การถอดถาดรองแผ่นของมอเตอร์สปินเดิ้ล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 17, 2024, 05:09:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การถอดถาดรองแผ่นของมอเตอร์สปินเดิ้ล  (อ่าน 8822 ครั้ง)
abnormal1
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:36:55 PM »

ถอดยังงัยครับ มันแน่นมากเดี๋ยวเจ๊งก่อนแน่

vampire
วีไอพี
member

คะแนน7

vampire

vampire_merticon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 12:00:09 AM »

คือผมไม่รู้นะครับว่าน่าตามันเป็นยังไงครับ ผมนึกไม่ออก(ไม่รู้แต่อยากแนะนำ Angry)
แต่ถ้ามันเป็นพวกที่เล่นซีดีทั่วไปก็ขอแนะนำนะครับ
1.คือจะถอดถาดซีดีได้ก็ต้องเสียบไฟแล้วกด ให้ถาดมันเด่งออกมาครับ
2.แล้วดึงออกมาต่อได้เลย มันก็จะหลุดออกมาครับ (แต่เป็นบางรุ่นนะครับ)
บางรุ่นอาจมีน๊อตอยู่ข้างๆครับกันถาดไหล (เท่าทีเจอมานะครับ) Tongue
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 04:43:11 AM »

อ้าว......เป็นถาดซีดีหรือครับ   ผมนึกว่าเป็นตัวที่ติดกับมอเตอร์สปินเดิ้ลซะอีก   ถ้าเป็นตัวที่ติดกับมอเตอร์ก็ต้องใช้กำลังนิดหน่อย   (ผมเข้าใจว่าเป็นตัวนี้นะ)  ของซีดีพอได้  แต่ของดีวีดี ผมทำพังทุกที
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 07:05:26 AM »

ตัวที่คุณ Liang เข้าใจน่ะถูกแล้วครับ ผมว่าถ้าถอดออกมาได้พร้อมกับมอเตอร์ผมว่าเปลี่ยนมอเตอร์แบบทีมีจานรองแผ่นติดมาด้วยจะดีกว่านะครับ ผมเคยถอดแล้วก็ถอดได้ต้องใช้เครื่องมือช่วยนิดหน่อย แต่เวลาใส่นี่สิ ถ้าไม่ได้ระยะความสูงเท่าเดิมทำให้มีปัญหาเหมือนกันนะ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 08:52:51 AM »

ของ VCD หรือ DVD ครับ ถ้าของ VCD ให้ใช้เครื่องเป่าลมร้อน เป่าตรงแกนมอเตอร์พอร้อน (ระวังอย่าให้ร้อนเกินเดี๋ยวเปื่อย) หรือหัวแร้งก็พอไหวแล้วลองดึงดูถ้ายังไม่ได้ก็ทำอย่างเดิมโดยเพิ่มความร้อนขึ้นอีก แต่ถ้าเป็น DVD ใช้ไขควงแบนตัวใหญ่สอดเข้าไประหว่างพลาสติกกับแกนของมอเตอร์จะมีที่เป็นส่วนของพลาสติกกับแกนเหล็กต่างระดับกันอยู่นิดนึง
แล้วบิดข้อมือนิดเดียวก็ออกแล้วครับไม่ใช่งัดนะครับบิดข้อมือลองทำดู Tongue

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 10:56:10 AM »

ถอดยังงัยครับ มันแน่นมากเดี๋ยวเจ๊งก่อนแน่

ไม่ทราบว่าถอดถาดตรงนี้เพื่ออะไร  แต่หากว่าท่านต้องการเปลี่ยนมอเตอร์สปินเดิ้ล ละก็ผมแนะนำให้ท่านเปลี่ยนเป็นชุด
ดีกว่าเพราะว่าไม่ต้องมาตั้งใหม่ให้เสียเวลา  เอาเวลาส่วนนั้นไปซ่อมเครื่องอื่นดีกว่า  น่าจะคุมค่ากว่า  แต่หากว่าท่านมี
เวลาเหลือมากก็ไม่เป็นไร  ต้องตั้งให้ได้ระดับไม่เช่นนั้นปัญหาที่จะตามมาคือ อ่านแผ่นได้ไม่ดี  แล้วก็อาจจะทำให้
มอเตอร์สปินเดิ้ลทำงานหนักเพราะแรงกดมากเกินไปอีกต้องระวังครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
abnormal1
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 04:34:31 PM »

