เครื่องหยอดเหรียญเครื่องซักผ้ากินเหรียญ รบกวนอาจารย์ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ j
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:46:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหยอดเหรียญเครื่องซักผ้ากินเหรียญ รบกวนอาจารย์ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ j  (อ่าน 42631 ครั้ง)
tum_design7
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:42:02 PM »

เครื่องหยอดเหรียญเครื่องซักผ้ามีอาการกินเหรียญ แบบหยอดไปซักพัก พอทำงานไม่ทันเสร็จดีก้อตัด บางทีหยอดครบจำนวนเหรียญปุ๊บตัดปั๊บเลย
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขและตรวจเช็คยังไงครับ มีรูปบอร์ดมาให้ดูด้วยครับ รบกวนอาจารย์ ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

tum_design7
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 04:36:00 PM »

ช่วยผมหน่อยนะครับ เรียกช่างตามเบอร์ข้างตู้ไฟเรียก 800 บาท ค่าเปิดเครื่อง ไม่รวมค่าอะไหล่และค่าแรง Cry
ทำไมมันแพงอย่างนี้  ชี้แนวทางให้ผมทีครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:24:36 PM »

อยากจะตอบครับแต่สงสารช่างที่มีอาชีพเดียวกันครับ
tum_design7
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 02:11:04 PM »

คือผมก้อเข้าใจน่ะครับว่ามันคืออาชีพ แต่ผมก้อโดนฟันมาหลายทีแล้ว แบบว่านกเข้าไปทำรัง ช่างไขนอต 4 ตัว เอารังมันออก คิด 1200 โห Cry
แล้วยังงี้ผมควรทำไง ผมทำงานไม่ได้เพราะผมพิการ ก้ออาศัยเก็บเงินจากเจ้าเครื่องพวกนี้กินไปวันๆ ค่าที่ก้อต้องเช่า เหลือเดือนนึง 5000 กว่า
ก้อยังดีที่ไม่ต้องไปขอทาน แค่ระบายนะครับขอโทษด้วย ขอบคุณครับ
ปล.. ยังไงผมก้อต้องให้ช่างซ่อมอยู่ดี ที่ตั้งคำถามเพราะจะได้ไม่ต้องโดนช่างหลอก อยากไปเรียนซ่อมเอง แต่เค้าไม่รับเพียงเพราะผมพิการ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 09:41:55 AM »

อธิบายก่อนนะครับ ปัจจุบันนี้ตู้หยอดเหรียญที่ใช้ระบบเค้าดาว์ว คือนับเวลาถอยหลัง ไม่นิยมใช้กับเครื่องซักผ้าเพราะมีปัญหามาก ปัญหาข้อแรก ถ้าน้ำไหลช้า เครื่องต้องรอน้ำจนกว่าจะได้ระดับ ถ้าลูกค้าใส่ผ้ามาก เวลาก็จะหมดก่อน เครื่องซักไม่ทันเสร็จ ปัญหาข้อที่สองเวลาตั้งไว้ที่ 80 นาที ถ้าเครื่องซักเสร็จก่อนเวลา จะต้องมีสัญญาจากเครื่องซักมาแจ้งบอร์ดที่ควบคุมตัวหยอดเหรียญให้รีเซ็ตเวลาเป็น00 ฉนั้น คุณต้องเข้าใจวิธีทำงานก่อน ถึงจะซ่อม อีกอย่างตู้พวกนี้จะใช้วิธีตัดไฟ200V ที่จะเข้าเครื่องซักผ้า

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:17:18 AM »

...............
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:46:31 AM »

ให้ท่าน  BenQ เขาต่อให้นะครับ ผมขอจบแค่นี้ก่อน
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:48:48 AM »

................
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:55:12 AM »

สัญญาณที่เอามาบอกว่าซักเสร็จแล้วเอามาจากบัสเซอร์ใช่หรือเปล่า พี่จุ๋ม ต้องเช็ค เจ้าเส้นนี้ก่อนรึเปล่า

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:01:30 AM »

