การจุดธูปบูชา พระ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจุดธูปบูชา พระ  (อ่าน 10040 ครั้ง)
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:58:40 AM »

สวัสดีครับ   ผมขอใช้ห้องนี้นะครับ   คือว่าการจุดธูปไหว้พระแต่ละชนิดที่ ก้ำกึ่ง พระ      ผมไม่ทราบว่าใช้คำพูดถูกหรือเปล่า   ผมไม่ทราบว่า เค้าจุดไหว้กันครั้งละกี่ดอก พระทั่วๆไป ก็ 3 ดอก แต่ เช่นว่า   นางกวัก...หรือว่า นารายณ์ ทรงโค   หรือว่า  พระศิวะ  หรือว่า เศียร์พ่อแก่ หรือว่า ................อีกหลายๆอย่างที่ก้ำกึ่งพระท่านไดพอทราบข้อมูลบ้างขอความชัดเจนให้หน่อยซิครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:10:48 AM »

มันอยู่ที่ใจ

****พระ ก็ 3 , 5 , 9 , 39 ดอก แล้วแต่พิธีด้วย แล้วแต่ความพอใจด้วย
***ผี ต่างๆ ก็ 1 ดอก   หรือไม่ต้องไหว้ก็ได้

เพราะเราคือชาวพุทธ มี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่ตั้ง ดังนั้นเราไหว้แค่ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ก็พอแล้ว และ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นสิ่งสูงสุด

ส่วน ผีต่างๆและอื่นๆ เราให้ให้บุญเขาก็พอ  (เมื่อเขารับบุญจากเรา เราก็เป็นนายเขา)ไม่ต้องไหว้หรอก 

หรือจะไหว่ก็ได้ ไม่มีใครว่าครับ  Tongue

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:17:08 AM »

นอกเรื่องนิดหนึ่ง  Tongue

กุมารทอง ที่บ้านท่านเป็นไงบ้าง  Tongue

ส่วนที่บ้านผม เมื่อเช้ายังมาหาผมเลย แต่ไม่ยักจะใส่ชุดทองนะ  Cool  แต่ใส่กระโปรง สวยๆราคาแพงๆมาครับ  Tongue (เนื่องด้วยผมจ่ายบุณให้เขาไง เขาจึงมีกระโปรง สวยๆใส่ และมีเงินด้วยนะ)  Cool

แต่ผมไม่ได้ไหว่เขานะ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:33:42 AM »

ส่วน ผีต่างๆและอื่นๆ เราให้ให้บุญเขาก็พอ  (เมื่อเขารับบุญจากเรา เราก็เป็นนายเขา)ไม่ต้องไหว้หรอก 
หรือจะไหว่ก็ได้ ไม่มีใครว่าครับ  Tongue
.ใช่ๆๆ

กุมารทอง ที่บ้านท่านเป็นไงบ้าง  Tongue

ส่วนที่บ้านผม เมื่อเช้ายังมาหาผมเลย แต่ไม่ยักจะใส่ชุดทองนะ  Cool  แต่ใส่กระโปรง สวยๆราคาแพงๆมาครับ  Tongue (เนื่องด้วยผมจ่ายบุณให้เขาไง เขาจึงมีกระโปรง สวยๆใส่ และมีเงินด้วยนะ)  Cool

โอ้โห   คุณเซียนทั้ง 2     เลี้ยงกุมารซะด้วย   Shocked Shocked
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:41:41 AM »

ไม่ได้เลี้ยง (ไม่ได้ไปรับหรือเช่ามา) แต่เขาอยู่ที่นี้อยู่แล้ว เมื่อผมมาอยู่ เขาก็แสดงตน ผมก็ให้เขาอยู่ต่อไม่ได้ไล่ แถมยังจ่ายบุญให้เขาอีก (ก็เราเป็นนายเขาเราก็ต้องให้เขา เราโตแล้ว เราจะไปเอาของเด็กหรอ อายผีตายเลย  Cool คุณ นิมิตว่าจริงไหม)

pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:59:17 AM »

