ท่านใดเคยเล่น บอร์ดทีวีจีนแดงของ อมร รุ่น 21 นิ้ว หรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 03:37:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยเล่น บอร์ดทีวีจีนแดงของ อมร รุ่น 21 นิ้ว หรือเปล่าครับ  (อ่าน 8241 ครั้ง)
nutnew
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 08:17:51 AM »

ท่านใดเคยเล่น บอร์ดทีวีจีนแดงของ อมร รุ่น 21 นิ้ว หรือเปล่าครับ ผมดัน ใส่ สาย Hor กับ Vert สลับกันหนึ่
งเส้น (สี ฟ้า กับเขียว) สลับกัน ครั้งแรก R490 ควันขึ้นเลย ต่อมาพอสลับกลับแล้ว R490 ควันไมขึ้นแล้ว แต่ R500 ควันขึ้นแทน ท่านใดมีข้อแนะนำไหมครับ

nutnew
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 12:51:40 PM »

ตกลงว่า แก้ได้แล้วครับ
ปรากฏว่า IC LA78040 Ver Output Bus Controller  ช็อต ทำให้  R550 (ไม่ใช่ R500 ครั้งแรกพิมพ์ผิด) (2.6Ohm) limit กระแส ไฟ 27V  ไหม้ไฟ ไป (ในวงจรที่ให้มา ไม่มี R ตัวนี้ในวงจร แต่ใส่ไว้กันความเสียหายกับ ตัว IC ครับ) เปลี่ยน IC ไปเสร็จก็ เปิดได้ ไม่มีปัญหา แต่ก็พบว่า ปรับ VERT SIZE ผ่านทาง Service Mode ให้ยึิดเต็มจอไม่ได้ ปรับได้ ก็มองเห็นเส้นสบัดกลับ โผล่ขึ้นมา ปรับไปปรับมา ไล่ไปไล่มา ภาพกลายเป็น เส้นแนวนอนเส้นเดียวกลางจอ กลับไปเช็ค R2.6Ohm ตัวเดิม ปรากฏว่า ค่ายืดเป็น 26 Ohm ความจริงมันไหม้แล้ว ตอนแรกวัดดูก็ยัง 2.6 OHM พอภาพเป็นเส้นกลางจอก็เลย ต้องเปลียน R ใหม่ ให้ Watt สูงขึ้น ครับ ปิดงานได้เลย เพราะ ปรับ Vert Size สบายไม่มีปัญหา เลย นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ้า ไฟ  27 V ไม่พอ ภาพแนวตั้ง Vert จะหดจนปรับจาก Service Mode ไม่ได้เลย

ไม่ทราบว่า ผมจะฝากวงจร Board TV จีนแดงไว้ที่ไหนได้ครับ เป็นวิทยาทานครับ
ในวงจร หมายเลยค่า R ค่า C มี เลข 3 ตัว หลัง แรกสุดจะไม่ค่อยตรง ต้องไล่ดูเอาดีๆ เข้าใจว่า เป็น วงจรของ รุ่น 29 หรือ  14นิ้ว เพราะ   Board TV จีนแดง ของอมร มี 3 รุ่น คือ 14 ,17-21 และ 29 นิ้ว ครับ ของผม ที่ใช้ เป็น รุ่น 21 นิ้ว วงจร ใกล้เคียง แต่  # ในวงจรไม่ค่อยตรงครับ
Din004
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:05:32 PM »

ผมเพิ่งซื้อมาลองใช้ดู ตอนนี้ประกอบแล้วมีภาพขึ้นใช้ได้แล้ว
แต่มันมีปัญหาอยู่ที่ว่า มันมีเส้นๆขึ้นเป็นแนวนอน ระยะห่างเท่าๆกัน ทั้งช่อง RF และ AV เลย
ใครรู้สาเหตุบ้างช่วยแนะนำที

ผมใช้กับเครื่อง SAMSUNG BioVision 20"

ขอบคุณคร้าบ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:35:57 PM »

ผมเพิ่งซื้อมาลองใช้ดู ตอนนี้ประกอบแล้วมีภาพขึ้นใช้ได้แล้ว
แต่มันมีปัญหาอยู่ที่ว่า มันมีเส้นๆขึ้นเป็นแนวนอน ระยะห่างเท่าๆกัน ทั้งช่อง RF และ AV เลย
ใครรู้สาเหตุบ้างช่วยแนะนำที

ผมใช้กับเครื่อง SAMSUNG BioVision 20"

ขอบคุณคร้าบ
ปรับลดไฟสกรีนลงหน่อย เส้นก็คงหายแล้วครับ HAPPY2!! Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์