โครงงาน อินเวอร์เตอร์ (หลงสุรินทร์)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:59:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงงาน อินเวอร์เตอร์ (หลงสุรินทร์)  (อ่าน 38572 ครั้ง)
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 03:54:41 PM »

พี่ครับแล้วหม้อแปลงของUPSมันกี่Vกี่Aอะครับ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:59:44 PM »

ท่านหลงเอามาเต็มๆเลยนะ จะโดน ให้ทดลองเท่านั้น ห้ามขายหละ ไม่ค่อยจะไว้ใจเลย
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:15:15 PM »

ผมก็เคยทำเหมือนกันครับ แต่มันน่าแปลกตรงที่ว่าไม่สามารถใช้หม้อแปลงทอรอยด์ มาแปลงไฟได้ จากการวัดพบว่าเกิดกระแสกระชากจำนวนมาก แถมทางด้านเอาพุตยังมีแรงดันออกมาน้อยอีกตั้งหาก
แต่ถ้าเปลี่ยนหม้อแปลงทอรอยด์ มาเป็นแกน EI กลับใช้งานได้เป็นปกติ ทั้งๆที่เป็นหม้อแปลง 12-0-12  เหมือนกัน   ผมเลยทดลองเพิ่มความถี่ให้สูงขึ้นไปอีก กลับพบว่ากระแสกระชากเริ่มลดลงแรงดันเอาพุตเริ่มออกเป็นปกติ ได้ประมาณ 225 โวลต์ แต่ก็ไม่สามารถไปใช้กับอุปกรณ์พวกมอเตอร์ได้เนื่องจากความถี่สูงเกินไป ผมเลยคาดเอาว่าเหม้อแปลงทอรอยด์ไม่ค่อยเหมาะกับความถี่ต่ำมั้งครับ

แต่ไม่ทราบว่าคุณ หลง สุรินทร์ เจออาการแบบเดียวกันป่าวครับ เลยต้องเปลี่ยนไปใช้แกน EI แทนแกนทอรอยด์ อะครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:15:16 AM »

มีตัวนึงผมใช้หม้อแปลงทอรอยด์ ประมาณ3แอมป์ ก็ใช้ได้ดีครับแต่ดูทีวี21นิ้วประมาณครึ่งชั่วโมงมันร้อน ผมเลยทำหม้อแปลงE,I ประมาณ7แอมป์ ใช้ไฟทั้งบ้านเลย เมื่อวันอาทิตย์ กำลังจะเดินท่อน้ำมาหาที่กลองน้ำ ไฟดับ ยังใช้สว่าน550Wเจาะปุคและเจาะกำแพงสองชั้นให้ท่อผ่าน สว่านไม่มีหยุดใช้เหมือนไฟฟ้าเลย กำลังคิดจะทำเป็น SINE อยู่แต่เป็นรูป SINE ได้ประมาณ80%เอง ใช้เกี่ยวกับขดลวดจะได้ไม่หนวกหูเสียงผมใช้อ๊อปแอมป์8ขามีอ๊อปแอมป์ข้างในสองตัว ใครทำได้ขอลอกมั่งครับ สุดความสามารถแล้วครับ ไม่เคยเห็นด้วย จับอ๊อปแอมป์มานั่งคิดเกือบครึ่งวันเลยนะครับ รู้งี้เรียนอิเล็คซะก็จะดี ไม่น่าเรียนช่างเชื่อมมาเล๊ย เรียนมาก็ไม่ได้ตามสายงาน ดันไปใช้อิเล็ค ไฟฟ้า ช่างกล คอลโทรน คนแก่เซ๊งๆ งง เศร้าจัง
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:29:15 AM »

แล้วผมจะแก้ยังไงดีอะครับ เรื่องกระแสกระชากอะ เพราะเสียดายหม้อแปลงทอรอย์มากๆๆเลย หรือว่าวงจรผมโดนสัญาญรบกวนอะครับ เพราะมันกระชากเป็นความถี่ต่ำๆๆ อะครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:46:37 AM »

ทำวงจรแบบไหนครับ ไฟ12โวลย์ตกหรือเปล่า ถ้าจะให้ดี ไฟเลี้ยงใช้9โวลย์กำลังดีเข้าหม้อแปลงค่อยเป็น12โวลย์ ป้องกันแบตเตอร์รี่ไฟตก ใช้ SCR เป็นตัวจับเวลาไฟอ่อนแล้ววงจรตัดก็ได้ หรือใช้อ๊อปแอมป์เปรียบเทียบแรงดันก็ได้ครับ แล้วแต่เราจะคิดออกแบบ ผมคิดทำเป็น SINE ทำได้แค่นี้ ไม่ได้ใช้สัญญานป้อนกลับ แต่วงจรจะเยอะกว่าเดิม เอาแค่เอาไฟไปใช้กับเครื่องใช้ที่เป็นขดลวด ไม่มีเสียงก็พอแล้วหละ เอารูปมาให้ดูด้วย
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:27:16 AM »

พี่กานครับ ผมขอวงจรของพี่มาเป็นตัวอย่างได้ไหมครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:56:29 PM »

วงจรไหนครับ ที่ใช้ปัจจุบันก็เหมือนในกระทู้ครับ รูปที่ถ่ายมาให้ดู ใช้ TL082 ครับ แกะไอซีมาจากปรีเก่าๆ ดูจาก ECG แล้วมันน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้ ใส่เลย คิดเดี๋ยวนั้นทำเดี๋ยวนั้น แต่เกือบครึ่งวันนะ เสียเวลาทำหม้อแปลง ทำสองรอบอะ หม้อแปลงตัวเล็กนิดเดียว กระออกมาเกือบ2แอมป์ +28 0 -28 มันเกินความจำเป็น ใช้แค่ +15 0-15 กระแส500มิลแอมป์ก็พอ ทำแค่ OSC เฉยๆ OUTPUT ยังไม่ได้ใส่ จะใช้ทั้ง NPN และ PNP เอาไว้ใช้แบทชาร์จจากกังหันลม ใช้ตู้เย็นไปเลย วงจรให้สำเร็จก่อนจะคิดให้ใหม่ ผมจำไม่ได้แล้ว ทำใหม่คงไม่เหมือนเดิม แต่ใช้ได้เหมือนกัน  งง
mikaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 01:29:33 AM »

วงจรของคุณหลงก๊อปมาจาก elecfreeใช่ไหมครับ
มันคุณ ๆ อยู่นะถ้าสำเร็จแนะนำวงจรเฟตให้ด้วยนะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์