เอามาจากขารีเลย์ครับ (บางรุ่น) เป็นไฟ 5VDC จาก CPU ครับ เป็นรีเลย์ต่อไฟ 220Vac เลี้ยงชุดมอเตอร์ และชุดเดรนน้ำครับ เป็น  H, L ครับ อ.ถาวร
(ถ้าเป็น H แสดงว่าเครื่องทำงานอยู่ ถ้าเป็น L แสดงว่าเครื่องจบการทำงานแล้วครับ)
สายชุดนี้สำคัญมากเป็นสัญญาณบอกแผงตัวหยอดเหรียญว่าซักเสร็จแล้วครับ ถ้าเครื่องซักเสร็จไฟ 5Vdc ก็จะไม่มีด้วย(L)
ที่บอกว่าหยอดเหรียญเสร็จเครื่องตัดเลย หรือซักไม่ทันเสร็จตัด ก็อาจเป็นจากสายสัญญาณชุดนี้หลวมครับ ไม่มีไฟ 5VDC มาคอนโทรนแผงครับ สายเหตุที่หลวมอาจเป็นเพราะติดตั้งตู้ไว้ข้างเครื่องซักผ้าครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:06:34 AM »

ครับยังไงก็ต้องเช็คเส้นนี้ก่อน ผมนึกว่าเขาเอามาจากบัสเซอร์เพราะ ซักเสร็จบัสเซอร์มันจะร้องเตือน ยังงี้ก็ถอดสายเส้นนี้ออกดูก่อนได้สิครับ แยกว่าเสียจากบอร์เครื่องซักผ้าหรือบอร์หยอดเหรียญ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:09:13 AM »

ครับ อ.ถาวร หรือเอา 5VDC จากภายนอกก็ได้ หรือจากแผงของตัวหยอดเหรียญก็ได้ เพราะแผงรุ่นนี้ใช้ MCU51 ไฟเลี้ยง 5VDC ครับ
ว่าจะจบ อ.ถาวรพาต่อจนได้ ฮิๆๆๆ
ลืมบอกไปครับสายไฟที่ขันด้วยน๊อตที่แผงดอนโทรนตัวหยอดเหรียญ ถ้าไม่อยากให้เป็นบ่อยๆ ขันให้แน่นแล้วหยอดกาวตราช้างรับรองหายสนิทครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:27:17 AM »

เข้าใจแล้ว ไม่ใช่อย่างที่ผมคิด นี่แหละ ถ้ารู้การทำงานมันก็ไม่ใช่เรื่องยาก  ผมว่าผมคิดง่ายแล้วนะ เขาทำกันง่ายกว่าที่ผมคิดกันเสียอีก Grin

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:38:37 AM »

ครับ อ.ถาวร ง่ายสำหรับคนที่รู้ครับ ถ้าเอาสัญญาณบัสเซอร์มา แค่ดังติ๊ดก็ตัดแล้วครับ เครื่องซักผ้าจะหยุดเป็นขั้นตอนครับ
1. จะหยุดหมุนมอเตอร์ก่อนขณะที่ปั่นครั้งสุดท้ายจบลง
2.เมื่อมอเตอร์หยุด ก็จะสั่งมอเตอร์เดรนหยุด
3.จะสั่งบัสเซอร์ดัง ประมาณ 5-8ครั้ง
4.อีก1-2วินาทีก็จะสั่งรีเลย์ตัวที่ว่าหยุดทำงาน โดยไม่จ่ายไฟ 5 VDC ให้รีเลย์ครับ
5.แต่เครื่องยังรอการสั่งงานครั้งต่อไปครับ โดยมีไฟ 5VDC เลี้ยง CPU ตลอด
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:43:28 AM »

อ.ถาวรท่านเข้าใจ แต่ไม่ทราบเจ้าของกระทู้เข้าใจไหมครับ ถามครับ ยินดีตอบครับ เพราะบางครั้งถ้าไม่ใช่ช่างก็คงเข้าใจยากสักนิด ไหนๆจะช่วยแล้วก็ต้องช่วยให้ถึงฝังครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:47:18 AM »

