Yagi 4 Element 10.5 dBi (ย้ายจากบอร์ดเก่า)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:53:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Yagi 4 Element 10.5 dBi (ย้ายจากบอร์ดเก่า)  (อ่าน 7801 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 04:47:33 PM »

HS1SHF

แนะนำ สายอากาศ ยากิ 4 อี ความถี่ 245 Mhz. Fwd.Gain 10.5 dBi. F/B 30
                               อีลีเม้นต์อลูมิเนียมตัน ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 5 มม.
                              ใดรเว่น อีลีเมนต์ ท่ออลูมิเนียม เส้นผ่าศูนย์กลาง 9 มม.
                                       Element ตัวที่ 1  ยาว  54 ซม.
                                       Element ตัวที่ 2  ยาว  55 ซม.
                                      Driven Element  ยาว  58.1 ซม. ( T-Match )
                                          Reflect          ยาว  60  ซม.
              พัฒนาจากต้นแบบ 4-Element ความถี่ 144-148 Mhz. ของ Cushcraft Gain 10.1 dBi.

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 05:12:40 PM »

hs1izd-Korat

แบบว่า  โลกเบี้ยวอ่ะครับ  อีตาเสฯ  สี่อีฯได้เกนท์แค่เนี๊ยะ  ปู่เสฯ  น่าจะแนะทำแค่  สามอีฯก้อพอนะคับ  แบบชุ่ยๆก้อประมาณ หก ถึง เจ็ด ดีบีดีอ่ะครับ  ปู่ครับ  อ้อ...เร๋วก้อชอบมั๊กๆครับ  กะระบบแม็ทชิ่งแบบ ทีแม๊ชช์อ่ะคร๊าบ

Krid

ขอแจมหน่อย  แล้ว 10.54 dbi. ผมดูจากตารางในรูปมันก็เท่ากับ 10.54 dBi. - 2.15 = 8.39 dBd.
                   ก็มากกว่า 3 อี อยู่แล้วนี่ครับ 4 อีรุ่นนี้ ของฝรั่งผมเคยใช้ ใด้เกณ 10.1 dBi.ครับ

hs1izd-Korat

Dear Krid
แหมไม่มีอะไรมากหรอกน่ะ  แค่คำนึงถึงความยาวของบูม กะเกนขยายที่ได้  มานคุ้มหรือป่ะ  อย่าซีเรียซน่ะ  5555+

HS1SHF

จากภาพถ่ายหน้าจอคอมฯ ภาพแรก ระยะห่างของ Element จากซ้ายไปขวา 0 - 20 - 49 - 80 ซม.
               และภาพถ่ายของจริง ผมจะขยับ Director Element ตัวที่สองถอยหลังมา อีก 10 กว่าซม. ให้ F/B เพิ่มขึ้นครับ
               สายอากาศ Yagi 4E ตัวนี้ ผมเคยอณุญาติให้   Hamonic E20EBQ (น้องต้นบัวขาว)  นำรายละเอียดการวิธีสร้าง
               ลงในนิตยสาร 100 วัตถ์ เมื่อประมาณ 2545 แต่เป็นความถี่ 145 Mhz. ลองหาอ่านดูครับ
                                                       รายละเอียดเพิ่มเติม
              กว่า 20 ปีแล้ว Yagi Antenna Design โดย Peter Viezbicke จาก NBS ( National Bueau of Standards )
              กำหนดเกณขยายเอาใว้จากการทดลอง ตราบจนถึงปัจจุบันโทคโนโลยี่คอมฯ เข้ามามีส่วนช่วยในการวิเคราะห้ 
              ค่าต่างฯเหล่านี่ก็ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงมากนัก สายอากาศ Yagi เกณขยายขึ้นอยู่กับความยาวบูม ต้องขอกราบ
             ขอบพระคุณปรมาจารย์ท่านนี้ครับ
                             3-E  ความยาวบูม 0.4 แลมด้า จะใด้เกณขยายประมาณ    7.1    dBd.
                             5-E         "        0.8   "                  "                   9.2      "
                             6-E         "        1.2   "                  "                 10.2      "
                           12-E         "        2.2   "                  "                 12.25     "
                           17-E         "        3.2   "                  "                 13.40     "
                           15-E         "        4.2   "                  "                 14.20     "
             ในความถี่ 145 Mhz. ต้องเพิ่มความยวบูม ยาวเป็นเมตร กว่าจะใด้เกณขยายเพิ่มขึ้นอีก 1 dBd. แต่ในความถี่ 245
             เพิ่มขึ้น 40 -50 ซม. คุ้มคุ้มจริงฯ

