ลองทายกันเล่นๆ ..ทำไมจิ้งจก...หรือสัตว์ประหลาดชอบเข้าไปนอนเล่นในโทรทัศน์ ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:56:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทายกันเล่นๆ ..ทำไมจิ้งจก...หรือสัตว์ประหลาดชอบเข้าไปนอนเล่นในโทรทัศน์ ...  (อ่าน 33351 ครั้ง)
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 01:55:03 PM »

น่า จะอกหัก แล้ว ไปฆ่าตัวตาย      Cool     Cool

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม

TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 01:59:09 PM »

จิ้งจกสองหาง 
เห็นคนข้างบ้านไม่ออกบ้านไปไหนเพราะกลัวว่า จิ้งจกจะถูกขโมย
ถึงกับจ้างคนมาเฝ้ามันโดยเฉพาะ 
ผมเองก็พลอยได้อานิสงฆ์ เพราะบ้านเราติดกัน และมันก็แอบมาบ้านผมบ่อยๆ
แต่ผมหาหลักฐานยืนยันไม่ได้ว่าไอ้ตัวนี้ มันเป็นของผม
  แค่คิดจะหาหลักฐาน  แบบนี้ก็ผิดแล้ว   อย่าคิดเลย    ยังไงก็ของคนข้างบ้าน   อิ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
too_service
member
*

คะแนน18

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:03:05 PM »

สงสัยมันได้กลิ่นที่ท้องปริ้นเป็นที่อยู่อาศัยหรือเปล่า คิดเล่นๆ  Angry Cool Grin Tongue
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:50:59 PM »

ตกลงว่าอย่างไงครับ เนี๊ย....สงสัยเฉลยสิ้นปี แหง๋ๆเลย
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:08:04 PM »

Sad Sad Sad   จากที่เคยฟัง ปู่ย่าตายาย เล่าให้ฟังนะครับ จิ้งจกเป็นสิ่งมีชีวิตที่สามารถเปลี่ยนสีตัวเองได้ มันจะอยู่ตรงใหนก็ไม่มีใครมองเห็น และมันเคยพูดกับพวกสัตว์อื่นๆว่าไม่มีใครเปลี่ยนสีได้อย่างกับมันอีกแล้ว มันเลยอวดเบ่ง ว่าตัวเองเป็นใหญ่ มันคุยว่ามันสามารถแบกโลกทั้งใบได้ ( มันหันหลังลงพื้นนั้นเอง เพราะชอบอยู่บนฝ้า หลังคา )  แต่ปัจจุบันนี้ พวกมันอับอายมาก เพราะเดี๋ยวนี้มีสิ่งมีชีวิตชนิดนึง ที่มีความสามารถมากกว่าพวกมัน ซึ่งสิ่งมีชีวิตชนิดนี้ สามารถเปลี่ยนหน้า ( บางตัวมี 2 หน้า ด้วยซ้ำ  คล้ายๆกับจิ้งจกที่มี 2 หาง อย่างกับรูปที่อาจารย์นิมิตเอามาให้ดู ) และสิ่งมีชีวิตชนิดนี้ยังสามารถเปลี่ยนหลายอย่างในร่างกาย แม้กระทั่งเปลี่ยนเพศ ซึ่งพวกจิ้งจกมันทำไม่ได้ มันเลยต้องอพยบ หนีหน้าไปหาที่ซ่อนตัว ซึ่งต้องมีภูมิอากาศที่คล้ายกับอยู่ข้างนอก สังเกตุดูพวกจิ้งจกชอบอยู่ใต้สังกะสี เห็นพวกมันบอกว่าชอบอากาศร้อนๆอบอ้าวหน่อยๆ  แล้วพอดีเดียวนี้มีพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าออกมา  และมันก็สังเกตุว่า พวกเครื่องใช้ไฟฟ้านี้ไม่ค่อยเปิดฝาหลังบ่อยนัก นานๆถึงจะเปิดซักที และอากาศก็พอเหมาะเลย พวกมันเลยอพยบไปอยู่ในพวกเครื่องใช้ไฟฟ้า ซึงส่วนมากจะเป็นโทรทัสน์ เพราะว่าอากาศได้พอเหมาะกับมันเลย  แต่มาเดี๋ยวนี้ เห็นพวกมันบ่นกันบ่อยๆว่า จะหาที่อยู่ใหม่อยู่เหมือนกัน มันว่า เดี๋ยวนี้พวกสิ่งมีชีวิตที่มาแทนที่มันนั้นเปิดโทรทัศน์ บ่อยแล้ว เห็นพวกมันเกริ่นๆว่าจะอพยบไปอยู่..อะไรน้า!!! พวกพาดม่าอะไรเนี่ยแหละครับ   Cool Cool Cool
              Embarrassed Embarrassed   Undecided Undecided   Embarrassed Embarrassed
kunton
member
*

