ไอเดีย ที่น่าลอง dc 80 0 80
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:53:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดีย ที่น่าลอง dc 80 0 80  (อ่าน 17802 ครั้ง)
was
member
*

คะแนน5

was

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 05:52:55 PM »

ในงานเครื่องเสียงที่ต้องใช้ คูโบต้าปั่นไฟเป็น220v แล้วจ่ายให้เครื่องเสียงเสียงเครื่องยนต์มักดังกว่าเสียงที่ออกมาอีก
จะเป็นไปได้ใหมถ้าเราเพิ่มไดนาโมให้กับเครื่องยนต์แล้วปั่นไฟ 80 0 80โวล์ออกมาใช้เลย โดยไม่ต้องแปลงไฟให้เสียเวลา
ยังไงก็ถามผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อย

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:01:44 PM »

ก็ได้ แต่คุณจะใช้งานอย่างเดียวไม่มีใครว่า แต่ที่เขาทำ220 เพราะ มันใช้งานกับอย่างอื่นได้ด้วย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:18:18 PM »

ก็ได้ แต่คุณจะใช้งานอย่างเดียวไม่มีใครว่า แต่ที่เขาทำ220 เพราะ มันใช้งานกับอย่างอื่นได้ด้วย

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 06:49:48 PM »

เครื่องปั่นไฟไม่น่าจะจ่ายไฟได้คงที่เท่าไหร่นะผมว่า แต่ก็น่าลองทำดูก่อนที่คนอื่นจะทำก่อน
ลองทำดูครับผมก็ยากรู้เหมือนกัน  ว่าจะออกมายังไง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 07:33:50 PM »

เดี๋ยวนี้เขามีวงจรควบคุมไฟให้เสถียนแล้วครับ ไปอยู่ไหนมาครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 08:07:33 AM »

เดี๋ยวนี้เขามีวงจรควบคุมไฟให้เสถียนแล้วครับ ไปอยู่ไหนมาครับ
  อ้อ เหรอครับ เห็นแต่ก่อน ไม่ค่อยมีอะไรมาก มีไดนาโมตัวเดียวแล้วก็ต่อปลั๊กออกมาเลย
ไม่รู้ว่าเดียวมีวงจรควบคุมใส่มาแล้วเหรอครับ หรือว่าต้องทำใส่เองเหมือนแต่ก่อน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 08:39:33 AM »

เรื่องของเรื่องคือ เราไม่ใช้คูโบต้า แต่เพี่มใดนาโมที่เครื่องของรถยนต์วีโก้เลย ปกติไดนาโมปั่นไฟแค่12โวล์ 100แอมป์
ส่วนไฟ 220 ใช้อินเวอร์เตอร์ เลี้ยงปรีกับมิกส์ CD  200Wก็เพียงพอ
ถ้าเข้าใจตรงกันแล้ว ขอชี้ทางให้หน่อย Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad Cool Cool Cool Cool Cool Cool
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 08:44:48 AM »

ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ควบคุม2ทางเลยครับ ทั้ง ไฟฟิลคอยล์ และเร่งเครื่อง ราคาสูงหน่อยเก็บเสียงเครื่องยนต์ด้วย หลายแสนอยู่ แต่รุ่นเล็กก็มี ควบคุมได้เหมือนกัน  และถ้าเป็นของการไฟฟ้า มัน เล่นควบคุมเฟสให้ตรงกับ ไฟฟ้าที่มาตามสายได้เลย ไฟฟ้าดับมันต่อให้เฟสตรงกันเป๊ะแบบไม่รู้ว่าไฟดับแล้วเดินเครื่องปันไฟเลยเชียวแหละ

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:17:06 AM »

ถ้าจะใช้อินเวอร์เตอร์  ก็ใช้ไฟจากแบตเตอรรี่รถยนต์ก็ได้นี่ครับ
ชอบไฟแรงไม่มีตกก็เพิ่มแบต เพิ่มไดชาจ  เติมน้ำมันเยอะๆ
เคยเห็นรถบัส เขาทำไหมครับ  จะเอาไฟขนาดไหน...ละครับ

was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:49:45 AM »

ต้องการไดนาโมที่ปั่นไฟ 80 0 80 โวล์ต แล้วจ่ายให้ ภาคเพาเวอร์แอมป์เลย
ไม่ต้องเสียเวลาทำ DC TO DC   12โวลต์ จากแบตเตอรี่ พันคอยล์ สวิทช์ชิ่ง
ส่วนปรี มิก  ซีดี ก็ใช้ไฟจาก อินเวอร์เตอร์จากแบตเตอรี่ของรถนั้นแหละ
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:25:58 PM »

งั้นก็ต้องทำใจก่อนครับว่าคุณต้องหาที่จอดรถ เหมาะๆ  เติมน้ำมันไว้เยอะๆ
เพราะ ต้องติดเครื่องยนต์ไว้ตลอดเวลาที่เปิดเพลง ครับ แต่ก็น่าจะทำได้ครับลอง
ไปหาช่างพันไดนาโมให้เขาพันให้ครับ..ได้ผลยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างครับ

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:07:24 PM »

ก็น่าตะได้แหละครับ ถ้าปรึกษาช่างไดนาโมดู  แต่มันจะดีหรอครับ ที่ต้องสตาทรถ ตลอด ทุกครั้งที่จะเปิด

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 08:07:27 AM »

คือว่า ที่ภาคเหนือจะมีงานบุญแบบใช้รถขนลำโพงเธคเข้าวัดแล้วค่อยๆขับตามรำวง

(ขอยืมรูปมา)
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:58:21 AM »

ถ้าจะทำจริงๆนะครับ แนะนำอย่างนี้ครับ
หาเพาเวอร์แอมป์ คลาสดีๆหน่อย สามารถเลือกรับแรงไฟได้สองจุด
เวลารถติดก็รับไฟจากไดนาโมโดยตรง  เวลา ดับเครื่องก็ ใช้ไฟจากอินเวอร์เตอร์
หรือไม่ หาวงจรดีเลย์ดัดแปลงทำเอาก็ได้
หรือไม่ก็ ใช้พาวเวอร์แอมป์ สองตัว ตัวต่อด้วยดีเลย์ เวลาดับเครื่อง
คราวนี้ คงได้เสียงดังสะใจแล้วครับ เวลารถแห่ขบวนคงเหมือน คอนเสริต
เคลื่อนที่

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 12:05:57 AM »

Relay หรือ ดีเลย์ Sad

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
semda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 03:50:19 PM »

ผมว่ามันจะมีปัญหาเรื่องรอบของเครื่องยนต์มาเกี่ยวข้องครับ  ถ้าใช้เครื่องปั่นไฟรอบมันคงที่ เมื่อปรับไฟได้แล้ว เราก็ล็อคไว้เลย
ส่วนรถยนต์ รอบมันไม่แน่นอน มีเร่งมีผ่อน  เมื่อรอบไม่คงที่ แล้วไฟที่ออกมามันจะคงที่มั๊ยครับ
katt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:46:20 PM »

ใช้หลักการของรถจักรยานยนต์ ออโตเมติกสิครับท่าทำไดนาโมได้แล้ว  ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์