ความปลอดภัยในการทำงานในที่ ที่มีสายไฟพาดผ่านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:40:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยในการทำงานในที่ ที่มีสายไฟพาดผ่านครับ  (อ่าน 5741 ครั้ง)
AB101
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:19:37 AM »

พอดีจะขึ้นไปซ่อมหลังคาอ่ะครับ บังเอินจุดที่หลังคารั่วมันมีสายไฟเข้าบ้านพาดผ่านพอดี อยากทราบว่า มันอันตรายมั้ยครับ ถ้ามันอันตราย ผมจะขึ้นไปซ่อมหลังคายังไงดีครับ  ขอบคุณครับ

suchart
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน102

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:28:54 AM »

สายไฟเข้าบ้าน220ใช่ป่าว
AB101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:37:37 AM »

ใช่ครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:39:49 AM »

จริงๆแล้วมันก็อันตรายครับ แต่ที่ช่างไฟเขาขึ้นไปทำไปจับ เพราะเขารู้ว่าสายใหนมีไฟ ( Line ) สายใหนไม่มีไฟ ( นิวตรอน ) ซึ่งคนทั่วๆไปก็สามารถสังเกตุดูได้นะครับ โดยปกติมาตรฐานการไฟฟ้าสมัยนี้ เขาให้สายไฟเส้นบน ( ไม่มีฉนวนหุ้ม ) เป็นสายนิวตรอน สายดินนั่นเองแหละครับ และก็สายเส้นล่าง เป็นสายไฟ line  ซึ่งก็มีฉนวนหุ้มอยู่แล้วจึงไม่เป็นอันตรายอะไร ( ถ้าสายไฟไม่ชำรุดนะครับ )
  แต่อย่างของคุณ AB101 นั้น ขอแนะนำให้ใช้ไขควงแบน ที่มีฉนวนอย่างดีหน่อยถอดสายไฟจากมิเตอร์ก่อนดีกว่านะครับ ปลอดภัยที่สุด และตอนถอดควรใส่รองเท้าผ้าใบ หรือรองเท้าหนังก็ได้นะครับ คือคนถอดต้องไม่เหยีบพื้นดิน และไม่จับเสาไฟด้วยนะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:03:27 AM »

ถามว่า อันตรายหรือเปล่า ขอตอบแบบกลาง ๆ อย่างนี้นะครับ

ในกรณีถ้าสายไฟไม่รั่ว ก็ไม่อันตรายครับ ท่านสามารถใช้มือเปล่าจับได้เลย(สายต้องไม่รั่วนะครับ) สายมันใหญ่ดูเหมือนอันตราย แต่ความจริงแล้ว มันก็ไม่ต่างจากที่เราหยิบสายปลั๊กของ TV หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ ในบ้านเราเสียบลงปลั๊กหรอกครับ เพราะเป็นไฟ AC220 V. เหมือนกัน

แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ก็ไม่ควรประมาท เพราะเนื่องจากเรามองไม่เห็นด้วยตาเปล่า และสายก็อยู่ถายนอกอาคารซึ่งโดนแดดโดนฝนมานาน ฉนวนอาจจะเสื่อมหรือรั่วไปแล้วก็ได้ ทางที่ดีไม่ควรไปแตะต้องมันถ้าไม่จำเป็น หรือหากจำเป็น ก็ควรใส่รองเท้าบูตไว้ด้วยครับ ใส่หมวกด้วยเวลาขึ้นไปทำงานครับ และระวังอย่าให้อะไรไปบาดสายมันเด็ดขาดครับ
AB101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:13:45 AM »

ครับ ถ้าผมขึ้นไป แบบไม่โดนสายไฟ  ไม่อันตรายใช่มั้ยครับ ผมกลัวว่า ไม่โดน แต่ กระแสไฟมันจะดูดเข้าไปอ่ะครับ   มันไม่ดูดใช่มั้ยครับ เคยเห็นในทีวี กรณีช่างสร้างบ้านแล้ว ถือเหล็กเส้น ไปเข้าใกล้สายไฟ แล้วโดนดูดเอาอ่ะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:27:49 AM »

ครับ ถ้าผมขึ้นไป แบบไม่โดนสายไฟ  ไม่อันตรายใช่มั้ยครับ ผมกลัวว่า ไม่โดน แต่ กระแสไฟมันจะดูดเข้าไปอ่ะครับ   มันไม่ดูดใช่มั้ยครับ เคยเห็นในทีวี กรณีช่างสร้างบ้านแล้ว ถือเหล็กเส้น ไปเข้าใกล้สายไฟ แล้วโดนดูดเอาอ่ะครับ
อันนั้นคงเป็นสายไฟฟ้าแรงสูง 22 Kv. ครับ อย่างนั้นอันตรายแน่นอน แต่สายไฟฟ้า 220 v. ถ้าสายมีรอยรั่วรอยถลอกจนถึงตัวนำไฟฟ้า ก็เป็นอันตรายได้ครับ(ถ้าไปแตะเข้าโดยตรง)  สำหรับไฟบ้าน 220 v. ที่ฉนวนยังอยู่ในสภาพดี ก็ไม่ต้องกลัวจนเกินเหตุครับ แต่ก็อย่าประมาทครับ เพราะบางจุดเราอาจมองไม่เห็นครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:42:12 AM »

ภาพถ่ายไม่ชัด หมายถึงมุนไม่ดีเลยมองไม่ถนัด

ผมว่าเป็นสาย 3  เฟสนะครับ  (ไฟ 3 เฟสจะมี 4 เส้น)

ไฟ 3 เฟส 380V.นะครับ  Tongue

แต่จับได้ครับ ผมก็จับบ่อยๆครับ  Tongue

*** ไฟ 220V. จะมี  2 เส้น แต่ จากภาพ ทำไหม มี 3 เส้นครับ ตกลงเป็นไฟ อะไรแน่ครับ ผมก็ งง  ครับ

AB101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:46:50 AM »

ไฟเฟสเดียวครับ เส้นล่างที่เห็นเป็นสายโทรศัพท์ครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ  ทีนี้ก็จะได้ซ่อมหลังคาแบบสบายใจแล้วครับ แต่ไม่ประมาทครับ ขอบคุณครับ
AB101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:58:59 AM »

ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร แต่ไปเปิดเน็ตเห็นภาพเครื่องทำน้ำอุ่นรั่ว ซ๊อตคน   Sad  กลัวเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์