ถึงเวลาแล้วที่ CRT ลาโลก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:07:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาแล้วที่ CRT ลาโลก  (อ่าน 5344 ครั้ง)
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 04:23:15 PM »

เมื่อวันหยุดมาฆะบูชา เลยแว๊บไปเดินเล่นที่ the mall งามวงศ์วานชั้น6โซนทีวีเครื่องเสียงเห็นแล้วรู้สึกตกใจมากๆทีวีจอแบนที่เคยบูมสุดๆ  เมี่อซักปีสองปีที่แล้วแต่กลับมีวางโชว์ไม่กี่เครื่องที่สำคัญคือเอาไปหลบไว้ข้างในเหมือนของรอล้างสต๊อกยังไรยังงั้น  ที่เป็นพระเอกแทนที่กลับเป็น LCD  PLAMA  แทนที่แม้นกระทั่งยักษ์ใหญ่อย่าง SONY มีจอ crt วางอยู่ 5-6เครื่องหลบอยู่ด้านในเป็นอย่างนี้ทุกแบนด์ ชาวเพื่อนอิเล็ค......เตรียมตัวรับมือกับมันหรือยัง ....อาจจะเป็นเหมือนเมื่อก่อนยุคหนึ่งที่ซ่อม CD  VCD กันไม่ได้จน ..อมรรวยแล้วรวยอีก.......เอาไว้ให้เพื่อนช่างอ่านซักหน่อยนะครับค่อยย้าย ห้องนี้เพื่อนช่างเยอะมาก  ขอบคุณครับ Cheesy

hlom
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 04:56:58 PM »

ผมทำงานอยู่บริษัท tcrtเป็นบริษัทที่ผลิดหลอด tv  ที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย ตอนนี้โรงงานปิดตัวแล้วผมตกงานเลยมาเปิดร้านซ่อมครับทำมา 5ปี ขนาดโรงงานผลิดหลอดยังปิดเลย  Cry
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 05:02:24 PM »

mitsubishi ไตรตัน ..ออกมาใหม่ ก็ใช่ว่าสตราด้าไม่มีคนใช้ ...
..ค่อยๆศึกษากันไปเรื่อยๆครับ ..อย่าไปท้อแท้  Tongue Smiley
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 05:29:05 PM »

Winkจริงครับอย่างที่อาจารย์เล็กพูดครับใช่ว่าจะไม่มีคนใช้ผมว่าอย่างน้อยก็สัก5-10ปีแหละจะหมดประเภทcrtครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:52:15 AM »

ตอนนี้หลอด CRT เลิกการผลิตก็จริงอยู่ครับแต่ว่าจากการที่เป็นช่างซ่อมก็ประมาณมากกว่า 10 ปี  ผมยังได้ซ่อมเครื่องที่มีอายุอานาม
15 ปีก็ยังมีให้ซ่อมอยู่อีกครับ  เพราะฉนั้นยังไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับที่ LCD  เข้ามาทดแทนแต่ว่าช่างก็ต้องหาความรู้เพิ่มเติมและ
ควรให้ทันยุคสมัยอยู่ตลอดเวลา  เพราะถัดจาก LCD แล้วต่อไปผมว่าจะมีอย่างอื่นที่เข้ามาอีกเป็นแน่  ฉนั้นไม่ต้องกลัวการเปลี่ยนแปลง
หรอกครับยังไง  ถ้าเราเองคิดว่าเราเป็นช่างที่มีความรู้และเข้าใจการทำงานของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์แล้วละก็งานซ่อมก็ย่อมอยู่กับเรา
ตลอดไป  อย่าง  LSV  เป็นอีกแนวทางหึ่งที่เราสามารถเติมเต็มความรู้ได้ตลอดเวลา  และอยากให้อยู้คู่ช่างตลอดไป  Kiss

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
hlom
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 03:33:16 PM »

Tongue เขียนได้ดีมากมากเลยครับ Cry
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 03:51:45 PM »

คงไม่ลาไปง่ายๆแน่ครับ คงจะยังมีใช้ต่อไปอีกหลายปี Shocked

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
sutit patsing
member
*

คะแนน19

อยู่อย่างต่ำแต่ทำประโยชย์อย่างสูง

sutitpa@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 04:18:11 PM »

ยังมีเหลือค้างให้ปวดหัวต่ออีกนานครับพี่น้อง...อิอิอิ
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 02:13:22 AM »

เมื่อไหร่จะมีข้อมูลของวงจรและหลักการทำงานของวงจรของจอLCDมาให้ศึกษาบ้างนะอยากซ่อมเป็นหนะครับเพราะมันแพงดีและก็เริ่มระบาดมากขึ้นด้วย
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 05:29:23 AM »

มาช่วยกันรวบรวมความรู้เกี่ยวกับ LCD กันเถอะ  ถึงมันจะมี CRT ให้คุณซ่อมต่อไปอีกนาน  แต่ระหว่างนี้มันจะมี LCD มาให้คุณเพิ่มขึ้นทุกวัน คุณจะทำอย่างไร ถ้าไม่เริ่มศึกษาตั้งแต่ตอนนี้  (มีผู้รู้เรื่อง LCD บอกผมว่าซ่อมไม่ยาก ง่ายกว่า CRT อีก) วันนี้มีคนเอามอนิเตอร์ crt ทั้งเสียและดีใช้ได้ มาขายให้ผม 2 ราย จำนวน 6 จอ ผมถามเขาว่าทำไมถึงขาย ทั้งๆที่ยังใหม่อยู่เลย  เขาบอกหน้าตาเฉยว่า ได้เปลี่ยนเป็น LCD หมดแล้ว จึงเกะกะบ้านเขา ลูกค้าที่คิดอย่างนี้ ผมว่ามีมากขึ้นทุกวัน และ LCD ก็จะถูกลงทุกวัน เมื่อนั้น CRT ก็จะขายไม่ออกและจะไม่มีคนซ่อม เขาจะทิ้ง CRT และซื้อใหม่เป็น LCD  การที่ CRT
ยังขายได้ทุกวันนี้ เป็นเพราะราคา LCD ยังสูงอยู่   ผมจึงอยากให้พวกเรามาช่วยกันรวบรวมความรู้ LCD  ตามลิงค์นี้เลยครับ                                                                                                                                         

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3564.msg21718#msg21718

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 08:32:27 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3564.msg21718#msg21718
ลิงค์ของ อ.worathepน่าจะติดหมุดนะครับ ลิงค์น่าสนใจ อย่างมากๆครับขอความกรุณาผู้ดูแลช่วยพิจรณาด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์