พัดลมคอยร้อนแอร์หมุนช้ามาก ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:04:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมคอยร้อนแอร์หมุนช้ามาก ครับ  (อ่าน 54806 ครั้ง)
burimmasit
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 03:07:50 PM »

ต้องดูยังไงครับ  คิดว่ามอเตอร์ไม่น่าจะไหม้เพราะมันหมุนได้แต่ช้ามาก แอร์จึงไม่เย็นเท่าไหร่  ไม่เอา

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 03:11:22 PM »

หลายยี่ห้อเบอร์5สมัยนี้ พบบ่อยว่าพัดลมจะหมุนช้าและดูดลมออกฟุ้งกระจาย ไม่เป่าแรงออกตรงๆเหมือนแอร์รุ่นเก่า(คงช่วยลดเสียงดัง มั๊ง)
 ... หากหมุนช้าเกินไป แอร์จะกินกระแสเยอะแน่นอน ลองเช็ค C ก่อนเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมครับ  เยี่ยมมาก

..เคยทดลองเปลี่ยนพัดลมคอยล์ร้อน ในแอร์เบอร์5samsung ....ใส่มอเตอร์และใบพัดของmitsubishi แทนของเดิม  ผลลัพท์คือแอร์เย็นขึ้นและกระแสลดลงครับ  เยี่ยมมาก
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 03:34:52 PM »

ไม่รู้จริง ๆ ครับ  c ที่ว่ามันคือตัวไหน ทำหน้าที่อะไรครับ แบบว่าไม่ค่อยรู้วงจรครับ พอรู้แต่ระบบการทำงานของแอร์  ด้วยความกรุณาครับ ขอบคุณ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 03:55:07 PM »

ลองเอามือหมุนใบพัดดูว่าฝืดไหม หรือc เสีย ไม่ก็มอเตอร์อาจช๊อดรอบ
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 05:17:59 PM »

ลองมือหมุนดูแล้ไม่ฝืดนะครับ คล่องดีและมีความเฉื่อยอีกหลาบรอบมันจึงหยุด  ไอ้ตัว c ที่ว่า มันจ่ายไฟเข้า มอเตอร์เหรอครับ เป็นกระบอกอลูมิเนียมขนาดซักปลากระป๋องได้ใช่มั๊ยครับ  ถ้าเปลี่ยนจะหายมั๊ย
 Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 05:25:49 PM »

อ้างถึง
เป็นกระบอกอลูมิเนียมขนาดซักปลากระป๋องได้ใช่มั๊ยครับ
ตัวนั้นเป็นแคปรันคอมเพรสเซอร์ครับ  ให้เปลี่ยนCของพัดลมตัวเล็กกว่านะครับ  Shocked
naysutee
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:21:35 PM »

หมุนช้าตั้งตอนแรกเลยหรือเปล่าครับ เพราะแอร์บางยี่ห้อสปรีดพัดลมจะปรับตามอุณหภูมิครับ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 01:44:14 PM »

บรู๊ชหลวมหรือแกนสึกก็เป็นอาการแบบนี้เหมือนกันครับ       ลองจับแกนโยกดู  โยกออกทุกทิศทางนะครับ      พวกนี้จะเป็นอาการเดียวกับพัดลม  คือเอามือหมุนจะหมุนลื่นสบายวิ่งฉิ่ว    แต่ตอนป้อนไฟจะหมุนฝืดเพราะโรเตอร์ไม่หมุนอยู่ในศูนย์กลางจะเบียดติดสเตเตอร์ทำให้หมุนช้า    หลักหน่อยก็ติดแน่นไม่หมุนเลย.... Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:54:55 AM »

แล้วซ่อมไงครับ หรือว่าต้องถอดเปลี่ยน motor ทั้งชุดครับ เศร้าจัง
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:42:21 PM »

เปลี่ยน C ครับ เปิดฝาครอบออกก็จะเห็น ครับ ตัวจะไม่ใหญ่ สังเกตุจากสายพัดลมจะเดินไปหามันครับ
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 05:15:03 PM »

เปลี่ยน C ครับ เปิดฝาครอบออกก็จะเห็น ครับ ตัวจะไม่ใหญ่ สังเกตุจากสายพัดลมจะเดินไปหามันครับ

จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ  ไม่ใช่ช่างมืออาชีพครับ  แนะนำหน่อย  ราคาซักเท่าไหร่ครับ  ขอบคุณที่กรุณา ขอบคุณ
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:06:14 PM »

ยังไม่ได้เปลี่ยน c ครับ วันนี้ลองเปิดเครื่อง ใหม่แล้วเห็นว่า พัดลมไม่หมุนเลยตอน compressor ทำงาน สังเกตว่ามันฝืดกว่าตอนที่ไม่มีไฟเข้า  อย่างนี้ motor จะเสียมั๊ยครับ เอามือช่วยปั่นไป สักพักก็หยุดอีกครับ สงสัยจะเป็นอย่างที่คุณ kung35 บอกหรือเปล่าครับ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:16:43 AM »

