ซำบายดี..ลาวใต้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:34:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซำบายดี..ลาวใต้  (อ่าน 32828 ครั้ง)
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:05:44 PM »

เนื่องจากกระทู้อื่นๆ ในบอร์ดเก่ารูปไม่แสดง ก็เลยย้ายได้แต่กระทู้ของตัวเอง
เพราะลิงค์รูปมาจากที่อื่น  Tongue   ติดตามชมกันอีกรอบครับ..

เอารูปไปเบิ่งลาวใต้ช่วง 8-13 มิ.ย. มาฝากกันครับ
จากกล้องดิจิตอล Nikon Coolpix 5100 และ Fuji  S5500

(กด F11 ก่อนรับชมด้วยนะครับ  Tongue )

1. เริ่มที่น้ำตกหลี่ผี (สี่พันดอน)  ไปดูความยิ่งใหญ่กันเลย

member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:08:21 PM »

เครื่องมือที่สร้างเอาไว้ตักปลา..

ชาวบ้านกำลังใช้ ยอยกมือหาปลา (อันนี้ใช้มือยกจริงๆ)

นี่ไงปลาที่ได้..

สันดอนทราย..หาดูยากไม่ค่อยจะมีเนื่องจากน้ำแรงมาก

member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:13:01 PM »

2.น้ำตกคอนพะเพ็ง (หรือไนแองการ่าแห่งเอเชีย)

แม้จะเป็นแหล่งท่องเที่ยวไปแล้วแต่ก็ยังเห็นการดำเนินชีวิตตามปกติ พ่อลูกช่วยกันหาปลา..

member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:17:34 PM »

3.วัดภู โบราณสถานที่ถูกจัดขึ้นป็นมรดกโลกไปแล้ว แห่งเมืองจำปาสัก
   วันที่ไปคนไทยมาเที่ยวกันเต็มเลย เสื้อเหลืองเต็มวัด จนกลับมาที่เฮือนพักฝรั่งถามว่าทำไมใส่เสื้อเหลืองกัน

member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:20:07 PM »

บรรยากาศสองข้างทางระหว่างไปและกลับวัดภู  วิถีที่นี่ยังผูกพันกับการทำนา

บรรยากาศตอนเช้าที่เฉลียงเฮือนพักที่จำปาสัก

member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:21:50 PM »

4. น้ำตกตาดฟาน
    เวลาน้อยและฝนตกทางลงเลื่อนมากไม่นั้นจะลงไปสำรวจด้านล่าง

member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:27:40 PM »

5. น้ำตกตาดเยื้อง

รุ้งกินน้ำ

มุมพักผ่อน ทำสะสวยเชียว

member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:28:50 PM »

6. น้ำตกตาดผาส้วม

ที่ลาวใต้ส่วนมากจะมาเที่ยวน้ำตกกัน ส่วนวัดต้องไปลาวเหนือ (ว่างๆ จะเอารูปมาฝากไปมาเมื่อปลายปีที่แล้ว)

member
*

คะแนน985

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:33:04 PM »

7. เมืองสาละวัน

ตร.ลาวกับรถโดยสารระหว่างตัวเมือง
(สุดยอดเลย มีสาระพัดสัตว์บนรถ และสาระพัดสิ่งของ ไม่เหมือนรถโดยสาร แต่เหมือนรถขายของสะมากกว่า แต่ได้บรรยากาศดี)

ป้ายทะเบียน

เวลารถหยุดจะเห็นภาพแบบนี้ทุกที่..นี่แหละของกินประจำวัน เพราะนั่งรถทีนานมากกว่าจะไปถึงแต่ละแห่ง
มีของขายสารพัดสัตว์เหมือนกันนะ  นกย่าง เนื้อฟาน(เก้ง) เนื้อหมู่ป่า  จิ้งโก่ง และอื่นๆ แต่กินข้าวเหนี่ยวปิ้งไก่ดีกว่า

member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:36:25 PM »

8. น้ำตกตาดเลาะ

วิวเฮือนพักที่นี่สวยดี แถมราคาถูกตกคืนละ 30000กีบ (1 บาท : 264 กีบ)     
     ออกมาที่หน้าระเบียงก็เห็นน้ำตกแล้ว ไม่ค่อยมีคนไทยมามีแต่นักท่องเที่ยวต่างชาติ   
     นอนที่นี่ 2 คืน นานกว่าเพื่อน

น้ำตกตาดเลาะชั้นบน..

