อยากรู้วิธีต่อแลนระยะไกล 60เมตร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:09:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีต่อแลนระยะไกล 60เมตร  (อ่าน 4281 ครั้ง)
doramon71
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 03:21:19 PM »

ไม่เอา อยากรู้วิธีต่อแลนระยะไกล 60เมตร เป็นโรงงานเดินจากOfficeหน้าโรงงานไปที่หลังโรงงานในโรงงานมีเครื่องจักรทำงานอยู่ตลอดจะเล่นโปรแกรมบัญชี  ท่านใดแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณ

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 04:46:22 PM »

60 เมตรนี่ลากสาย CAT 5 ก็น่าจะได้นะครับ เลือกสายทีมีซีลดีๆเดินใส่ท่อลงดินไปเลย
หรือแบบสบายหน่อยก็ ใช้ wireless  Evil Evil

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 07:25:47 PM »

1 ดูเส้นทางที่สายแลนผ่านก่อนนะครับว่ามีอุปสรรคใดๆหรือไม่ เช่นสายไฟฟ้าแรงสูงหรือสายไฟฟ้าแรงต่ำที่รวมกันอยู่มากๆ
เพราะสนามแม่เหล็กเหล่านี้คืออุปสรรคอย่างมากครับ ในทางทฤษฎีบอกว่าต่อได้ไกลถึง 100 เมตรในทางปฏิบัติไม่ได้ตามนั้นครับ
มันมีอุปสรรคหลายอย่าง เช่นตัวอย่างข้างต้น แต่ถ้าจะเดินจริงแนะนำว่า
1  เข้าหัวสายแบบ 100M เต็มนะครับ 2 เดินสายร้อยท่อโลหะโดยอยู่ด้านในของกําแพงหรือผนังภายในของอาคาร  เพื่อหลีกเลี่ยงการรบกวน
ของคลื่นต่างๆ  3  ซื้อสวิทชิ่งฮับมารอไว้เลยครับ 1 ตัวเตรียมปลั๊กไฟไว้ด้วย 1 จุด 4 ใช้สาย cat5 ยี่ห้อแอมพ์หรือเทียบเท่า
    ถ้าปลายทางยังรับสัญญาณไม่ได้ให้ตัดครึ่งนึง คือ 30 เมตรของสายแลนเพื่อวางฮับคั่นกลาง 1 ตัวเพื่อเป็นบัฟเฟอร์

ถ้าเป็นแบบไร้สายก็จะง่ายในแง่ที่ว่าไม่ต้องเดินสาย 1 ซื้อ Accesspoint 1  ตัว ราคาก็เกือบ 2000 บาท  2 ตัวรับสัญญาณที่เป็น wireless usb
 ราคาก็มากกว่า 500 บาท  ถึงตอนนี้จะเลือกยี่ห้อใหนดีล่ะ  ถ้าเป็น linksys การตั้งค่าก็ต้องติดต่อกันทางไร้สายพกแผ่นไดรเวอร์ไว้ตลอดใช้
โน๊ตบุ๊ค   ถ้าเป็น netgear จะแรงกว่าเล็กน้อยการ   การตั้งค่าใช้สายแลน ตั้งค่าไอพีตามคู่มือใช้คอมธรรมดาก็ได้  ในระยะ 60 เมตรนี่ได้ครับ
แต่ถ้ามีอุปสรรคเช่นกําแพงคอนกรีตกั้นมากๆ ก็ไม่ผ่านเหมือนกัน          ไม่เข้าใจตรงส่วนใหนก็ถามมาใหม่นะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:19:55 AM »

ถ้าเดินภายในอาคาร ใช้สาย UTP CAT5 (Unshielded Twisted –Pair Cable) ก็ได้นี่ครับ ถ้าเดินออกนอกอาคารแนะนำให้ใช้สายชนิด STP (Shielded Twisted –Pair Cable ) จะเหมาะสมกว่าครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์