จากอาการที่บอก......น่าจะแกนสึกครับหรือไมก็บรูชหลวม........แน่.....เพราะถ้า C เสียถ้าเอามือช่วยหมุนมันจะวิ่งได้แม้รอบจะช้ามันก็ไม่ถึงหยุดหมุน

แกนสึก...........เปลี่ยนมอเตอร์ใหม่อย่างเดียว....................... เศร้าจัง

บรูชหลวม........เปลี่ยนบรูช....แต่.....การเปลี่ยนต้องใช้ความชำนาญพอสมควร  ถ้าเป็นบรูชทรงกระบอกจะต้องมืออาชีพอย่างเดียวการผลิตมอเตอร์แบบนี้เขาอัดบรูชเข้าก่อนก่อนใช้เครื่องกลึงรูในคว้านศูนย์     ถ้าเป็นบรูชกลมพอถูไถเพราะจะมีระยะแกฟเยอะ  เผื่อการวิ่งหาศูนย์ไว้แล้วพวกนี้จะมีอาการเสียแบบของท่านเจ้าของกระทู้เจอมากที่สุด................................. งง

ตามจริงอย่างจะแนะนำให้แกะมอเตอร์ดูอาการแบบนี้แกะมาจะเห็นร่องรอยการสีของโรเตอร์กับสเตเตอร์แน่นอน  แต่.....เห็นว่าท่านยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องมอเตอร์ก็อดเป็นห่วงไม่ได้  จึงไม่แนะนำให้แกะดูครับ

ความเห็นของผม............อาการแบบนี้คงไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับที่ท่านเจ้าของกระทู้จะซ่อมเองครับ.........ไงงานนี้ก็ต้องเสียตังค์...... เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 08:37:27 AM »

คุณ kung ครับ ผมมีข้อมูลมาใหม่  จากเดิมที่บอกมอเตอร์ไม่หมุน ผมเปิดทิ้งไว้นาน ๆ ให้คอมแอร์มันทำงานไป พักใหญ่ ๆ ไปดูใหม่มันดันหมุนครับแต่ไม่ถึงกลับเร็วมาก  ความเย็นก็น้อย  อย่างงี้มันหมายความว่าไงเนี๊ย ผมว่ามันไม่น่าเสียใช่มั๊ยครับ ถ้าเปลี่ยนแต่ c  start มันจะหายมั๊ยครับ   Sad  ส่วนเรื่องพื้นฐาน motor  ผมทำงานในโรงงานอุตสาหกรรมครับก็ พอรู้ครับ แต่ยอมรับว่าไม่เคยซ่อมจริง ๆ เพราะอยู่ฝ่ายผลิต เคยเห็นแต่เค้าซ่อมครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 09:01:57 AM »

ทำไมไม่เปลี่ยนC ละ่ครับ หาc ค่าเท่ากันมาคร่อมดูก็ได้ครับ ถ้าหมุนเร็วขึ้นแสดงว่า C เดิมเสื่อม(ลดค่า)
หากคร่อมแล้วยังหมุนช้าอย่างเดิมแสดงว่าเสียที่ตัวมอเตอร์  ... จบ.  Tongue
theerawat191
member
*

คะแนน5

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังว่าทำได้หรือเปล่า

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:10:06 AM »

คุณ kung ครับ ผมมีข้อมูลมาใหม่  จากเดิมที่บอกมอเตอร์ไม่หมุน ผมเปิดทิ้งไว้นาน ๆ ให้คอมแอร์มันทำงานไป พักใหญ่ ๆ ไปดูใหม่มันดันหมุนครับแต่ไม่ถึงกลับเร็วมาก  ความเย็นก็น้อย  อย่างงี้มันหมายความว่าไงเนี๊ย ผมว่ามันไม่น่าเสียใช่มั๊ยครับ

โดยปกติแล้วเวลาคอมเพรสเซอร์ทำงานพัดลมระบายความร้อนที่ต้องทำงานด้วยเสมอ  เพื่อที่จะระบายความร้อนออกจากแผงคอนเดนซิ่ง  และที่บอกว่าเปิดทิ้งไว้นาน ๆ ให้คอมแอร์มันทำงานไป พักใหญ่   โดยที่พัดลมระบายความร้อนไม่ทำงานและคอมเพรสเซอร์ยังทำงานอยู่ แทนที่ท่านจะได้ซ่อมแต่ตัวมอเตอร์พัดลมเผลอๆท่านอาจจะได้เปลี่ยนคอมเพลสเซอร์ใหม่เลยก็ได้นะครับ    ฉะนั้นท่านน่าจะลองทำตามที่สมาชิกได้แนะนำซะก่อนนะครับไม่เสียหลายหรอกครับได้ความรู้อีกต่างหาก
 Cheesy Cheesy Cheesy

