ขอถามคำถามหน่อยครับ พุทธศาสน
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคำถามหน่อยครับ พุทธศาสน  (อ่าน 4652 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 12:02:38 PM »

องฺ.อฏฐก.   เรียกว่าอะไรครับ ?
ขุ.อิติ.      เรียกว่าอะไรครับ  ?
ขุ.ชา.ปกิณฺณก.  เรียกว่าอะไรครับ  ?
แบบฟอร์มการแต่งกระทู้ธรรม มีอะไรบ้างครับ  ?

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 12:22:51 PM »

โห!!!!  พี่ชา  ยากจัง

เอาแค่ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ  แปลว่าอะไรก็พอแล้วมั๊ง  Tongue

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 02:11:00 PM »

55555555555ได้ความรู้ดีครับพี่ ผมว่าใครตอบได้ก็ได้รับความรู้ที่ทำให้ไม่ห่างธรรมะ  Grin
เดี๋ยวก้มีคนตอบได้พี่ในนี้ผมเห็นแวว ท่านมหา หลายคนเลยครับ Tongue
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:54:14 PM »

1.องฺ.อฏฐก.   เรียกว่าอะไรครับ ?   
   อังคุตตรนิกาย  อัฎฐกนิบาต
2.ขุ.อิติ.      เรียกว่าอะไรครับ  ?     
   ขุททกนิกาย  อิติวุตตกะ
3.ขุ.ชา.ปกิณฺณก.  เรียกว่าอะไรครับ  ?   
   ขุททกนิกาย ชาดก  ปกิณณก
4.แบบฟอร์มการแต่งกระทู้ธรรม มีอะไรบ้างครับ  ?
  ขออนุญาตเรียนถามว่าเป็นของนักธรรมตรี หรือ โท เอก ครับ
                                          ชื่อย่อของพระคำภีร์
องฺ.อ. องฺคุตฺตรนิกาย อฏฺฐกถา          ขุ.ขุ.ขุทฺทกนิกาย ขุทฺทกปาฐ
ขุ.จริยา.ขุทฺทกนิกาย จริยาปิฏก          องฺ.อฏฐก องฺคุตฺตรนิกาย อฏฐกนิปาต
ขุ.จู. ขุทฺทกนิกาย จูฬนิทฺเทส          อภิ.ธา. อภิธมฺมปิฏก ธาตุกถา (ปรมตฺถทีปนี)
องฺ.เอก. องฺคุตฺตรนิกาย เอกนิปาต       ขุ.ชา. ขุทฺทกนิกาย ชาดก
องฺ.เอกาทสก. องฺคุตฺตรนิกาย เอกาทสกนิปาต    ขุ.เถร. ขุทฺทกนิกาย เถรคาถา
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย จตถกฺกนิปาต          ขุ.เถรี. ขุทฺทกนิกาย เถรีคาถา
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย ฉกฺกนิปาต          ขุ.ธ. ขุทฺทกนิกาย ธมฺมปท
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย ตึกนิปาต          ขุ.ปฏิ. ขุทฺทกนิกาย ปฏิสมฺภิทามคฺค
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย ทสกนิปาต          ขุ.เปต. ขุทฺทกนิกาย เปตวตฺถุ
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย ทุกนิปาต          ขุ.พุทฺธ. ขุทฺทกนิกาย พุทฺธวํส
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย นวนิปาต          ขุ.ม.,ขุ.มหา ขุทฺทกนิกาย มหานิทฺเทส
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย ปญฺจกนิปาต          ขุ.วิมาน. ขุทฺทกนิกาย วิมานวตฺถุ
องฺ. องฺคุตฺตรนิกาย สตฺตกนิปาต          ขุ.สุ. ขุทฺทกนิกาย สุตฺตนิปาต
อป.อ. อปทาน อฏฐกถา          ขุทฺทก.อ. ขุทฺทกปาฐ อฏฺฐกถา
