เมื่อฮาร์ดดิสก์ตกน้ำ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: เมื่อฮาร์ดดิสก์ตกน้ำ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อฮาร์ดดิสก์ตกน้ำ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 5561 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:58:41 AM »

winai4u
โดย เดลินิวส์ วัน ศุกร์ ที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2549 02:56 น.

เก็บตกมาไกลจากอินเดีย สมัยไปงานสัมมนาเรื่องเทคโนโลยีของบริษัทฮิวเลตต์แพคการ์ด หรือเอชพี เมื่อเดือนที่แล้ว เห็นว่ามีประโยชน์ แม้ว่าจะล่าไปนิด.. แต่เผื่อไว้.. ยามต้องประสบกับปัญหานี้จริง ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนที่น้ำเต็มบ้านเต็มเมือง อย่างเวลานี้

กับปัญหาคอมพิวเตอร์ตกน้ำ เรื่องเครื่องไม่ต้องห่วง ทำใจได้เลยว่าโอกาสเสียมีสูงถึงสูงมาก แต่ที่จะพูดถึงนี้ เป็นเรื่องของข้อมูลในคอมพิวเตอร์ ซึ่งบางครั้งมีความสำคัญยิ่งกว่าตัวฮาร์ดแวร์เสียอีก

...จะทำอย่างไร เมื่อฮาร์ดดิสก์ที่เก็บข้อมูลสำคัญเหล่านี้ ตกน้ำ!!!

เทคนิคการเก็บรักษาข้อมูลที่เอชพีนำเสนอง่าย ๆ ก็คือ นำฮาร์ดดิสก์ที่ตกลงไปในน้ำนี้ แช่น้ำในกะละมัง หรือกระป๋อง อย่าให้ฮาร์ดดิสก์พ้นน้ำ คือต้องอยู่ในน้ำตลอดเวลา เพื่อที่ไม่ให้อากาศเข้าไปข้างใน แล้วทำปฏิกิริยาทางเคมี สร้างความเสียหายให้กับข้อมูลได้

นอกจากนี้ ยังต้องใส่น้ำแข็งลงไปด้วย เพื่อป้องกันไม่ให้แบคทีเรียหรือเชื้อโรคต่าง ๆ เจริญเติบโตจนมีผลกระทบต่อข้อมูลที่อยู่ภายใน

หลังจากนั้น ให้รีบนำฮาร์ดดิสก์ที่แช่อยู่ในน้ำนั้น ส่งถึงมือช่างโดยเร็ว... เพื่อนำข้อมูลสำคัญออกมาจากฮาร์ดดิสก์อย่างปลอดภัย

เข้าใจว่าการแช่น้ำนี้ไม่ได้หมายรวมถึงชิ้นส่วนอื่น ๆ เพราะที่นำมาแช่น้ำโชว์คือฮาร์ด ดิสก์เท่านั้น ส่วนการรักษาส่วนอื่น ๆ จะค้นหามาบอกกล่าวกันอีกที

แต่ทางที่ดี...รักษาและป้องกันคอม พิวเตอร์คู่ใจไม่ให้โดนน้ำจะดีกว่า.

นาตยา คชินทร

manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 10:01:47 PM »

แล้วต้องยกกะละมังไปส่งซ่อมหรือครับเนี่ย เป็นข้อมูลที่ยังไงอยู่นะครับ  Sad ควรทำให้แห้งโดยเร็วมากกว่านะครับ

thevetan
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 10:58:38 AM »

ผมว่าตัวบอร์ดมันน่าจะเจ๊งไปตอนตกน้ำ แต่แผ่นแม่เหล็กที่เก็บข้อมูลนี่น่าจะไม่เป็นอะไร เพราะมัดถูกปิดอย่างแน่น
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 06:49:33 AM »

ในที่นี้เค้าคงกลัวการเกิดคอนเดน ในตัวฮาร์ดดิสนะครับ ก็เลยให้เอาฮาร์ดดิสใส่ในน้ำแล้วส่งช้าง ผมว่าเอาออกแล้วดีกว่าแล้วแช่ไปในถังข้าวสารแบบนาฬิกานะครับ
pongpanit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:57:21 PM »

เติมพริกแกง เห็ดฟาง น่องไก่ ตั้งไฟเดิอดๆ ซดกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยอย่าบอกใคร(ล้อเล่นนะครับ)ความรู้ใหม่ๆจะเก็บใว้ใช้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: เมื่อฮาร์ดดิสก์ตกน้ำ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)