อยากเพิ่มโวท์ทำไงดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:31:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มโวท์ทำไงดี  (อ่าน 3793 ครั้ง)
oo
วีไอพี
member

คะแนน55

« เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:56:05 PM »

คือผมมีแอมป์ตังเก่าไม่เสีย แต่อยากโมให้แรงขึ้น  ของเก่าจ่ายไฟ  35 -35 อยากเพิ่มเป็น 45 - 45  โดยเพิ่มรอบ ด้านเซ็กกั่นให้มากขึ้น ซัก 5-6 รอบจะได้ไหมครับ ใช้แกนเดิมครับขอคำแนะนำหน่อย  ขอบคุณครับ   Smiley Kiss

golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:47:04 PM »

ได้ครับแต่ไม่แนะนำให้ทำเดี่ยวพังไม่รับผิดชอบน๊ะครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 12:08:24 PM »

คือผมมีแอมป์ตังเก่าไม่เสีย แต่อยากโมให้แรงขึ้น  ของเก่าจ่ายไฟ  35 -35 อยากเพิ่มเป็น 45 - 45  โดยเพิ่มรอบ ด้านเซ็กกั่นให้มากขึ้น ซัก 5-6 รอบจะได้ไหมครับ ใช้แกนเดิมครับขอคำแนะนำหน่อย  ขอบคุณครับ   Smiley Kiss

ถ้าเพิ่มขึ้น อีก ๑๐โวลท์ต่อซีกไฟ  โดยทั่วไปต้องการพันเพิ่มประมาณ ๓รอบต่อซีกครับ (รวมแล้วก็ ๖รอบ)
ถ้าหม้อแปลงพันแบบเซ็คคั่นดารี่อยู่ด้านนอก คงทำได้ง่าย  แต่ถ้าไม่ใช่  ปัดหัวแน่นอน
ถ้าใช่หาลวดขนาดเท่ากันกับที่ใช้ในขดเซ้คคั่นดารี่ เอามาพันต่อได้เลยครับ  พันแล้วปลดปลายของเดิมมาต่อกันกับช่วงที่พันใหม่

ปัญหาคือ
....๑)ที่ว่างมีพอให้พันลงไปไหม
....๒)แกนเผื่อมาไหม  หรือใช้ขนาดกระจิ๋วหริว   
....๓)กำลังจะได้เท่าเดิม เพราะถูกจำกัดด้วยขดไพรมารี่เดิมๆแกนเดิมๆ  ถ้าต้องการกำลังสูงขึ้นต้องพันไพรม่ารี่เพิ่ม แต่ต้องกลับไปดู ข้อ ๑)และ๒) ว่าพอไหม
....๔)ตัวเก็บประจุเดิมโวลท์สูงพอไหม เผื่อมาแยะไหม (ตัวที่ผมทำเล่นล่าสุด ไม่มีโหลดไฟขึ้นเกือบ+-40V  ต่อโหลดวงจรขยายลดลงมาที่  +-25V ตามความคาดหวัง....ผมใช้ซี ๔๐โวลท์ ก็ยังถือว่าสบายมาก เพราะสเป็คฯของซีมักทนได้มากกว่าที่บอก 20%)
....๕)วงจรขยายเดิม และอุปกรณ์ทำมาสำหรับไฟสูง และเผื่อกำลังไว้ขนาดนั้นหรือเปล่า  จุดทำงานเปลี่ยนไปหมดเลย  จริงอยู่อาจทำงานได้ แต่อาจมีปัญหาอย่างที่ความเห็นข้างบนแสดงความเป็นห่วงไว้

ถ้าจำเป็นต้องใช้มันต่อและแรงขึ้น  ก็น่าจะคล้ายกับการแต่งรถ หรือโมฯรถกระมังครับ
....วางเครื่องใหม่ให้มีแรงบิดและแรงม้าสูงขึ้น  ทำช่วงล่างใหม่ทั้งหมด(บุช ลูกหมาก ยางแท่นเครื่อง)  เปลี่ยนช็อคอัพใหม่  ล้อแม็กซ์ และยางใหม่

รูปสภาพเดิมแอ็มป์ตัวเก่าของผมครับยืมภาพจากเว็ปฯฝรั่งมาครับ  (หลังจากแต่งซิ่ง แล้วมันคือแอ็มป์สีทองที่ผมลงไว้ในกระทู้สวิทชิ่งครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์