สวัสดีครับครู    ครูไม่ไปงานประกวดพระเครื่องหรือครับ............ผมคงจะไปพรุ่งนี้ครับวันนี้เตรียมตัวไม่ทัน........******พระ ก็ 3 , 5 , 9 , 39 ดอก แล้วแต่พิธีด้วย แล้วแต่ความพอใจด้วย
***ผี ต่างๆ ก็ 1 ดอก   หรือไม่ต้องไหว้ก็ได้
  ไช่ครับตรงที่ว่า แล้วแต่พิธี ....ส่วนตรงที่ครูบอกว่าแล้วแต่ความพอใจ ผมกลัวว่า ......แต่ก็มีนะครับ อย่า  ป๊าผม เค้าจุดธูปไหว้  เต่า หลวงพ่อหลิว ครั้งละ 9 ดอก ส่วนคนอื่นๆ กับไหว้ 3 ดอก  งง เลยผมถามก็บอกว่า คนอื่นไม่รู้ แต่เค้าๆว่าไหว้ 9 ดอก ครับ  .....// กุมารทองหรือครับครู ...3-4 งวดติดๆ แล้วครับ...อิอิ คิดเอาเองครับ   ....สรุปว่า น้องคนที่เอามาให้ไม่ยอมเอากลับไปเลย   ผมก็เลยเอาไว้ในตู้ครับ  เดี๋ยวได้กล้องเมื่อไหร่จะถ่ายรูปไปให้ครูดู ครับ......เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากวันนั้น 3-4 วันผมพูดขึ้นมาลอยๆว่า ถ้าผมขาย มิกเซอร์ ได้ แล้วผมจะบูชาไว้  ครูเชื่อไหม วางขายมา3-4 เดือนขายไม่ได้  หลังจากพูดวันนั้น มีคนมาซื้อไปเลย 32000  สุดยอดเลย ครับ...พอผ่าน3วันน้อง คนที่เอากุมารทองมานั้นมาบอกว่า  ฝากไว้ก่อนนะครับพี่ สิ้นเดือนเดี๋ยวผมมาเอาคืน ผมใจหายเลย แต่แล้วก็ผ่านไป ป่านนี้ยังไม่มาเอาคืนเลย ครับครู แต่ผมไม่ได้บอกน้องเค้านะว่าผมบนอะไรไว้   ผมว่าสู้กุมารทองของครูไม่ได้....ใส่กระโปรงด้วย สวยๆ ................... ...น่าสนใจครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:00:23 AM »

สวัสดีครับคุณ นิมิต.......ผมขายมิกเซอร์ได้แล้วนะ...ไม่เห็นเค้า เข่าอ่อนเลย.........กุมารช่วยๆ 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:06:59 AM »

สวัสดีครับคุณ นิมิต.......ผมขายมิกเซอร์ได้แล้วนะ...ไม่เห็นเค้า เข่าอ่อนเลย.........กุมารช่วยๆๆๆๆๆ
แจ๋วมากครับพี่ pkke             กุมารทอง 

เห็นบอกขายมิกส์ผมหลายเดือนแล้วนะนี่  รู้สึกว่า 35000 กว่าๆหรือไงนี่แหละ  Tongue Grin
อย่างนี้น่าเก็บไว้เองนะครับพี่  Smiley

แต่ควรบอกลุงที่ขายด้วยห้ามปล่อย   หรือปล่อยก็ดูราคาดีๆๆ   เดี๋ยวเป็นเรื่องอีก  Tongue

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:11:16 AM »

**เห็นบอกขายมิกส์ผมหลายเดือนแล้วนะนี่  รู้สึกว่า 35000 กว่าๆหรือไงนี่แหละ ** แหม...ได้ยินเสียง ..กัดฟัน ก๊อดๆๆ เลยนะวันนั้น...ไม่ไช่ผมนะ   คนซื้อไปครับ............เอ?ผมอ่านหลายๆรอบเรื่องกุมารทองของครูพรเทพ...ยังงัยๆอยู่นา....?
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:11:23 AM »

ถ้าผมขาย มิกเซอร์ ได้ แล้วผมจะบูชาไว้  ครูเชื่อไหม วางขายมา3-4 เดือนขายไม่ได้  หลังจากพูดวันนั้น มีคนมาซื้อไปเลย 32000  สุดยอดเลย ครับ
อย่างนี้ต้องฟ้องกรมแรงงานผี ข้อหาใช้แรงงานผีเด็ก ขนาดกุมารยังไม่เว้น Cool  Cool Cool

***ที่ไหว้9ดอกเพราะมีความเชื่อว่าเลข9เป็นเลขมงคล จะกี่ดอกก็ได้ครับ อยู่ที่ใจไงครับ ชอบ 9 ดอกก็ไหว้9ดอก

***ส่วน 3 ดอกเป็นของชาวจีนครับ (ดูจากตำราจีน หนังจีน เขาไหว้แค่ 3 ดอกเองครับ แต่เขามีธูปใหญ่ธูปเล็กนะครับ  Cool ของไทยมีขนาดเดียว  Cool แต่มีหลายดอกครับ  Cool  )

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:14:55 AM »

เอ?ผมอ่านหลายๆรอบเรื่องกุมารทองของครูพรเทพ...ยังงัยๆอยู่นา....?

Cool Cool Cool

ลูกคนเล็กผมเป็นผู้หญิง เวลากุมารมาหาก็จะมาในหน้าลูกสาวครับ

ถ้ามีเรื่องใหญ่ก็จะมาหลายตน  Cool  มีทั้งลูกสาวและลูกชายคนรองและอื่นๆ(หน้าอื่นๆ)ครับ

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:15:37 AM »

วันปีใหม่ ผมจะไปไหว้ศาล  เจ้าพ่อมังกร เขียน ตรงที่คลองเตยทุกปี....เค้าให้ไหว้   12  และแบ่งกระถางๆ ละ4 ครับ ก็อีกแบบนึงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์