คะแนน5

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:24:32 PM »

ผมขอตอบครับ เป็นเพราะมันได้กลิ่น เกลียมๆ จากอะไหล่ในเครื่อง ที่มันร้อน แล้วลอยออกมาทางด้านหลัง ของ ทีวี  ไปเข้าจมูก ของมัน ที่ เกาะเพดานอยู่ด้านบน  มั้งครับ;D
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:29:38 PM »

ผมขอตอบครับ เป็นเพราะมันได้กลิ่น เกลียมๆ จากอะไหล่ในเครื่อง ที่มันร้อน แล้วลอยออกมาทางด้านหลัง ของ ทีวี  ไปเข้าจมูก ของมัน ที่ เกาะเพดานอยู่ด้านบน  มั้งครับ;D
  แล้วเวลาแฟนผมทอดอะไรไหม้  ทำไม  มันไม่ไปที่เตา..บ้างเน้อ...  Tongue Shocked
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:38:23 PM »

..กลายเป็นกระทู้ไฮ-โลว์ไปแล้ว อิๆ  Shocked
..ทีแรกผมก็คิดว่าน่าจะเป็นเพราะความร้อน ...แต่นึกๆดูแปลกๆที่ว่าในมินิคอมโป..หม้อแปลงเตาไมโครเวฟ...คอมพิวเตอร์..ฯลฯก็ร้อนเหมือนกันแต่ผมเจอจิ้งจกอยู่น้อยมาก  .. ทำไมเจาะจงชอบอยู่ในทีวีมากกว่านะ  Sad Sad Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:42:26 PM »

อย่างนี้ผมก็ถูกอีกแล้วซิ 555555 Cool

(มีรางวัลอะไรในเวปนี้เสร็จผมหมดเหละ Tongue Embarrassed )

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:46:56 PM »

ไปๆมาๆ  อย่าพึ่งเฉลยดีกว่า   Tongue  กระทู้นี้  Tongue
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:47:54 PM »

Sad Sad Sad
พวกจิ้งจกมันชอบฟังเสียงด้วยหรือเปล่าครับ พวก Com , mini compo , microwave ภายในมันไม่มีเสียงนี่ครับ งง ... น่าคิดนะนี่
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:49:14 PM »

อ้างถึง
  Cheesyพี่เล็กที่ให้คะแนนครับ

ยังไม่ให้คะแนนเลยนิ อิๆ  Sad Grin
...วันนี้แจกคะแนนเสื้อครับ เพราะคนรักLSVจริงต้องมีเสื้อLSVด้วยครับ...ปลายปีรวมๆคะแนนให้ดีจะมีรางวัล  Smiley Lips Sealed
...ส่วนคำตอบกระทู้นี้กว่าสรุปผลได้คงอีกนาน กว่าจะมีผู้รู้จริงมาเฉลยครับ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร ไม่กล้าเดา  Shocked Tongue

kunkou
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 05:55:05 PM »

เพราะนไม่อยาก "แก่ตาย" แบบไร้ประโยชน์
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:16:45 PM »