อภิ.ก. อภิธมฺมปิฏก กถาวตฺถุ         จริยา.อ. จริยาปิฏก อฏฺฐกถา
อภิ.ป. อภิธมฺมปิฏก ปฏฺฐาน          ชา.อ. ชาตกฏฺฐกถา
อภิ.ปุ. อภิธมฺมปิฏก ปุคฺคลปญฺญตฺติ      เถร.อ. เถรคาถา อฏฺฐกถา
อภิ.ย. อภิธมฺมปิฏก ยมก (ปรมตฺถทีปนี)       อภิ.วิ อภิธมฺมปิฏก วิภงฺค    
เถรี.อ. เถรีคาถา อฏฺฐกถา          อภิ.สํ. อภิธมฺมปิฏก ธมฺมสงฺคณี (ปรมตฺถทีปนี)
อิติ.อ. อภิธมฺมปิฏก อฏฐกถา          ที.อ. ทีฆนิกาย อฏฺฐกถา
อุ.อ.,อุทาน.อ. อุทาน อฏฐกถา          ที.ปา. ทีฆนิกาย ปาฏิกวคฺค
(ปรมตฺถทีปนี)             ที.ม. ทีฆนิกาย มหาวคฺค
ขุ.อป. ขุทฺทกนิกาย อุปทาน          ที.สี. ทีฆนิกาย สีลกฺขนฺธวคฺค
ขุ.อิติ. ขุทฺทกนิกาย อิติวุตฺตก          ธ.อ. ธมฺมปทฏฐกถา
ขุ.อ. ขุทฺทกนิกาย อุทาน          นิทฺ.อ. นิทฺเทส อฏฺฐกถา
วิภง.ค.อ. วิภง.ค อฏฐกถา          อภิ.สํ. อภิธมฺมปิฏก ธมฺมสงฺคณี (ปรมตฺถทีปนี)
เนตฺติ. เนตฺติปกรณ (สมฺโมหวิโนทนี)       วิสุทฺธิ.ฎีกา. วิสุทธิมคฺค มหาฏีกา
ปญฺจ.อ. ปญฺจกรณ อฏฐกถา          วิมาน.อ. วิมานวตฺถุ อฏฐกถา
ปฏิสํ.อ. ปฏิสมฺภิทามคฺค อฏฐกถา       วิสุทฺธิ. วิสุทธิมคฺค
เปฏก. เปฏโกปเทส (ปรมตฺถมญฺชุสา)
เปต.อ. เปตวตฺถุ อฏฐกถา          สงฺคณี อ. ธมฺมสงฺคณี อฏฐกถา
พุทธ.อ. พุทฺธวํส อฏฐกถา          สงฺคณี อนุ. ธมฺมสงฺคณี อนุฏีกา
สงิคณี มูล. ธมิมสงฺคณี มูลฏีกา          สงฺคห.ฎีกา อภิธมฺมตฺถสงฺคห ฏีกา
ม.อ. มชฺฌิมนิกาย อฏฺฐกถา          สงฺคห. อภิธมฺมตฺถสงฺคห
ม.อุ. มชฺฌิมนิกาย อุปริปณฺณาสก (อภิธมฺมตฺถวิภาวินี)    ม.มู. มชฺฌิมนิกาย มูลปณฺณาสก (สารตฺถปกาสินี)
ม.ม. มชฺฌิมนิกาย มชฺฌิมปณฺณาสก       สํ.อ. สํยุตฺตนิกาย อฏฺฐกถา
มงฺคล. มงฺคลตฺถทีปนี             สํ.ข. สํยุตฺตนิกาย ขนฺธวารมคฺค
มิลินฺท. มิลินฺทปญฺหา             สํ.นิ. สํยุตฺตนิกาย นิทานวคฺค
วินย. วินยปิฏก             สํ.ม. สํยุตฺตนิกาย มหาวารมคฺค
วินย.อ. วินย อฏฐกถา             สํ.ส. สํยุตฺตนิกาย สคาถวคฺค
สํ.สฬ. สํยุตฺตนิกาย สฬายตนวคฺค          สุตฺต.อ. สุตฺตนิกาย อฏฐกถา
วินย.ฏีกา. วินยฏฐกถา ฏีกา          
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 05:10:28 PM »

ผมบวชมาพระอาจารย์แกให้ผมมาหมั่นท่องผมก็หยิบเอามาอ่านบ่อยๆครับ
 เป็นหนังสือพุทธศาสนสุภาษิต ธรรมศึกษาชั้นตรีครับท่าน  โท และ เอก บุญไม่ถึง

3ข้อถูกหมดเลยครับ  ขอกราบงามๆท่าน dekwatสักสามครั้งครับ

dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:23:25 PM »

ขอบคุณครับ
  การเรียงความแก้กระทู้ธรรม  จะต้องมี กระทู้ตั้ง และมีกระทู้เชื่อม  โดย  อธิบายความในกระทู้ตั้งให้สมภูมิ  เชื่อมโยงหากระทู้เชื่อม แล้วสรุปความแห่งกระทู้ทั้ง 2  ดังตัวอย่างที่แนบมา

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:35:29 PM »

สมแล้วที่เป็นชาวพุทธ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์