Cool

ขอภัย....ไม่ได้มีเจตนามาขัดกระทู้ แต่สงสารเจ้าของกระทู้ เขาเป็นแบบนี้แล้วไม่น่ามาพูดกันถึงเรื่องอาชีพเดียวกันครับ  Smiley

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:08:20 PM »

Cool

ขอภัย....ไม่ได้มีเจตนามาขัดกระทู้ แต่สงสารเจ้าของกระทู้ เขาเป็นแบบนี้แล้วไม่น่ามาพูดกันถึงเรื่องอาชีพเดียวกันครับ  Smiley

ก็ผมไม่รู้นี่ครับ ท่านBenQ ถ้าตรัสรู้ได้ก็คงตอบให้นานแล้ว คนเราต้องมีเหตุ มีผลไม่ใช่หรือ เขาให้เหตุผมที่ดีผมก็ตอบให้แล้วผมผิดหรือ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:11:32 PM »

.........
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:58:46 PM »

กระทู้ของท่าน  Hooto cha-am คือเหตุผลที่ดีของช่าง ถ้าช่างคนนั้นเป็นคุณ แล้วคุณจะทำอย่างไร คิดดูซิครับ  แต่ที่ผมตอบเพราะเขาให้เหตุผมที่ดีต่อผม ก่อนหน้านั้นผมไม่ทราบ ถ้าคิดตำหนิที่ผมพูดว่า "อาชีพเดียวกัน" ผมก็ไม่อยากทำลายอาชีพเดียวกัน จริงๆ  ครับ ด้วยความรู้สึกที่แท้จริงของผม ถ้าคุณทำร้ายอาชีพเดียวกันได้นั้นเป็นเรื่องของคุณครับ แต่สำหรับผม ผมรักช่างที่มีอาชีพเดียวกันกับผมครับ ท่าน BenQ  ผมไม่ได้โกรธท่านแต่ผมอยากชี้แจงให้ท่านทราบครับ

OK ครับ ผมขอโทษ........... ที่เข้าใจผิดทั้งที่ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้พิการจริงหรือป่าว ถ้าเขาพิการจริงผมก็สงสารเค้าเท่านั้นเอง

ส่วนพี่จุ๋มผมรู้ดีว่าพี่เป็นศูนย์ พี่รู้มากกว่าผมเป็นร้อยล้านเท่าตัว ผมเองเพิ่งเริ่มจาก 1 ผมไม่เคยคิดตีเสมอใครในเว็บนี้

หลายๆคนรู้ดีว่าผมเรียนอะไร จบอะไร ทำงานด้านไหน ที่เข้ามาเล่นเว็บนี้เพราะชอบ ใจรัก ถ้าผมรู้อะไรผมจะตอบให้หมด

บางสิ่งบางอย่างผมตอบผิด ก็ยินดีรับฟังความเห็น ผมไม่ได้เป็นคนที่ไม่รู้จักสัมมาคารวะ แต่ผมจะมีสัมมาคารวะต่อคนที่คิดดีต่อผม

อย่างพี่ ผมก็เคารพ เพราะพี่ชำนาญงานด้านนี้มาก..........

ขออภัยอย่างสูงที่เข้าใจผิดครับ................
kom123
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:18:37 PM »

อาการกินเหรียญอาจเกิดจากเหรีนญมาคที่อยู่ในแผงใหม่เกินไปก็ได้หรืออาจจะเป็นตัววีอาร์ปรับเซนเซอร์หมุนไปตำแหน่งบ่ายสองโมงลองดูอาจแก้ไขได้นิดหน่อยลองดูครับเผือดีก็ได้

Line. 086-4208317
nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 07:36:31 PM »

