TC 21PM51B แท่น GL1 ไฟเข้า แต่ไม่ทำงาน
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TC 21PM51B แท่น GL1 ไฟเข้า แต่ไม่ทำงาน  (อ่าน 2737 ครั้ง)
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:29:46 PM »

เยี่ยมมาก  สำหรับโซน VIP
วันนี้มีเครื่อง PANA TC 21PM51B แท่น GL1  มาซ่อมครับ
อาการ
ไฟเข้าแต่เครื่องไม่ทำงาน  สังเกตุจากเมื่อเสียบปลั๊กมีเสียบภาคจ่ายไฟออสซิเลท
การแก้ไข
1. เปิดฝาเครื่องพบว่ามีการช็อตอย่างรุนแรงที่บริเวณจุดต่อไฟ 220V กับ LED หน้าเครื่อง จนปริ้นขาด ก็ทำการต่อปริ้นเสร็จ
2. ตรวจสอบการทำงานของภาคจ่ายไฟพบว่า ไฟ+140 ปกติ ไฟชุดเล็ก 2 ชุด ปกติ แต่เครื่องไม่ทำงาน
3. ตรวจสอบไฟเลี้ยง 5V ที่ CPU และ MEM ไม่มี
4. ตรวจสอบไฟเลี้ยง 3.3V ที่ CPU ไม่มี
5. เช็คไฟ in ที่ขา 2 และไฟ control ที่ขา 1 ของ IC 881 พบมีปกติ แต่ไฟที่ขา 4 ไม่มี 
6. ตั้งสมมุติฐานว่าน่าจะมีอะไรโหลดไฟ 3.3 อยู่ก็เลยไล่วงจรไปจนเจอ zener diode 3.6 ที่คร่อมระหว่างขา 1 และขา 4 ของ IC 881 ช็อต ก็เปลี่ยนซะใหม่ แล้วลองเปิดเครื่อง  ผ่านครับเครื่องทำงาน   ก็เลยเปิดลองไว้ซักวันก่อนส่งลูกค้า

ปล. วงจรอยู่ที่หน้าวงจรโทรทัศน์นะครับ ได้รับอุปถัมย์จาก คุณอาทิตย์บ้านโป่งครับ   

อาการโหลดไฟนี้บางครั้งอาจมาจากอุปกรณ์อื่นเช่น CPU ,mem, tuner ก้ได้นะครับ หากเป็น CPU ก็ทราบว่าขายพร้อมเมม ราคาประมาณ 800-1000 บาท
การแยกจุดที่เสียให้ทำการลอยอุปกรณ์ออกที่ละส่วนนะครับจะได้ไม่งง  ดีใจจัง

Antchip service

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์