ต้องขอบคุณทุกท่านมากครับ อันเนื่องจากกระทู้ DVD METRO  ที่ว่ามันเล่น VCD ได้ แต่DVD ไม่ได้ แล้วผมลองถอดดุ เห็นว่า Motor spindle มันอ่อนแรงนะครับ  เลยลองถอดไอ้เจ้าบนหัว มอเตอร์มันแน่นมาก จะซื้อเครื่องใหม่ก็เสียดายตังค์เลยลองดูก่อน  แล้วถ้าผมจะซื้อชุดพร้อมหัวรับซีดี ราคาเท่าไรครับ ซื้อได้ที่ไหน แต่ผมเห็นว่ามันมีน๊อตยึดมอเตอร์อยู่ 2 อัน ถ้าไม่ถอดตัวรับซีดี มันไม่น่าจะถอดได้นะครับ ขอบคุณครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:25:16 AM »

ถ้าเป็นช่างที่รู้จักการสังเกตุจะเห็นได้ว่ามันถอดได้โดยไม่ต้องถอดจานที่ปลายแกนมอร์เตอร์ ลองนังมองแล้วใช้ความคิดดูแล้วจะเห็นทางสว่างได้ ใช้สมองหน่อย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
abnormal1
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:06:55 AM »

ต้องขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ผมก็ไม่ใช่ช่างมืออาชีพอะไรหรอกครับ ไม่เคยซ่อมพวก โทรทัศน์ วีซีดี ดีวีดี แต่อยากซ่อมดูก่อนนะครับ เครื่องมือก็ไม่มี  มีแต่ไขควงครับ แต่ก่อนเคยซ่อมแต่ signal generator  frequency counter  oscilloscope  หรืองานเครื่องมือวัด (ซึ่งเบิกอะไหล่ได้ ไม่เสียเงินตัวเองซื้อ)แต่ต้องมีคุ่มือการซ่อมครับ เด๊ยวนี้มาทำงานด้านงานหนังสือ พวก ทีวี ดีวีดีนี่ไม่เคยจับเลยครับ เลยสมองไม่ค่อยแล่นเท่าไร แต่ว่า คนเป็นช่างเนี่ย บางทีก็ตกม้าตายเยอะครับ ไม่ได้เก่งทุกคนนะครับช่างเนี่ย อะไรที่บอกได้หรือไม่ได้ ก็ควรบอกดี ๆ ครับ (เห็นว่าเครื่องที่บ้านจะเจ๊งแล้วก็อยากลองดูครับ อย่างเช่น เครื่องซักผ้ามันไม่หมุน ถ้าเอาไปซ่อมนี่ก็เสียตังคืโขอยู่ ลองเปิดดู fuse มันขาด ซื้อตัวละ 6 บาทมาใส่ก็ใช้ได้ ถังปั่นมัน short ไม่ใช่จะไปตัดทางทำมาหากินอะไรหรอกครับ ทำได้เองบ้างก็ดี ช่วงนี้อะไร ๆ ก็แพง)
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:14:55 AM »

ผมสอนให้คุณรู้ขักสังเกตุครับ ถ้าริจะเป็นช่างสิ่งนี้คุณขาดไม่ได้ ผมบอกครงๆเลยก็ย่อมได้แต่คุณจะไม่เกิดทักษะและไม่ฉลาดขึ้นมาได้เลย นี่คือเหตุที่ผมไม่บอกตรงๆ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
abnormal1
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:41:13 AM »

ก้ขอขอบคุณครับ คุณ e21exq แต่ว่าใช้สมองหน่อยเนี่ย ผมมองดูว่า มันดูไม่เหมาะกับการแชร์ความรู้กันนะครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:52:07 AM »

มันอยู่ที่จะคิดแหละครับคิดทางที่ดีมันก็ดี คิดในแง่ไม่ดีมันก็ไม่ดี อันนี้แล้วต่คุณจะคิดซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าคุณคิดอย่างไร จะสังเกตุดูที่จานที่แกนมอร์เตอร์จะเห็นว่ามันมีรู บางรุ่นมีรูเดียวบางรุ่นมี2 หรือ4 แล้วแต่แล้วลองเอาไขควงที่จะไขน๊อต แหย่เข้ารูแล้วขยับดู ก็จะรู้ว่าถอดยังไง

abnormal1
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 12:00:09 PM »

ขอบคุณครับ คุณ e21xeq
phichet
member
*

คะแนน1

wawayiyi9318@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 11:14:10 AM »

สันติ ครับพี่น้อง หนักนิดเบาหน่อยก็อย่าถือสากันเลยนะครับ ความคิดมันมี สองด้าน ท่านคิดในทางที่ดี ก็ไม่มีอะไรแต่ถ้าเราคิดในทางไม่ดีเราจะเป็นทุกข์ครับ  (จากคนที่อยู่ตรงกลางครับ) บางครั้งคนพูดเค้าอาจจะหวังดีจริงๆ ก็ได้ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์