เรื่องประหลาด:ฝันซ้อนฝัน
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องประหลาด:ฝันซ้อนฝัน  (อ่าน 6407 ครั้ง)
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 02:47:03 AM »

การเตรียมตัวไปภพหน้าของข้าพเจ้า โดยการทำสมาธิตอนนอน(ในท่านอน ไม่ไช่ท่านั่ง)ทุกครั้ง จะหลับอย่างมีสติ
(รู้สึกตัวอยู่ตลอดเวลา เหมือนคนหลับไม่เต็มตื่นหรือครึ่งหลับครึ่งตื่น) ฝึกมา3ปี ได้ผล..สามารถคุมจิตได้เป็นอย่างดี
เช่น บังคับให้ตัวเองหลับภายใน3นาที..บังคับตัวเองให้ตื่นตอนไหนก็ได้ที่อยากให้ตื่น..หรือแม้กระทั่งไม่ต้องตื่นอีกเลย
ประเด็นสุดท้ายนี่แหละที่จะเล่าให้ฟัง..มีอยู่คืนหนึ่งเมื่อ2วัน ที่ผ่านมา เกิดฝันว่า กำลังนอนหลับ ปกติปัจจุบันก็หลับอยู่แล้ว
เท่ากับว่าเป็น..ฝันซ้อนฝัน ทีนี้ยุ่งละซี เคยบังคับตัวเองให้ตื่นได้ทุกครั้ง แต่คราวนี้บังคับให้ตื่น แล้วไม่ยอมตื่น
                                                (อ่านต่อคราวหน้า)

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 08:46:55 AM »

ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เป็นเรื่องปกติ ของผู้ที่ฝึกจิต ครับ

*** คุณควรเรียนวิชา เรียกจิตกลับสู่ร่างด้วย เพราะคุณยิ่งฝึกจิตสูงขึ้น เท่าไร คุณจะยิ่งเจอเรื่องแบบนี้มากขึ้น  และหลายชั้นขึ้น(หมายถึงตื่นหลายครั้งมาก  แต่ก็ยังไม่ได้ตื่นจริงๆสักครั้ง) 

sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 11:06:51 AM »

การฝึกเรียกจิตเข้าสู่ร่างกาย ก็ฝึกครับ แต่..มองไม่เห็นร่างตัวเอง  หนทางมืดสนิด(รู้ตัวว่าการฝึกสมาธิ ไม่ได้ใช้..ดวงแก้ว..นำทาง) ต้องใช้วิธีคลำหาทางเอาเอง
                                                                                                    Cheesy

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 01:45:32 PM »

ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เป็นเรื่องปกติ ของผู้ที่ฝึกจิต ครับ

*** คุณควรเรียนวิชา เรียกจิตกลับสู่ร่างด้วย เพราะคุณยิ่งฝึกจิตสูงขึ้น เท่าไร คุณจะยิ่งเจอเรื่องแบบนี้มากขึ้น  และหลายชั้นขึ้น(หมายถึงตื่นหลายครั้งมาก  แต่ก็ยังไม่ได้ตื่นจริงๆสักครั้ง) 

ผมอยากฝึกบ้างครับ ผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับพวกนี้แล้ว แต่ว่าผมนั่งสมาธิเหมือนไม่มีสมาธิเลยอ่ะ เหมือนเป็นพวกสมาธิสั้นอ่ะ ต้องทำอย่างไรครับ
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 08:11:31 PM »

ผมคิดว่าทุกคนฝึกได้ครับ  แต่ต้องมีความอดทนสูง อย่างผมฝึกมา3ปีกว่าจะเห็นผล ใครที่ฝึกมาดีแล้ว จะนอนหลับได้ไวมาก ไม่เกิน1นาที..คือหัวถึงหมอน
จิตก็ดิ่งสู่ภวังค์  นิ่งอยู่กับที่(จิตจะไม่ออกไปไหน จะติดนิ่งอยู่ที่ศูนย์กลางกาย เหนือสะดือขึ้นมาประมาณ2นิ้วถ้าฝึกมาดี จะเห็นกายซ้อนกาย(กายในกาย)
                                                                                                        Kiss

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์