HS1SHF

--------------------------------------------------------------------------------
อ้างจาก: hs1izd-Korat ที่ 27 ตุลาคม 2005, 20:43:19
อ้างถึง
แบบว่า  โลกเบี้ยวอ่ะครับ  อีตาเสฯ  สี่อีฯได้เกนท์แค่เนี๊ยะ  ปู่เสฯ  น่าจะแนะทำแค่  สามอีฯก้อพอนะคับ  แบบชุ่ยๆก้อประมาณ หก ถึง เจ็ด ดีบีดีอ่ะครับ  ปู่ครับ  อ้อ...เร๋วก้อชอบมั๊กๆครับ  กะระบบแม็ทชิ่งแบบ ทีแม๊ชช์อ่ะคร๊าบ
                           เหตุผลที่ไม่ชอบ 3 อี เพราะว่ามันเป็นสายอากาศ Yagi ต้นแรกที่ผมหัดสร้างขึ้นเป็นครั้งแรกในชีวิตครับ แล้วผมก็ชอบเอาติดตัว
      พกพาไปท่องเที่ยวด้วยทุกครั้งที่ออก ตจว.ครับ มันใด้เกณขยายสูงสุด 7.1 dBd. ครับ แต่ลองมากัดกับสายอากาศ Folded Dipole ทีใรแพ้ทุกทีครับ
      พอ 4 อี ของ Cuschraft ออกมาใหม่ฯเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว เค้าบอกใด้เกณตั้ง 10.1 dBd.(เกณ ตอแหล) เดี๋ยวนี้ฝรั่งเค่าเปลี่ยนเป็น 10.1 dB เฉยฯ
      ไม่มี ดี หรือ ใอ ตามหลังแล้วครับ นักวิทยุเมืองฝาหรั่งเค้าค่อนข้างจะมีความรู้ครับ เลยแหกตาเค้าไม่ใด้ เดี๋ยวโดนฟ้อง บ้านเราก็มี สคบ.แล้วครับ555
                 ผมเอามากัดกับ Folded Dipole 4 stacking กินขาดเลยละครับ ก็เลยเลิกทำ 3 อี ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมาครับ 4อี ตัวนี้เค้าทำมาแทนโฟเด็ด
      สี่ห่วงโดยเฉพาะครับ มันสามารถปรับ F/B ( Front to Back Ratio ) ใด้ง่ายครับ โดยการเลื่อน Director Element ตัวที่สองครับ จะเอาตั้งแต่
      F/B 10 ไปจนถึง F/B 40 ใด้สะบายครับ ประเภทดันไปข้างหน้าอย่างเดียวเลยละครับ แต่เกณจะตกเล็กน้อยครับ และค่า อิมพีแดนซ์ จะเปลี่ยนครับ
                 เอาตารางการออกแบบไปดู เพื่มเติมอีกหน่อยครับ บูมยาวกว่าของฝาหรั่งสิบกว่าเซนแต่ใด้เกณขยายเพิ่มกือบ 0.5 dB คุ้มมากมากครับ
     ก็เลยไม่ชอบ 3 อี ชอบแต่ 4 อี ยิ่ง 5 อี๋ ยิ่งชอบมากมากเลยครับ 555555+