ยังเห็นพ่อลูกและชาวบ้านออกมาหาปลาตลอดทั้งวัน

และมีเด็กๆ วิ่งเล่นที่ริมน้ำและโดดน้ำเล่นทั้งวัน

จับมาถ่ายรูปสะหน่อย..

member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:42:41 PM »

รีสอร์ตริมน้ำตก  (ค่าพักที่พักต่ำสุด 6 US ต่อคืน ไปจนถึงมากกว่า 30 US )

ที่เห็นเป็นเฮือนพักมุ้งหญ้าคา นั่นคือที่ซุกหัวนอน (วิวงามมาก ไม่อยากกลับเลย)

ท่าที่มาโดนน้ำเล่นกัน มีเด็กๆ ลาวมาเล่นด้วย  ที่เห็นไกลๆ เป็นน้ำตกชั้นที่สอง

member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:46:27 PM »

ดอกปีบ..

ดอกไม้สัญลักษณ์ลาว (ดอกจำปาลาว)   เวลาเห็นก็ฮำเพลง โถ่ดอกจำปา เวลาชมดอก. ไปด้วยจะได้บรรยากาศมากเลย

ลิงค์เดิม : คลิก

ทริปอื่นๆ ในลาวเหนือดูได้จากที่นี่ครับ..

@ === ซำบายดี ...เมืองลาว === @

เมืองงอย ... สงบ งาม ริมลำน้ำอู

mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 01:28:42 AM »

คุณTongTang เป็นช่างภาพรึเปล่าครับ ถ่ายได้สวยมากเลยครับ  ผมเป็นคนนึง ที่ชอบถ่ายภาพ แต่ถ่ายไม่สวยเลย
ไม่รู้จะทำยังไง ให้ถ่ายได้สวยๆ เหมือน คุณTongTang อิๆ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 10:44:43 AM »

คุณTongTang เป็นช่างภาพรึเปล่าครับ ถ่ายได้สวยมากเลยครับ  ผมเป็นคนนึง ที่ชอบถ่ายภาพ แต่ถ่ายไม่สวยเลย
ไม่รู้จะทำยังไง ให้ถ่ายได้สวยๆ เหมือน คุณTongTang อิๆ

เปล่าครับ..แค่มือสมัครเล่นครับผม แต่ถ่ายมานานแล้วก็เท่านั้น (ยังต้องฝึกอีกเยอะครับ)  Tongue
ผมเริ่มมาจากกล้องฟิล์มครับ พอขยับมาเล่นดิจิตอลก็อาศัยพื้นฐานเดิม

มีคนบอกไว้ว่า ตอนอยู่บ้าน..ถ่ายเล่นให้เยอะๆ
(เป็นการฝึกฝนและทำความเข้าใจกลไกการทำงานและฟังช์ชั่นต่างๆ ของกล้อง)
เวลาออกสนาม ถ่ายให้น้อย แต่ให้คิดให้เยอะๆ ว่าแต่ละรูปที่จะถ่ายเราถ่ายอะไร
แล้วหมั่นเข้าไปดูรูปตามเว็บบอร์ดต่างๆ ครับ เพื่อดูมุมมอง องค์ประกอบ เทคนิค

แต่ก็อย่างจริงจังกับมันมาก ถ่ายรูปให้สนุกครับ แล้วมีความสุขกับมัน

ว่างๆ แวะเข้าไปหาความรู้เพิ่มเติมได้ที่นี่นะครับ  Huh?

สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ

pramas intapibul
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 12:58:02 PM »

ผมเองต้องการไปลาวอย่างท่านไปนี่ครับครับ  บอกวิธีการไปจากบ้านเราให้เราฟังบ้างซิครับ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 12:45:26 PM »

ต้องถามก่อนครับว่า เคยเที่ยวแบบ BackPack มาก่อนหรือเปล่าครับ
ทั้งในเมืองไทยและต่างแดน เพราะถ้าเคยมันก็ง่ายขึ้น
ว่าแต่อยากไปไหนของลาวละครับ จะลาวเหนือ ลาวกลางหรือลาวใต้
เพราะต้องเจาะลงไปทริปเดียวเที่ยวไม่หมดหรอกครับ  Tongue

ถ้ารู้ว่าจะไปส่วนไหนก็บอกมาครับจะได้แนะนำถูก
ส่วนข้อมูลเดินทางแบบ BackPack ไป serch หาได้ที่บอร์ดนี้เลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง  Lips Sealed

