ตู้กระแทกท่านใดเคยใช้บางเสียงเป็นยังไง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 11, 2024, 09:12:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้กระแทกท่านใดเคยใช้บางเสียงเป็นยังไง  (อ่าน 7023 ครั้ง)
sutjaret
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:06:16 PM »

ท่านใดเคยใช่ตู้กระแทกบ่าง เสียงเบสแน่นกระแทกหรือเปล่า ที่ใช้อยู่เบสมันไม่ค่อยหนักและไม่ค่อยกระแทกเลย
เบสออกลอยๆ ไม่ร้ว่าเป็นที่แอมป์หรือเป็นที่ตู้ลำโฟง  จะทำตู้ใหม่ก็กลัวว่าจะเป็นที่แอมป์เองมันขับเสียงออกมาไม่แน่น
ขอความคิดเห็นท่านที่เคยใช่และได้ยินเสียงตู้กระแทกด้วยครับ ตัดสินใจไม่ถูกว่าเป็นที่อะไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ Roll Eyes Sad Cheesy

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:12:00 PM »

มีรูปตู้ที่ท่านใช้อยู่ให้ดูก็น่าจะดี  "ตู้กระแทก" หน้าเป็นยังไง เผื่อมีคนใช้อยู่แต่เรียกชื่อต่างกัน อาจจะได้คำตอบเร็ว ๆ ขึ้น ทันการทันงาน ทำมาหาเลี้ยง.... อิอิ (ปากท้อง)  เสียงดังตังค์มา (อิ อิ ยืมคนอื่นมาพูด ) Sad

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
sutjaret
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:43:16 AM »

ขอโทษทีครับ ผมกำลังหาวิธีเอารูปลงอยู่ศึกษาอยู่หลายวัน เป็นมือใหม่หัดเล่นอินเตอร์เน็ตนะครับ
พอดีโทรศัพบ้านพึ่งเข้าได้ไม่กี่อาทิตย์ครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ Cheesy ขอบคุณ
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

คนรักเครื่องเสียง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:40:47 PM »

ตอนนี้ผมใช้อยู่แปดตู้เสียงดีมากครับ ตอนแรกทำสี่ตู้ข้างละสองตู้เสียงดังใกลเป็นกิโล ติดใจเลยทำเพิ่มอีกสี่ตู้ ใช้ข้างละสี่ตู้ครับ มีข้อแนะนำจากประสบการณ์ของผมเองครับตู้สูตรนี้ถ้าต่อตามเฟสจะได้เสียงแน่นลึกกระแทกใกล่ๆ แตถ้าต่อแบบกลับเฟสเสียงจะกระแทกได้ใกลขึ้นความแน่นจะลดลง ชอบแบบใหนก็เลือกเอานะครับ และถ้าใช้ร่วมกับตู้แบบอื่นต้องให้เฟสตรงกันด้วยนะครับ  ผมก็พึ่งเริ่มเล่นเน็ตใหม่เหมือนกันครับและพึ่งเป็นสมาชิคครับ ใด้ผลยังงัยบอกหน่อยนะครับ   เยี่ยมมาก
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:55:41 PM »

บ้านผมตู้กระแทกคือตู้ w ครับเรียกต่างกันจริงแฮๆ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:37:34 PM »

บ้านผมเรียกสูตรนี้ว่า ซับดอกเฉียง ครับ ส่วน W เรียกตู้กระแทกเหมือนกันครับ
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 01:11:27 AM »

เวลาใช้งานผมตั้งกับพื้นเสียงแน่นดีครับ  ลืมบอก   เอาแน่ ดีใจจัง Lips Sealed
sutjaret
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 02:18:41 PM »

ของผมที่ใช้อยู่ใช้4ตัวข้างละ2ครับ พอฟังตรงๆระยะประมาณ5เมตรเสียงไม่ค่อยกระแทกเท่าไหร่ แต่อยู่ข้าง เยี้ยงหน้าตู้
เสียงเบสดีเลย  ฟังไกลๆเสียงเบสดีเยี่ยมครับ แต่ผมว่ามันเสียตรงอยู่หน้าเวทีเสียงมันไม่กระแทกเลย ตอนนี้ผมก็เลย
ดัดแปลงตู้ทำเป็นตู้ w ไปแล้ว เป็นตู้w สูง80 CM ไช้โครงสร้างเดิมของมันเลย ส่วนเรื่องเสียงสุดยอดครับเป็นไปตามที่ใจ
ต้องการเลยครับ เสียงแน่นกระแทกดีครับ เสียงเบสกระซับดีมาก ไม่ต้องเร่งวอลุ่มมากเหมือนตอนใช้ตู้กระแทก
 ไฟกระดิกนิดเดียว  ฟังเสียงแล้วนึกว่าดอกลำโฟงจะสั่นมาก พอจับขอบลำโฟงดูไม่น่าเชื่อขอบลำโฟงสั่นแค่นิดเดียว
สุดยอดจริงครับตู้W
sayun
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:19:20 PM »

ตู้กระแทกเบสจะไม่ค่อยแน่นสักเท่าไหร่แต่เสียงออกมานิ่มๆผมใช้อยู่ 8 ตู้มีปัญหาเกี่ยวกับเฟสนิดหน่อยถ้าทำตั้งเป็น 2 ข้างระบบสเตอริโอต้องกลับเฟสข้างหนึ่งแต่เสียงจะเบาข้างที่กลับเฟสเสียงเบสดังไกลพอสมควรแต่เสียงเบสออกด้านหลังมากกว่าด้านหน้าและแน่นกว่าไสยงรอบทิศทางดีเหมาะสำหรับเปิดเพลงแต่เล่นดนตรีสดเสียงกระเดื่องกลองไม่แน่นจะบวมจับทิศทางไม่ได้ แล้วแต่ใครจะชอบสูตรนี้แต่ผมขายไปแล้วทำสูตรใหม่ตู้เทอร์โบ เสียงก็ใช้ได้ไม่ค่อยมีปัญหาเกี่ยวกับเฟสเท่าไหร่ตอนนี้ก็ใช้อยู่ 8 ตู้เหมือนกันครับ
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:32:43 PM »

ดัดแปลงเป็นตู้ W แล้วเสียงดีมากใช่ใหมครับ ดีใจด้วยครับที่ประสบความสำเร็จ ขอสูตรดัดแปลงด้วยก็ดีนะเผื่อผมอยากทำตามเสียงคงจะสุยอดๆๆๆๆขึ้นไปอีกหลายเท่าครับ  ขอบคุณ
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 01:38:56 PM »

ขอบคุณมากครับที่ให้สูตรแปลงตู้ W มีงบเมื่อใหร่ผมจะลองทำดูเสียงคงสุดยอดนะครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์