สงสัยต้องใช้เวรใช้กรรมชาตินี้ให้หมด  สมัยเด็กฯชอบกัดจิ้งรีด โตมาก็เลยต้องมาลำบาก เอาสายอากาศมากัดกัน เวรกรรมมีจริง
                                        วิชาชาจะระณะสัมปันโน  แปลว่า เป็นผุ้ถึงพร้อม ด้วยวิชชา และจารณะ

HS1SHF

เพิ่มเติม รูปภาพ  Graph of Results จาก Program YM311 โปรแกรมโบราณเกือบสิบปีแล้วครับ ใช้งานเป็น
           ครั้งแรกกับ Computor รุ่น386 กว่าจะใด้รูปแต่ละรูป   ใช้งานใด้ดีมาก ผมให้เวลากับโปรแกรมนี้ พอสมควร ออกแบบ
           สร้าง ทดสอบ ลองกัดกับสายอากาศมาตรฐาน จากปี 2539-2540 ช่วงเศรฐกิจล่มสลาย ว่างงานไม่มีอะใรทำ

4-Element 245 Mhz

Krid

สองภาพหลังคงไม่ใช่ความถี่ 245 Mhz.นะครับ แต่เป็นควมถี่ 511.25 Mhz.
                    คงเป็นของเครื่องส่งโทรทัศน์ฯ       อันแรกละถูกแล้ว แต่มัวหน่อย
                   ถ้าคนใช้โปรแกรมนี้เป็นจะดูง่ายมากครับ:-[     

HS1SHF

อ้างจาก: Krid ที่ 01 พฤศจิกายน 2005, 12:23:52

อ้างถึง
สองภาพหลังคงไม่ใช่ความถี่ 245 Mhz.นะครับ แต่เป็นควมถี่ 511.25 Mhz.
                    คงเป็นของเครื่องส่งโทรทัศน์ฯ       อันแรกละถูกแล้ว แต่มัวหน่อย
                   ถ้าคนใช้โปรแกรมนี้เป็นจะดูง่ายมากครับ:-[ 

)))))))))))))))))))))))))))))))))ถูกต้องแล้วครับ ถ้าใช้เป็นจะเล่นใด้สนุกมากครับ
                            เอาเบบสายอากาศของฝาหรั่งมาใส่ แล้วออกแบบใหม่ให้ ดีกว่าของฝาหรั่ง 5555
                            ฝรั่งเค้ามีหน้าที่ วิจัยและพัฒนา เรามีหน้าที่ ตรวจสอบและปรับปรุงให้ดีกว่าครับ
                            เขาเรียกว่า พัฒนาต่อยอด ครับ

HS1SHF

อ้างจาก: hs7jgi ที่ 17 พฤศจิกายน 2005, 08:27:58
อ้างถึง
ขออภัยครับไอ้ค่า F/B มันคืออะไรครับ Forward กะ Backward หรือครับ
แหะ ๆๆๆ แบบว่า ไม่รู้อ่ะครับ

F/B ( Front to Back Ratio ) ครับ ไม่รู้ก็ถามละดีแล้วครับ จะใด้รุ้ ไม่มีใครรู้ไปหมดทุอย่างหรอกครับ
                                      ถามฟรี ไม่เสียเงิน  ตอบฟรี ก้ไม่ใด้เงินเหมือนกันละครับ555555

