจสอบยากเพราะถ้าในไลน์เดียวกันมีตัวเสีย จะวัดเจอเสียเกือบทั้งไลน์ ต้องไล่ถอดทีละตัวจนกว่าจะตรวจไม่เจอเสียแล้วทยอยแปะคืน ....ตามที่เคยทํามาก็เป็นอย่างนี้แหละครับ.. เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์