พวกจิ้งจกที่เข้าไปในทีวีอาจเป็นจิ้งจกนักสำรวจก็ได้ม้าง  (แบบเนชั่นแนลจีโอกร๊าฟฟิกในสไตจิ้งจก  หุหุหุ)  แต่พวกมันคิดผิด  เพราะว่าไม่มีตัวไหนรอดกลับมาบอกพรรคพวกของมันได้ซักตัวว่าข้างในนั้นเป็นที่อันตราย   ไม่เหมาะแก่การอยู่อาศัย เหอะๆ   Grin

ตื่นๆๆๆๆ
boon28
member
*

คะแนน25

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:27:47 PM »

ผมคิดว่ามันเข้าไปออกไข่ แล้วฟักไข่ในนั้นเลยเพราะอุณหภูมิในทีวีเหมาะสำหรับการฟักไข่ สังเกตุดูตายท้องกลมก็มี โดยเฉพาะทีวียี่ห้อsharpที่มันคิดว่าเป็นยี่ห้อที่ดีที่สุดสำหรับมัน อันนี้ความคิดของผมครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:15:01 PM »

1. อุณหภูมิ เนื่องจาก จิ้งจกเป็นสัตว์เลือดเย็น มันไม่สามารถปรับเปลี่ยน อุณหภูมิในร่างกายให้เท่ากับ อุณหภูมิภายนอกใด้มันจึงเข้าไปอาศัยในทีวี     2.มันรู้สึกอุ่นใจเมื่ออยู่ในนั้นครับเนื่องจากหมาเอยแมวก็ชอบเอามาโยนเล่น     แหะๆ   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:58:59 PM »

อุณหภูมิเหมาะแก่การฟักไข่จริงๆ แหล่ะครับ เพราะผมเจอแต่เปลือกไข่ ไม่เจอตัวครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 11:42:24 PM »

น่าจะเข้าไปฟักไข่ครับ แล้วSHAP เป็นยี่ห้อที่มันชอบเพราะมีรูหรือช่องที่ใหญ่  Roll Eyes
wuthi
member
*

คะแนน2

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:05:40 AM »

..กลายเป็นกระทู้ไฮ-โลว์ไปแล้ว อิๆ  Shocked
..ทีแรกผมก็คิดว่าน่าจะเป็นเพราะความร้อน ...แต่นึกๆดูแปลกๆที่ว่าในมินิคอมโป..หม้อแปลงเตาไมโครเวฟ...คอมพิวเตอร์..ฯลฯก็ร้อนเหมือนกันแต่ผมเจอจิ้งจกอยู่น้อยมาก  .. ทำไมเจาะจงชอบอยู่ในทีวีมากกว่านะ  Sad Sad Tongue
ก็เพราะทีวีเปิดใช้งานนานกว่าเค้าน่ะสิครับ เปิดดูกันทีก็เปิดยาวเลย ทำให้เกิดความร้อนมากกว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าตัวอื่นครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:06:47 AM »

มันเข้าไปพักผ่อนครับ เพราะธรรมชาติมันชอบอยู่ตามซอกหรือโพรง ที่มันมืดๆครับ  Grin
เห็นด้วยตรง จิ้งจกมันคงคิดว่า ตามซอกต่างๆของโทรทัศน์เป็นสถานที่ที่ปลอดภัย ไม่มีสิ่งใดมารบกวนได้  จึงหวังไปอาศัยอยู่
แต่ไม่รู้เป็นเพราะเวรกรรมอะไร  ทำให้เลือกผิดซอก ดั๊นไปบริเวณที่มีกระแสไฟฟ้าสูงพอที่จะชอร์ตให้มันตายได้ อาจเป็นเพราะมันไม่ยอมเรียนวิชาอีเล็กทรอนิคส์ก็ได้ครับ เลยไม่รู้ว่าที่ตรงนั้นมันอันตรายถึงแก่ชีวิต   Grin  และมันก็เสียชีวิต