HS1SHF

อ้างจาก: hs7jgi ที่ 21 พฤศจิกายน 2005, 09:37:34
อ้างถึง
ถ้าแปลตรงตัว front to back ratio ก็น่าจะหมายความว่า อัตราส่วนการพุ่งออกไปข้างหน้า ต่อ การพุ่งออกไปข้างหลัง
ดังนั้นถ้า f/b น้อย ๆ แสดงว่า สายอากาศ รั่วออกไปทางด้านหลังเยอะ ใช่ไหมครับ (หมายถึงยากินะครับ)
ซึ่งยากิ จะต้องออกแบบให้ f/b มาก ๆ คือ พุ่งไปด้านหน้าเยอะ ๆ ด้านหลังน้อย ๆ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
                          ครับท่านเข้าใจใด้ถูกต้องแล้วครับ แต่ต้องเป็นสายอากาศทิศทางที่ต้องการให้เป้นทิศทางจริงฯ
                 แต่พวกสายอากสาทิศทางสํนฯ เหมือนสี่อีตัวนี้ ออกแบบมาเพื่อใช้แทนสายอากาศโฟเด็ดใดโพล4ห่วงครับ
                 ชึ่งมีรูปแบบการกระจายคลื่นมีหน้ามีหลังและมีข้างครับ

hs7jgi

ลองใช้ yagimag แล้วพบว่าใช้ดีพอสมควร
แต่ยังใช้ไม่ค่อยคล่องครับ เรียนถาม hs1shf ครับผม
ใน yagimag นี่ค่าต่าง ๆ ของ driven elemen ref อะไรพวกนี้
เราต้องหามาใส่เองใช่ไหมครับ มีโปรแกรมอันไหนไหมครับ
ที่คำนวณหาค่า ความยาวต่าง ๆ ของแต่ละก้านให้เราเองอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

HS1SHF

โปรแกรมออกแบบสายอากาศยากิ แบบสำเร็จรูปมีเยอะครับ

DL6-WU, MATCH,ฯลฯ ลองดูในกระทู้เก่าฯ เห็นผ่านตาแว๊ปฯครับ รู้สึกช่างเล็กเคยเอามาลงใว้ครับ

HS1SHF

อ้างจาก: ใหม่ ที่ 05 มกราคม 2006, 00:58:05
อ้างถึง
ทำไม่เป็น แต่อยากได้จัง ใครจาทำให้หนูบ้าง
                       ทำใม่เป็นก็หัดทำซิครับหนู  ขาดอุปกรณ์อะใรก็บอกมาครับ จะจัดให้
                             สงสัยไม่ใช่นักวิทยุสมัครเล่น  น่าจะเป็นนักวิทยุสมัครซื้อ

ใหม่

แบบว่ายังไม่เคยทำ เครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่มีซะอย่างถ้าลงทุนทำเองครั้งแรกลงทุนเครื่องมือหลายอยู่
อยากทำเองแต่ก็ติดปัญหาข้างบน แต่ป๋าบอกอย่างนี้ก็ชื่นใจ ขาดอุปกรณ์อะใรก็บอกมาครับ จะจัดให้

HS4IXZ

อ้างถึง
สายอากาศ Yagi 4E ตัวนี้ ผมเคยอณุญาติให้ Hamonic E20EBQ (น้องต้นบัวขาว) นำรายละเอียดการวิธีสร้าง
ลงในนิตยสาร 100 วัตถ์ เมื่อประมาณ 2545 แต่เป็นความถี่ 145 Mhz. ลองหาอ่านดูครับ

ผมเคยสร้างดูแล้วครับใช้ได้ดี ติดตั้งที่ความสูงประมาณ 10 ม. จากพื้นดิน 13 E ของคลับฯ ไปได้ถึงไหน 4Eตัวนีก็ไปได้เหมือนกันครับ
บูมผมก็ใช้อลูมิเนียมสี่เหลี่ยมยาวเมตรเดียวเองครับ กำลังจะทำใหม่แต่หาข้อมูลไม่เจอ  ขอบคุณ HS1SHF ครับที่ออกแบบสายอากาศดีๆให้ได้ลองสร้างกัน อ้อ...ผมอยู่ที่หนองคาย...ครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 05:52:40 PM »

โอ้ เยี่ยมมาก
HS4RBS
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 12:21:14 PM »

มีสูตร 4 Eliment ย่าน 144 หรือไม่ครับ
iwi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:45:42 AM »

มีรูปรายละเอียดตรงT-maching ไม๊ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์