การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance.ของโทรทัศน์สี (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ประสบการณ์ซ่อมเสร็จแล้ว » ประสบการณ์ซ่อมเสร็จแล้วโทรทัศน์ ++++++ » หัวข้อ: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance.ของโทรทัศน์สี (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance.ของโทรทัศน์สี (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 4700 ครั้ง)
TRE
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 12:35:53 PM »

http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=142.0

ช่างเล็กๆ(leksound)
    การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance....ของเครื่องรับโทรทัศน์สี
« เมื่อ: 07-08-2004, 19:06:54 »     

--------------------------------------------------------------------------------
การปรับแต่งคอนเวอร์เจน.....ของเครื่องรับโทรทัศน์สี(ย้าย)

ขออนุญาตนำมาลงอีกครั้ง ..เพราะแม้แต่ที่ร้านผมเองช่างบางคนยังปรับไม่เป็นเลย..ฮา..
...ก็ตามคำขอนะครับ ขอมานานแล้วแต่ผมเพิ่งจะลงให้ ช้าหน่อยก็ขออภัย ..
ลงไปเรื่อยๆตามเวลาว่างครับ..

ช่างเล็กๆ(leksound)  Re: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance....ของเครื่องรับโทรทัศน์สี
« ตอบ #1 เมื่อ: 07-08-2004, 19:08:48 »     

--------------------------------------------------------------------------------
ก่อนอื่นต้องวางtv. ให้ห่างจากวัสดุที่มีเส้นแรงแม่หล็กอยู่ทุกชนิด เช่นลำโพง เตาไมโครเวฟฯลฯ.....ไม่งั้นปรับสีไม่ได้นะครับ

...ขั้นตอนแรกสุดเพื่อนๆควรศึกษาทฤษฎีเกี่ยวกับหลอดภาพ ในตำราหรือหลายๆเวบมีสอนไว้ครับ เพราะอาศัยแต่การปฏิบัติโดยขาดพื้นฐานแล้ว จะทำให้งานไม่สมบูรณ์เท่าที่ควรครับ
ที่พอแนะนำได้ก็มี.... http://elect.ripb.ac.th/monitors/powersupply.html

Re: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance....ของเครื่องรับโทรทัศน์สี
« ตอบ #2 เมื่อ: 07-08-2004, 19:10:06 »     

ควรมีเครื่องป้อนสัญญาณภาพก็จะสะดวกมากนะครับ (colour pattern generator) ดูของไทยๆก็ได้ราคาไม่แพงครับ ทำได้หลายรูปแบบ ลองไปดูรายละเอียดได้ที่ http://ms-kit.com/mcontents/marticle.php?headtitle=mcontents&id=32276&Ntype=0

Re: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance....ของเครื่องรับโทรทัศน์สี
« ตอบ #3 เมื่อ: 07-08-2004, 19:12:10 »     

แต่ถ้าไม่มี ก็ใช้หลักการง่ายๆ คือปิดหลอดสีบางหลอดไม่ให้ทำงาน บางยี่ห้อจะมี switch ให้ปรับเลยก็สะดวกหน่อย สำหรับเครื่องที่ไม่มีก็สามารถปิดได้หลายจุด แต่จุดที่จะแนะนำก็คือ kgและ kb ครับ (เหลือเฉพาะ สีแดง หรือ kr ไว้ ) เพราะการปรับสีเลอะถ้าดูภาพสีแดงจะสังเกตเนื้อสีได้ง่ายกว่าสีอื่นครับ
ขั้นตอนนี้ก็ดูดตะกั่วตามภาพได้เลยครับ 

« ตอบ #4 เมื่อ: 07-08-2004, 19:16:06 »     