บอร์ดสะพายเป้ท่องโลก

สำหรับข้อมูลเที่ยวลาวใต้ ไปอ่านดูที่กระทู้นี้ครับ.. ส่วนลาวเหนือยังไม่ว่างเอาลงต่อครับ

ขอเซียนช่วยบอกรถโดยสารลาวใต้หน่อยครับ

ลาวเหนือ : เชียงขวาง - ปากซัน อีกหนึ่งเส้นทางที่น่าไปสัมผัสของนักแรมทาง…

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 06:55:20 AM »

น่าไปเที่ยวจังครับ....  Lips Sealed 
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:28:45 AM »

ภาพสวยจัง   มีบุญนะที่ได้เที่ยวแบบนี้              หาดูได้ยากๆๆมาก            อยากไปต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่  และจะไปร่วมก๊วนกับใครหว่า         ทริปละกี่วัน       น่าสนุกจัง
member
*

คะแนน985

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:17:06 AM »

ภาพสวยจัง   มีบุญนะที่ได้เที่ยวแบบนี้              หาดูได้ยากๆๆมาก            อยากไปต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่  และจะไปร่วมก๊วนกับใครหว่า         ทริปละกี่วัน       น่าสนุกจัง

เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับว่าเรามีความฝันที่อยากจะเดินทางไปไหนๆ โดยไปตามใจฝันหรือเปล่า
เพราะโอกาสที่จะไปตามปกติก็คงมีไม่มาก ต้องใช้ความอยากเป็นแรงพักดัน 
อีกอย่างก็เรื่องงบประมาณ Tongue

สำหรับการท่องเที่ยวในลาวไม่ใช่เรื่องยากครับ ไปคนเดียวยังได้
เพราะระหว่างทางเจอสาวไทยใจกล้า เดินทางท่องเที่ยวคนเดียวออกบ่อย
งบประมาณก็แล้วแต่ครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะพักแบบสบายหรือประหยัด
บางคนแค่ไปหลวงพระบางก็หมดเป็นหมื่นเพราะไปกลับด้วยเครื่องบิน
แต่ผมเท่าที่ไปมาหมดแค่ 4000 กว่าบาท (สำหรับอาทิตย์กว่าๆ)

ทริปหนึ่งจะไปกี่วัน ถ้าลาวใต้ก็อย่างน้อยๆ 3-4 วันกำลังดี
ส่วนลาวเหนือแนะนำว่าควรไปไม่ต่ำกว่า 5 วัน หรือ 1 อาทิตย์ขึ้นไปจะดีมาก
เพราะจะต้องเสียเวลาไปกับการเดินทางสะมาก ระหว่างเมืองแต่ละเมืองใช้เวลาเดินทางเกือบวัน
รถโดยสารก็มีเฉพาะ เส้นทางก็ลำบากกว่าลาวใต้มาก บางเส้นทางใช้บริการเรือโดยสารได้

ถ้าเอารถไปเองก็ดีไปอีกอย่าง (รถต้องไม่ติดไฟแนนซ์)  โดยเฉพาะลาวใต้สะดวก (ไปแค่ 2 วันก็พอ)
บางคนเอาจักรยานไป บางคนเอามอเตอร์ไซน์ขับเทียว ทั้งไปเป็นกลุ่มและเดี่ยว
ส่วนเพื่อนเที่ยวแบบนี้ก็ต้องหาคนที่ชอบละครับ หรือไปหาตามบอร์ดท่องเที่ยวได้ มีการแชร์เที่ยวเสมอๆ  Tongue

sengphone
member
*

คะแนน0

Man in Laos

sengphone@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:43:15 PM »

Dear:  Mr TongTang. can i join with you if you ok . please teach me  how to post picture in webboard  i will show my picture Huh? Huh? more than here 

thanks ขอบคุณ
Sengphone
member
*

คะแนน985

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 12:02:29 AM »

Dear:  Mr TongTang. can i join with you if you ok . please teach me  how to post picture in webboard  i will show my picture Huh? Huh? more than here 

thanks ขอบคุณ
Sengphone

สบายดี..Sengphone

Pls. see url this link . I use internet ervery day.  and you have the picture from loas you can post this link ok. 

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?board=7.0

End this year . I will go to north laos again.  after I don't go few year
hs9nba
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 09:49:10 PM »

HAPPY2!!  ภาพสวยมากครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์