นี่ก็เดาๆนะครับท่าน  เพราะผมเองก็ไม่ใช่นักจิตจิ้งจกวิทยา(นักจิตวิทยาสาขาวิเคราะห์จิตจิ้งจก)  และผมก็ไม่ใช่จิ้งจกด้วย   Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:51:38 AM »

ในเรื่องของอุณหภูมิครับ  และเหมาะในการดำรงชีพอีกต่างหากเพราะว่า  ภายในเครื่องรับเมื่อเราเปิดเครื่อง
จะมีแสงจากใส้หลอดเกิดขึ้นทำให้แมลงตัวเล็กๆบินเข้าไป  จิ้งจกที่อยู่ข้างในสามารถจับกินได้สบายใจ
แต่ที่พลาดท่าก็เพราะตัวเริ่มใหญ่ขึ้นเวลาคลาดไปเจอจังหวะที่ตรงไฟสูงพอดีเลยตายและมีงานให้ช่างซ่อมครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 09:21:32 AM »

มันก็เข้าไปวางไข่ซิครับ ยกตัวอย่างเช่น tv  national  ตรงกล่องที่มีชีลเหล็กครอบอยู่เจอแต่ละเครื่องไม่นอ้ยกว่า20ใบแล้วมันก็ยอมออกมาอาหารในนั้นมีเยอะเช่นตัวมะแลง(เช่นต จ ว)อันนี้เป็นความเห็นของแต่ละพื้นที่สนุกดี
อ.เล็กอะไรมาให้เล่น Smiley Cheesy
too_service
member
*

คะแนน18

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:09:03 AM »

กระทู้นี้ร้อนขึ้นเลื่อยๆเลยนะเนี้ย ขอตอบอีกสักคำตอบ ผมว่ามันมาตามหาคลื่นความถี่ VHF UHF เป็นไปได้หรือเปล่าครับ    Wink Angry Angry Tongue Cheesy
jakkri
member
*

คะแนน15

มีแต่ลอยยิ้มกับลอยยิ้ม ครับ

juk1900@hotmail.com
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:50:45 AM »

Sadคงจะหนีสัตรูภายนอกเขาไป คลอดลบุตรข้างใน และเจ้าตัวสี่ขาตัวขาวหางยาวมันคงจะคิดว่าที่นี่เป็นโรงพยาบาลเหมาะที่จะอยู่ไฟก็เป็นไปได้  แต่คงจะมี่ตัวที่รอดชีวิตกลับออกมาอย่างปลอดภัย เคยเห็นว่ามี่เปลือกไข่แต่ไม่มีตัว
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:42:02 PM »

เจ้า หม้อแปลง ที่ดัง จีดๆ มันเหมือนเสียงของปีกแมลงเวลากระพือหรือเปล่าเจ้าจิ่งจกเลยคิดว่ามีของกินในนั้น  Embarrassed Grin
nong2007
member
*

คะแนน2

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:54:55 PM »

เพราะว่าที่ไหนๆก็ไม่มีใครให้อยู่ ไม่ว่าจะตุ๊กแก หนู แมว มันเลยต้องเข้าไปในที่จะไม่มีใครมางาบตับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ Embarrassed Grin
dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:09:05 AM »

มันเข้าไปดูนางเอกละครครับ แบบว่าดูอย่างใกล้ชิด ครับ.... Shocked
narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 12:36:05 PM »

Winkระวังนะครับพี่ๆ  ช่าง ทั้งหลายเครื่องใหนที่เปิดดูหนัง.....................อย่างว่า  ................... ........บ่อยๆ  จิ้งจกมันชอบเข้าเพราะยิ่งดูใกล้ยิ่งได้อารมณ์....อิๆๆ Cool
boontheim ♥
member
*

คะแนน35

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:14:03 PM »

มันเข้าไปหาที่วางไข่    กลางวันแสงสว่างแสบตาต้องหาที่มืดอยู่ครับท่าน Cool Cool Cool Embarrassed Embarrassed
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์