ผ่านขั้นตอนนี้แล้ว เอาชุดวงแหวนแม่เหล็กที่ปรับ static conv. ออกไปก่อนเลยครับ ตามภาพ
แสดง เป็นของ tv panasonics 29 " จอแบน ก็หนีไม่พ้นต้องใช้static conv. อยู่ดีครับ แต่จะเพิ่มชุดไดนามิคคอนเวอร์เจน อีกชุดหนึ่ง ซึ่งโอกาสหน้าจะมาลงบทความต่อไปครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 07-08-2004, 19:17:31 »     

เมื่อถอดมาแล้ว ลองเปิดเครื่องดูนะครับ ...จะเห็นหน้าจอจะมีแต่สีแดง จะแดงทั่วจอหรือไม่นั่นคือจุดที่ต้องแก้ไขครับ   

« ตอบ #6 เมื่อ: 07-08-2004, 19:19:09 »     

ต้องลองล้างจอภาพก่อนทุกครั้ง ใช้เครื่องมือง่ายๆ ขดลวดทำเองก็ได้ครับ ต้นทุนไม่ถึง 100.- หรือจะใช้ หัวแร้งปืน แก้ขัดก็ได้ ...เคยอ่านเจอบางบทความบอกให้ใช้แม่เหล็กล้าง ...ผมไม่แน่ใจว่าจะได้ผล ก็ลองกันเอาเองนะ ..อิๆ... 

« ตอบ #7 เมื่อ: 07-08-2004, 19:29:09 »     

ล้างแล้วยังไม่หายครับ ลองเช็คโย๊คซิครับ ..อาจหลวมดันเข้าไม่สุดก็ได้ครับ ..ดันให้สุดจนชนลิ่มยางเลย ปรับโย๊คอย่าให้เอียงครับ ไม่งั้นลูกค้าจะต้องตะแคงคอดูครับ...   
เปิดเครื่องอีกที ..แดงทั่วจอแล้ว 

บอร์ด text ล่มบ่อยครับ รูปหายไป ...ใช้รูปสำรองก็แล้วกันนะครับ   

« ตอบ #8 เมื่อ: 07-08-2004, 19:30:43 »     

คราวนั้เราจะมาดู ตัวสำคัญในภาพ และหลักการปรับแต่ง.. 

« ตอบ #9 เมื่อ: 07-08-2004, 19:33:47 »     

จากภาพจะเห็นส่วนประกอบสำคัญๆของชุดวงแหวนแม่เหล็กครับ

R=แดง
G=เขียว
B=น้ำเงิน
M=ม่วง

« ตอบ #10 เมื่อ: 07-08-2004, 19:36:51 »     

ก่อนที่จะปรับแต่งสี ก็ต้องปรับพื้นจอให้เป็นสีขาวก่อน(white balance) หลักการปรับง่ายๆก็คือให้ตั้งระดับ R และ B DRIVE ประมาณครึ่งหนึ่ง และลด R-G-B CUTOFF ลงก่อน แล้วค่อบปรับปุ่ม R-G-B CUTOFF ทีละปุ่ม (เร่งอัตราการขยายสี) จนกว่าภาพผสมกันเป็นแสงสีขาวจริงๆ ...แต่ข้อสังเกตุ หลอดภาพที่เสื่อมแล้วจะปรับได้ยาก หรืออาจปรับไม่ได้เลย
...ข้อควรระวัง อย่าปรับ R-G-B CUTOFF ไว้สูงเกินไป อาจทำให้สีแลบได้ครับ
....เมื่อปรับเสร็จต้องลองลด brigth + contrast ด้วยว่าภาพหน้าจอยังรักษาระดับสีขาวอยู่ได้หรือไม่ หากยังไม่เป็นแสงสีขาวก็ปรับแต่งช้าๆจนกว่าจะได้นะครับ... 

