โฟกัส ต่อ งัยครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 10:06:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โฟกัส ต่อ งัยครับ...  (อ่าน 2682 ครั้ง)
bannok
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 06:49:45 PM »

ผมชื่อ ตัว Focus มาจาก บ้านหม้อ ครับ  แต่ ไม่รู้ว่าต่องัยง..ช่วยดูให้ หน่อยครับ... แล้วไฟสูง ที่ต้องต่อ เข้า เอามาจากไหน ครับ

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 01:16:07 PM »

เท่าที่อ่านมาจากหนังสือนะครับ

ต่อสายกราวด์ร่วมกับ FBT ตัดสายโฟกัส กับสายสกรีน ของเดิมออก แล้วต่อสายโฟกัส กับสกรีนของอุปกรณ์นี้เข้าไป แล้วติดตั้งอุปกรณ์นี้ใกล้ๆ กับ FBT ก็คือว่าสนามแม่เหล็กจาก FBT จะเหนี่ยวให้เกิดไฟแรงสูงในอุปกรณ์นี้ครับ ลองดู ได้ผลอย่างไรแล้วบอกด้วย ผมก็ไม่เคยลอง
อ้อ ลืมไป ตรงไฟแรงสูงตรงสะดือหลอดนี่ เขาให้ต่อพ่วงรวมกับของเดิมที่มาจาก FBT เลย
bannok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:28:06 PM »

แล้ว ไฟสูง ที่ต้องเข้า focus ตัว ใหม่ เอามาจากไหน อะครับ...

ถ้าเกิดต่อ กราว สกีน โฟกัส  มันก้อยังเหลือ อีก ขาหนึ่ง

แล้วถ้าเกิด เอาไปสูงจาก ตัวที่ ติดอยู่กะ FTB ก้อต้อง งัดออก ซิครับ...

งัดยาก มากๆๆๆ ลองแล้ว... *** แล้วไฟสูง ที่ต่อเข้า ตัว โฟกัส กับ ไฟสูงที่ไป หลอด ภาพ ตัวเดียวกันป่ะ ....

ขอบคุณครับ....
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 02:38:10 PM »

ไฟสูงที่ของตัวโฟกัสกับสรีนตัวใหม่ ก็มาจากการเหนี่ยวนำจาก FBT ตัวเดิมของเรานั่นแหล่ะครับ โดยที่เราต้องต่อกราวด์ลงให้ครบวงจรถูกหรือเปล่าครับ
คราวนี้ก็มาถึงไฟสูงที่คุณบอก ผมเข้าใจว่าคือไฟตรงสะดือหรือถูกต้องหรือเปล่าครับ อันนี้การถอดที่คุณถามนี่คือถอดออกจากหลอดใช่หรือเปล่า ขั้วนี้มันจะเป็นคล้ายๆ เขี้ยวล็อค กับรู คล้ายรูที่เจาะบนผิวแก้ว ลองแหวกแผ่นยางดู มันไม่ยากหรอก แหม ที่แหวกอย่างอื่นยังทำได้ อย่าไปงัดเชียวนะครับ แหวกดูจะเห็นคุณจะร้อง อ๋อ ไม่ต้องงัดให้เสียวหลอดแตก

สรุปก็คือดังนี้ครับ สำหรับขั้วไฟสกรีนกับ ไฟโฟกัส นั้น ตัดของเดิมออก แล้วนำสายจากตัวที่คุณซื้อมาต่อเข้าไป
ส่วนไฮโวลท์ (ปลายสายเป็นจุ๊บยางกลมๆ แบนๆ นั่นแหล่ะ) คุณก็ต่อพ่วงรวมกับของเดิม คือต่อสายไฮโวลท์ของเครื่องที่คุณซื้อมา เข้ากับสายไฮโวลท์จากฟลายแบคเดิมนั่นแหล่ะครับ ก็ต่อพ่วง เข้าไปที่ขั้วโลหะที่อยู่ใต้จุ๊บยางกลมๆ นั่นแหล่ะครับ ได้ผลอย่างไรบอกด้วยครับ อย่างลืมว่าต้องติดตั้งอุปกรณ์นี้ใกล้ๆ กับตัว ฟลายแบคเดิม ก็คือมัดติดไปเลยนั่นแหล่ะครับ เพื่อให้เกิดการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็ก
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 09:45:46 PM »

อ้าว เงียบหายไปเลย โดนไฟดูดไปแล้วหรือเปล่า
nuibasic
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 11:32:36 AM »

อย่างที่คุณlmanoon  บอกแหละครับ แต่ระวังหน่อยนะครับมันใช้ได้ 3-4ปีเท่านั้นนะครับ อาจยาวกซ่านี้อีกนิดหน่อยหรือเสียเร็วกว่านี้เพราะอาการที่แท้จริงคือไฟล์แบคมันเสื่อม มันจะค่อยๆๆกลับมาเป็นอย่างเดิมอีกแต่มันก็คุ้มนะครับส่วนใหย่ที่เปลี่ยนไปลูกค้าพอใจกับราคาและอายุการใช้งานครับไม่มีปัญหา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์