เยี่ยมมาก  อาการกินเหรียญ..สิ่งเเรกคุณต้องเข้าใจก่อนว่าเครื่องหยอดเสียหรือว่าเครื่องซักผ้าเสีย..ซึ้งผู้หยอดเมื่อหยอดเเล้วเครื่องไม่ทำงานตามจุดประสงค์ได้ก็บอกว่า..เครื่องกินเงินเขาครับ..เครื่องหยอดเหรียญที่ต่อกับเครื่องซักผ้า..บ้านเรานิยมติดตั้ง2วิธีครับ..1.เเบบตั้งเวลา..2.เเบบหยอดเเล้วเครื่องหยอดเหรียญสั่งให้เครื่องซักผ้าทำงานเเบบอัตโนมัติ..จากประสบการณ์ครับอาการกินเหรียญเกิดจาก1.ตัวหยอดเหรียญไม่ดีครับ..2.วงจรตัวหยอดไม่ดีครับ...3.เครื่องซักผ้าไม่ดีครับ..(เครื่องซักผ้ามีหลายอาการครับ..ที่พบมากมากคือการใส่ผ้าไม่ถูกวิธีหรือมากเกินไปต่อการทำงานเครื่อง..เรื่องน้ำประปาที่เข้า..ถ้าเบาไปเครื่องก็จะตัดครับ..ท่อระบายน้ำเครื่องซักผ้าสูงไป.หรือท่ออุดตันครับทำให้เครื่องปั่นไม่ดีเเล้วจะดีดเวลาขึ้นครับ..หรือหนูกัดสายไฟ  4.ผู้หยอดเหรียญไม่เข้าใจการใช้เครื่องซักผ้า...5.มีการโกหกเกิดขึ้น..หมายถึงไม่ได้หยอดเหรียญเเล้วมาเเจ้งว่าหยอด.. 6.ตัวหยอดเหรียญบางรุ่นมีการจับเวลาในการหยอดเหรียญให้ครบตามค่าเงินที่ตั้งครับบางท่านเตรียมเงินไม่ทันต่อเวลากำหนดก็เลยถูกกินเหรียญครับ..7.ขณะนี้ครับมีเครื่องซักผ้าบางยี่ห้อใช้งานไม่ดีครับเมื่อนำมาต่อกับเครื่องหยอดจะเกิดการตัดในขณะทำงานครับ...การสังเกตุง่ายง่ายครับว่าตัวหยอดเหรียญเสียหรือม่..โดยการหยอดเหรียญไปทีละเหรียญเเละสังเกตุตัวเลขว่าเปลี่ยนเเปลงตามการหยอดไม่..ถ้าขึ้นตามตัวหยอดก็ปกติครับ ต่อไปมาสังเกตุวงจรตัวหยอดครับ..ซึ้งตัวหยอดเหรียญที่เเบบอัตโนมัติเนี่ยจะมีการควบคุมปุ่มPOWERเเละปุ่มSTARเป็นหลักครับบางที่มีการควบคุมระดับน้ำในเครื่องให้ด้วยครับ..ซึ้งเมื่อหยอดครบเเล้วเครื่องจะต้องมีเสียงจากเครื่องซักผ้าเกิดขึ้นเเละจะมีการสั่นจากมอเตอร์น้ำเข้าบนหลังเครื่องเบาเบาครับ..ถ้าเป็นตามนี้เครื่องหยอดเเบบนี้ก็ปกติครับ.. ขอบคุณสงสัยการผิดอย่างไรปรึกษาให้ฟรีครับ  0865713579คุณอ้วน ขอบคุณ
santiu10
member
*

คะแนน3

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 01:24:31 AM »

.........
g0hk-v'ditm^h w,j9hv'ohvp.08iy[
gibj,cid so^w,ji^
เข้าใจครับ เข้าใจ
เอื้อเฟื้อ ๆ ช่วยๆกันครับ
ไม่มีโอกาศได้ศึกษา ก็เข้ามาถามครับ
คนตอบท่านไม่ทราบลึกๆว่าอะไรเป็นอะไร?
  ขอโทษแทนด้วยครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 08:45:52 AM »

โห...ซึ้งจริงๆด้วย  หิว Roll Eyes Roll Eyes
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 07:33:51 PM »

ลึกซึ้งๆ THANK!! Lips Sealed wav!!

ตื่นๆๆๆๆ
yaitip
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:24:55 PM »

ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์