« ตอบ #11 เมื่อ: 07-08-2004, 19:38:57 »     

วงแหวนแม่เหล็กนี้จะมีสนามแม่เหล็กออกมาไม่เหมือนกัน
- วงแหวนแม่เหล็กปรับเพียวริตี้คู่แรกจะมีแม่เหล็กด้านบน +ล่าง 2 ขั้วหรือ N-S
- วงแหวนแม่เหล็กปรับ R-B คู่ที่ 2 จะมีแม่เหล็กด้านบน +ล่าง 4 ขั้ว N-N-S-S
- วงแหวนแม่เหล็กปรับ M-G คู่ที่ 3 จะมีแม่เหล็กด้านบน +ล่าง 6ขั้ว N-N-N-S-S-S

ทิศทางของเส้นแรงสนามแม่เหล็ก จะวิ่งจากขั้วเหนือไปขั้วใต้ บริ่เวณที่ฝังขั้วแม่เหล็กไว้จะมีอำนาจเส้นแรงแม่เหล็กแรงที่สุด ส่วนที่ห่างออกมา จะมีเส้นแรงอ่อนไปเรื่อยๆเช่นกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 07-08-2004, 19:41:11 »     

เมื่อนำวงแหวนแม่เหล็ก 2 ขั้วมาเพิ่มอีก 1 วง ..โดยวางซ้อนกัน
..พิจารณาจะเห็นว่าเส้นแรงแม่เหล็กจะเปลี่ยนไป
จุดที่สนามแม่เหล็กแรงที่สุดจะอยู่ระหว่างขั้ว S+S
ดังนั้นสนามแม่เหล็กจะแรงที่สุดเมื่อหมุนวงแหวนทั้ง 2 ที่มีขั้วเหมือนกันมาอยู่ใกล้กัน
และสนามแม่เหล็กจะน้อยที่สุดเมื่อแยกวงแหวนห่างกัน....

« ตอบ #13 เมื่อ: 07-08-2004, 19:45:28 »     

ขั้นตอนต่อไปคือการปรับความบริสุทธิ์ของสีหน้าจอภาพ ให้คลายวงแหวนปลาสติกตัวนอกสุดออกก่อน (หมายเลข 1)...
...เนื้อหาตอนต่อไปจะขึ้นกระทู้ใหม่ เพราะเนื้อที่กระทู้นี้เริ่ม load ช้าแล้ว.... 
ช่างเล็กๆ [ 07 ธ.ค. 2546 เวลา 13:50 ]
ป.ล.ผมจะนำกระทู้เก่าๆที่คิดว่ามีประโยชน์มาลงเรื่อยๆนะครับ อย่าเพิ่งรำคาญ สักวันอาจจะต้องใช้ครับ สำหรับตอน 2 ถ้ามีเวลาผมจะทำให้เพิ่มเติมนะครับ ช้าหน่อยเพราะต้องใช้กราฟฟิกเยอะครับ...พยายามทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายๆครับเท่าที่ช่างเล็กๆอย่างกระผมพอทำได้...   
ช่างเล็กๆ [ 27 ก.พ. 2547 เวลา 14:46 ] 

e21xeq

« ตอบ #14 เมื่อ: 11-02-2006, 20:14:23 »     

ขอเสริมหน่อยนะครับพี่เล็ก การปรับคอนเวอร์เจ้นทุกครั้ง ต้องหันหน้าจอไปทางทิศเหนือทุกครั้งเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาจากการย้ายที่ซึ่งมีผลกับสนามแม่เหล็กโลก ไม่มั่นใจว่าจำถูกรึเปล่านะครับพี่เล็กถ้าผิดก็ช่วยลบออกให้ด้วยนะครับ

chowarin
« ตอบ #15 เมื่อ: 10-03-2006, 10:25:35 »     

ขอบคุณครับพี่ เล็ก พี่ e21xeq พ่อพระแห่งการ  เดี้ยวจะลองดูครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ประสบการณ์ซ่อมเสร็จแล้ว » ประสบการณ์ซ่อมเสร็จแล้วโทรทัศน์ ++++++ » หัวข้อ: การปรับแต่งคอนเวอร์เจน+white balance.ของโทรทัศน์สี (คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)