วงจร..ของชีวิตคนเรา ทำไมมันไล่ง่ายกว่า TV
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจร..ของชีวิตคนเรา ทำไมมันไล่ง่ายกว่า TV  (อ่าน 7654 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:37:13 PM »

Sad     แค่  เกิดมา...แก่ชรา...เจ็บป่วย...ซ่อมแทรมไม่ได้ ก็กลายเป็นปุ๋ย..ตาย...
          แล้วเราจะเหลือ อะไรไว้เป็นสเบียง..ในภพหน้า..

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:40:39 PM »

มันเป็นสัจธรรมชีวิตครับ คิดไปก็หดหู่ป่าวๆครับพี่ เราเอาเวลาที่เหลืออยู่ซึ่งยังไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น
เอามาทำให้เกิดประโยชน์มากที่สุดครับ............................หรือพูดแบบที่ทุกคนรู้ๆกันก็คือ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
อย่าคิดว่าพรุ่งนี้จะดีกว่าวันนี้ครับ เราต้องทำให้ได้ดีทุกๆวันครับ....................................... Smiley Smiley Smiley
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:16:09 PM »

อย่างว่าเนาะ     Cool

คนเราคิดถึงวันตายใด้ทุกวันก็ดีนะครับ     ทำให้เราไม่เกิดความประมาท     ใช้เวลาที่มีอยู่ให้เป็นประโยชน์   ไม่ผลัดวันประกันพรุ่ง   แค่นี้พอ      Smiley    Smiley      Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:52:01 PM »

มีแต่บุญและความดีขอรับที่พอติดตัวได้
ถ้าในภพนี้ก็ ทิฏฐธมฺมิกตฺถ แปลว่า ประโยชน์ในภพนี้ ได้แก่
๑. อุฏฐานสัมปทา ถึงพร้อมด้วยความขยันหมั่นเพียร
๒. อารักขสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยการรักษา
๓. กัลยาณมิตตตา  คบเพื่อนดี
๔. สมชีวิตา  เลี้ยงชีพตามสมควร(เศรษฐกิจพอเพียง)
ส่วนอนาคตติดตัวแท้แน่นอนสมบัติที่ยั่งยืนคือ สมฺปรายิกตฺถ แปลว่าประโยชน์ในภพหน้า ได้ แก่
๑. ศรัทธาสัมปทา ถึงพร้อมด้วยการรักษา
๒. ศีลสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยศีล
๓. จาคสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยการบริจาค
๔. ปัญญาสัมปทา ถึงพร้อมด้วยปัญญา
แต่ส่วนมากคนในปัจจุบันล้วนเห็นแก่ตัวเป็นสังคมตะวันตก ไม่เหมือนคนไทยสมัยก่อน ๆ น้ำใจงาม
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:01:38 PM »

มีแต่บุญและความดีขอรับที่พอติดตัวได้
ถ้าในภพนี้ก็ ทิฏฐธมฺมิกตฺถ แปลว่า ประโยชน์ในภพนี้ ได้แก่
๑. อุฏฐานสัมปทา ถึงพร้อมด้วยความขยันหมั่นเพียร
๒. อารักขสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยการรักษา
๓. กัลยาณมิตตตา  คบเพื่อนดี
๔. สมชีวิตา  เลี้ยงชีพตามสมควร(เศรษฐกิจพอเพียง)
ส่วนอนาคตติดตัวแท้แน่นอนสมบัติที่ยั่งยืนคือ สมฺปรายิกตฺถ แปลว่าประโยชน์ในภพหน้า ได้ แก่
๑. ศรัทธาสัมปทา ถึงพร้อมด้วยการรักษา
๒. ศีลสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยศีล
๓. จาคสัมปทา  ถึงพร้อมด้วยการบริจาค
๔. ปัญญาสัมปทา ถึงพร้อมด้วยปัญญา
แต่ส่วนมากคนในปัจจุบันล้วนเห็นแก่ตัวเป็นสังคมตะวันตก ไม่เหมือนคนไทยสมัยก่อน ๆ น้ำใจงาม

นี่ซิตัวจริง.............................

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:11:46 PM »

เออ..พอไปกันได้...เรียกว่า พอไปวัด..ได้ Wink
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:25:56 PM »

เออ..พอไปกันได้...เรียกว่า พอไปวัด..ได้ Wink

คือเว่าถืกใจแท้คุณพี่  อิอิ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 08:58:18 AM »

ผมว่าวงจรชีวิตเขียนผิดนะครับ

1.ต้องทำงานตั้งแต่หนุ่มแล้ว มัวแต่รอรับปริญญาญ อดตายพอดี
2.การเจ็บป่วยก็เช่นกัน มันไม่รอป่วยตอนแก่หรอก มันป่วยได้ทุกวัยครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 09:00:32 AM »

อ้างถึง

อันนี้ก็ผิดนะครับ  ความชั่วหรือกรรมชั่วก็ติดท่านไปด้วยนะครับ

kusol-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน352

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 09:19:34 AM »

สิ่งที่แน่นอน คือ..สิ่งที่ไม่แน่นอน
สิ่งที่ไม่แน่นอน คือ.. สิ่งที่แน่นอน
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 10:37:25 PM »

อ้างถึง

อันนี้ก็ผิดนะครับ  ความชั่วหรือกรรมชั่วก็ติดท่านไปด้วยนะครับ
ข้าน้อยขอรับผิดแต่โดยดีครับ ยอมรับผิดจริง ๆ ครับ ความชั่วก็ติดตัวไปได้เหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์