PANA SA-KA38 ใส่แผ่นแล้วไม่อ่านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:47:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PANA SA-KA38 ใส่แผ่นแล้วไม่อ่านครับ  (อ่าน 4150 ครั้ง)
sirikung7949
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 05:32:23 PM »

PANA SA-KA38 ใส่แผ่นแล้วไม่อ่านครับ คือใส่แผ่นแล้วแผ่นเข้าไปแล้วไม่หมุนเลยครับ คิดว่าอะไรน่าจะเสียครับ จะเป็นที่หัวหรือเปล่า แต่แผ่นมันไม่หมุมนะครับ แล้วขึ้น NO DISC ถ้าเปลื่ยนหัวประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

BOWORN
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 11:07:34 AM »

สังเกตุง่ายๆ ครับ   ยังไม่ต้องใส่แผ่นนะครับ   เปิดถาดออก  แล้วกดแผ่นเข้าอีกครั้ง   ให้สังเกตุดูที่หัวซีดี  ว่ามีการขยับขึ้นลง หรือไม่
หรือถ้าขยับ  ขึ้นลงได้ ให้สังเกตุว่ามีแสงออกหรือเปล่า      ถ้าทุกอย่างปกติ  ตามที่บอก  เปลี่ยนหัวได้เลย    ใช้หัวพานา เบอร์ E15
แบบมี ไอซี  ราคาประมาณ 600 บาท ทั้งชุดรวมมอเตอร์   ที่อมรมีขายครับ       หรือ   อาจจะเป็นอาการหัวค้างไม่ลงสุด  เนื่องจากชุดเฟืองโดน ฝุ่น สกปรก  ให้ถอดออกมาทำความสะอาด    เวลาถอดให้ระวังสายแพ  อาจขาด ถ้าดึงแรง  นะครับ
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 07:29:48 AM »

PANA SA-KA38 ใส่แผ่นแล้วไม่อ่านครับ คือใส่แผ่นแล้วแผ่นเข้าไปแล้วไม่หมุนเลยครับ คิดว่าอะไรน่าจะเสียครับ จะเป็นที่หัวหรือเปล่า แต่แผ่นมันไม่หมุมนะครับ แล้วขึ้น NO DISC ถ้าเปลื่ยนหัวประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
ให้คุณรื้อชุดถาดออกมาตั้งใหม่เลยครับ อาการนี้ผมเจอประจำพอตั้งเสร็จแล้วให้คุณทดสอบดูว่าพอใส่แผ่นลงไปเครื่องดึงแผ่นแล้วหัวยกหรือเปล่า หากยกแล้วมีการดึงหัวเข้าๆออกมูฟขึ้นลงเพื่อหาลิสอินแสดงว่าถาดได้แล้วค่อยเช็คหัวอ่านต่อไปครับ

DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 01:23:56 PM »

ถ้าเป็นหัวอ่านเบอร์ E15 ที่เคยซ่อมถ้าหัวเสื่อมแล้วก็แผ่นจะไม่หมุนครับเคยเข้ามาถามที่นี่ ตอนนั้นยั่งไม่มีหัวทนๆขาย หัวแท้ก็แพงเกือบ600 - 700 บาท ผมเลยลองเปลี่ยน C ที่บอร์ดดูก่อนเพราะทำกับ หัว SONY กลับมาใช้งานได้อีก ผลคือใฃ้งานได้ครับลูกค้าก็ยังใช้อยู่เลยแต่อาจจะไม่แม่นยำในการอ่านแต่รองดูได้
mikaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:54:18 PM »

แผ่นไม่หมุนเหรอ
ลองทำวิธีนี้ดูก็ได้ครับ
เช็คดูว่าหัวมีแสงยกขึ้นลงปกติไหม
ถ้ามีเช็คมอเตอร์ครับว่าช็อตหรือเปล่า
ถ้าช็อตก็ทำการล้างปั่นทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที หรือเกินนั้น(ถ้ามีเวลานะ)
แล้วนำมาเช็คดูใหม่ว่ายังช็อตอยู่ไหม...ถ้าช็อตเปลี่ยนมอเตอร์เลย...
อาจจะลดต้นทุนลงกว่าเปลี่ยนยกชุด
(แต่ส่วนมากจะมีเปลี่ยนยกชุดมันก็ชัว)
แต่อยากให้ลองทำที่ผมแนะนำดูก่อนนะครับ.
ผมก็เคยเจออาการนี้เหมือนกันที่ผมเจอมอเตอร์เสียครับเปลี่ยนอ่านสบายเลย  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์