TV SONY KV-XG29M60 (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV SONY KV-XG29M60 (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 2481 ครั้ง)
TRE
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 01:16:40 PM »

http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=11571.0

e21xeq
TV SONY KV-XG29M60
เอามาบอกกันไว้ครับรุ่นนี้ก็ยอดนิยมเหมือนกัน  รับเครื่องลูกค้ามา อาการเปิดเครื่องไม่ทำงาน LED กระพริบ2ครั้ง ผมก้อยากทำตามคู่มือบริษัท LED กระพริบ2ครั้ง เสียเกี่ยวกับเมมโมรี ลองเปลี่ยนเลยครับ ปลากดว่าเหมือนเดิม ครางนี้ก็ต้องกลับมาใช้วิธีของผมแล้ว  เริ่มจากวัดไฟ130ก่อนเลยเปิดเครื่องป๊บมี130 แล้วก็ตก LED กระพริบ2ที มาวัดขา C ฮอร์เอ้าท์ ก็มี ย้ายมาวัดขา B แล้วกดสวิทP+ มีไวลบนิดหน่อยคราวนี้รู้แล้วว่าฮอร์ออสฯ ทำงานฮอร์เอ้าท์ไม่ช๊อต ลองวัดไฟ180ดูมีแค่130 อ้าวฮอร์เอ้าไม่ทำงานนี่ ลองถอดฮอร์เอ้าท์มาวัดดูดิ แค่บัคกรี ก็รู้แล้ว ครับขา C ฮอร์เอ้าท์ขาดครับถอดมาวัดก็ไม่เสียก็เลยต่อขาC ฮอร์เอ้าท์โดยการหาทรานซิสเตอร์ ตัวอื่นที่เสียมาตัดขาเอามาต่อเข้าไปแล้วลองเปิด ที่นี้หนักเลยครับไปไม่ติดเลย ไฟ130หาย มีเสียงติดๆเบาๆแถวสวิทชิ่ง  อ้าวออร์เอ้าท์พังแล้วมั้ง ลองวัดดูก็ไม่ช๊อด ผมก็เลยถอดขั้ว ไฮโวทล์ ออกมาเอาสายมิเตอร์สีแตงจับที่ขั้วไฮโวทล์FBT ไว้ ตั้ง Rx10K แล้วเอาสายดำวัดที่กราวด์แท่นเครื่องเข็มมิเตอร์ขึ้น ฟันธงเลยครับ FBT เสีย เบอร์8-598-831-30 ซื้อมาเปลี่ยนเลยครับ เปิดเครื่องทำงานใช้ได้ครับ ไม่มีแสง เร่งสกรีนมีแสงเห็นภาพจางๆมีเส้นสบัดกลับ งานนี้เคยเจอแล้วผมก็ วัด CE ของ Q312ที่อยู่ใต้ IC จังเกิ้ลเลยครับช๊อตจริงๆ หามาเปลี่ยน เรียบร้อยครับ ใช้ได้เลย  ก็เลยเอามาเล่าไว้ให้ ดูครับเผื่อใครเจอก็ลองเอาวิธีของผมไปใช้ได้ครับ
 เทพ
 ท่านทำไมไม่วัดความถี่ดูครับ แค่วัดความถี่ดูก็รู้แล้วว่า มันติดโปรเทค     
chatchaiat
 ถ้ามีวงจรประกอบด้วยแจ๋วเลยครับ       
TRE
อ้างถึง
เอามาบอกกันไว้ครับรุ่นนี้ก็ยอดนิยมเหมือนกัน  รับเครื่องลูกค้ามา อาการเปิดเครื่องไม่ทำงาน LED กระพริบ2ครั้ง ผมก้อยากทำตามคู่มือบริษัท LED กระพริบ2ครั้ง เสียเกี่ยวกับเมมโมรี ลองเปลี่ยนเลยครับ ปลากดว่าเหมือนเดิม ครางนี้ก็ต้องกลับมาใช้วิธีของผมแล้ว  เริ่มจากวัดไฟ130ก่อนเลยเปิดเครื่องป๊บมี130 แล้วก็ตก LED กระพริบ2ที มาวัดขา C ฮอร์เอ้าท์ ก็มี ย้ายมาวัดขา B แล้วกดสวิทP+ มีไวลบนิดหน่อยคราวนี้รู้แล้วว่าฮอร์ออสฯ ทำงานฮอร์เอ้าท์ไม่ช๊อต ลองวัดไฟ180ดูมีแค่130 อ้าวฮอร์เอ้าไม่ทำงานนี่ ลองถอดฮอร์เอ้าท์มาวัดดูดิ แค่บัคกรี ก็รู้แล้ว ครับขา C ฮอร์เอ้าท์ขาดครับถอดมาวัดก็ไม่เสียก็เลยต่อขาC ฮอร์เอ้าท์โดยการหาทรานซิสเตอร์ ตัวอื่นที่เสียมาตัด
คุณถาวร เอามาจากไหนครับ LED กระพริบ 2 ที เสียเกี่ยวกับเมโมรี       
 e21xeq
ก็เล่นแบบไม่ใช้สโคปครับเวลามาลงในนี้จะได้เผื่อคนที่ไม่มีสโคปจะได้ใช้เป็นแนวทางได้ครับพี่เทพ ส่วนเรื่องLED กระพริบ ต้องขออถัยท่านTRE ด้วยวันนั้นดันดูผิด ไปดูของชาร์ปมาดูทีหลังอ้าวผิดเองนี่หว่า จะลงวงจร ของผมมันดันไม่ค่อยชัดเท่าที่ควรครับ ต้องขอความอนุเคราะท่านTRE แล้วหละครับ
Rakthat
แล้วแบบนี้ละครับ http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=15113.0 ยังไม่ได้ครับสั่ง Q312 กับ D315 ที่ศูนย์ 250 บาท และ 95 บาท เพราะซื้อที่อมรตัวละ 10 บาทใส่แล้วซ๊อตอีกคราวนี้จะลองดูครับว่าหมู่หรือจ่า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์