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังไงว่าทำได้หรือเปล่า
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:34:36 AM »

เรียบร้อยครับ  เปลี่ยน c ตามที่เพื่อน ๆ แนะนำ พัดลมหมุนทันทีที่ comp ทำงานเลยครับ  ดีใจจังขอบคุณสมาชิก ทุก ๆ ท่านครับ ผมได้ความรู้และประโยชน์จาก web board นี้มากเลยครับ  ตอนนี้นี้กำลังสนใจจะรื้อ พัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านดู เพราะบางตัวไม่หมุน บางตัวหมุนช้ากว่าปกติ แล้วจะเข้ามาขอคำแนะนำอีกนะครับ ขอบคุณ ( ลืมบอก ผมเปลี่ยน c 80 บาทครับ ไม่อยากคิดว่าถ้าถึงมือช่างตามร้านจะโดนเท่าไหร่)   ขอบคุณคร้าบ ๆๆๆๆ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:53:00 PM »

ดีใจจัง............. ...ดีใจด้วยจริงๆครับ...................... เยี่ยมมาก

เรื่องพัดลมก็ลองรื้อดูนะครับ....................................ไม่มีอะไรมากหรอก.......................มีอะไรที่ช่วยได้ก็บอกนะครับ.......ผมอยู่บริษัทผลิตพัดลม  มอเตอร์แอร์  และมอเตอร์กำลังครับ ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 02:17:54 PM »

ดีใจจัง............. ...ดีใจด้วยจริงๆครับ...................... เยี่ยมมาก

เรื่องพัดลมก็ลองรื้อดูนะครับ....................................ไม่มีอะไรมากหรอก.......................มีอะไรที่ช่วยได้ก็บอกนะครับ.......ผมอยู่บริษัทผลิตพัดลม  มอเตอร์แอร์  และมอเตอร์กำลังครับ ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
   ;

ผมใช้หลักการเดียวกันนี้ไปซ่อมพัดลมที่บ้านได้ 2 ตัวแล้วครับ ซื้อ C  start มา 2  ตัว  1.5 และ / 2.0 uF  ตัวละ 20 บาท  พัดลมกลับมาใช้งานได้ตามปกติแล้ว  ดีใจมากครับ  Embarrassed เยี่ยมมาก Embarrassed
amm25250
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 05:26:13 PM »

C ต่อยังไงก็ได้ใช่ไหมครับ 
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 06:48:57 PM »

C ใช้ในระบบไฟกระแสสลับจะไม่มีขั่ว ...เอ๊ย ขั้วครับ ..ต่อยังไงก็ได้ก็น่าจะใช่ครับ แต่ขอให้ต่อแทนของเดิมด้วยครับ ไม่ใช่ไปต่อจุดอื่น ... บางครั้งอาจระเบิดได้นะครับ ..พูดจริงๆนะไม่ได้ล้อเล่น อิๆ  HAPPY2!!
logun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 03:17:00 PM »

ของผมก็เสีย...อาการเหมือนกันเลย ตอนแรกก็ก่ะว่าให้ช่างมาเช็ค ตัดสินใจโทรไปที่ร้านถามไปถามมา  บอกคิดค่าบริการ 500 บาท โอ้โห.....ไม่เอาดีกว่า อ่ะน่ะ เปิดดูก่อน แหะๆๆๆ  แค่น๊อตตัวเดียวเองเปิดออกมา เช๊ดๆๆๆๆดู.....ไปเจอ 555555 อั้นแน่ ....ตัว c-cap เรียกง่าย c สตารท์ นึกถึงตอนซ่อมพัดลมเลย ตัดสินใจ เอาพัดลมรื้อๆๆๆ  ตัดเอา C มาลอง เทียบค่า ของเก่า 2.5 ไมโคร ของพัดลม 1.5 ไมโคร ลองเปลี่ยนดู 5555สุดยอดทำงานด้วย แต่มันก็ยังช้าอยู่ดีแต่เร็วกว่าที่เป็น เอาว่ะ ขับรถไปรับแฟน แวะตลาดรังสิต ซื้อ C ราคา 55 บาท ต่อเสร็จลองเปิดแอร์ เทส  ใช่ได้พัดลมเป่าลมแรง ๆๆๆๆ  เรียบร้อย ประกอบเหมือนเดิม แล้วก็กินข้าวเที่ยงก่ะแฟนรับแอร์เย็นๆๆๆมีความสุข 5555 ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์