ampรถนะครับ ใช้driver 2sd667 กับ 2sb647 .จะใช้เบอร์อะไรแทนได้บ้างครับให้สัญญาณ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 05:38:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ampรถนะครับ ใช้driver 2sd667 กับ 2sb647 .จะใช้เบอร์อะไรแทนได้บ้างครับให้สัญญาณ  (อ่าน 20189 ครั้ง)
rangsit
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 06:57:14 PM »

ampรถนะครับ ใช้driver 2sd667  กับ 2sb647 .จะใช้เบอร์อะไรแทนได้บ้างครับให้สัญญาณดีขึ้นและแรงขึ้นนะครับ
แอมป์ใช้ไฟ 24 v  output ใช้ktd998 กับktb778 ครับ มันเป็น 4 ch ครับ ส่วนch หลัง บริดจ์ครับขับซับ 10นิ้ว และผมขนานใช้ktd998 กับktb778 เข้าไปอีก2คู่ครับ c ผมเปลี่ยนเป็นของwima แต่ไดโอดใช้ของเดิมครับ เหลือ c คลัปปิ้งนะครับ ยังไม่ได้ใส่ครับ ค่า มัน 4.7 ไมโคร นะครับ ผมซื้อ ตัวละ 35บาทนะครับ ส่วน ktd998 กับktb778   คู่ละ 70 ครับ และfet ที่สวิตส์ชิ่ง ผมยังไม่ได้ขนานา ถ้าผมขนานเข้าไปจะใส่กี่ชุดดีครับ แล้วประสิทธิภาพจะดีขึ้นไหมครับ ลองฟังแล้วเบสแน่นกว่าเก่าเลยครับและตอนนี้ผมอยากลองโมภาคจ่ายไฟดูนะครับ  ที่ผมลองทำดูเพราะแอมป์ผมซื้อมาถูกนะครับ  ถ้ามันพังคงซ่อมได้ไม่ยากครับ เพราะมันเคยกลับบ้านเก่ามาแล้วครับ
c ภาคจ่ายไฟ4700 *2 เขียนมาซะยาวเลยครับ เดียวผมจะเอารูปที่โมมาแล้วมาลงให้ดูนะครับ เผื่อท่านอื่นๆจะสนใจบ้างครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณทุกคนครับ

rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 07:02:24 PM »

เดิมๆครับยังไมได้ทำอะไร
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 07:04:44 PM »

ด้านหลังครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 07:07:29 PM »

ตู้ลำโพงครับที่ผมทำเองครับ เบสลอยเบาะสะเทือนเลยครับแต่แอมปืนี้ละครับยังไม่แรงพอครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 07:09:43 PM »

ลำโพงที่ผมใช้ครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 10:34:27 PM »

รีด พลังแอ็มป์รถให้ออกมาดีเท่าที่มันจะให้ได้

ดูจากภาพแล้ว  หม้อแปลงใหญ่ใช้ได้เลยครับ 
ถ้าจะขนานเฟ็ทไปอีกซักคู่นึงผมเองก็คิดว่าคงไม่น่าเป็นปัญหา

"อย่างไรก็ตามรอคำตอบของท่านอื่นที่เชี่ยวชาญดีกว่า"

(เพราะผมก็ชอบโมฯเล่นเล็กน้อยประมาณเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ แล้วก็อยากทราบคำตอบด้วยเช่นกันครับ)

แต่ที่แน่ๆ หากการขนานเฟ็ททำได้ ก็เท่ากับได้ความแรงมาด้วยแน่นอน
...ผมขอเสนอแนวทางนี้เพิ่มเติมครับ  พื้นที่มีพออยู่แล้ว

ไดโอดกับซีชุดเดิม เอาไว้จ่ายให้สองแชแน่ลกลางแหลม
ส่วนแอ็มป์สองช่องที่บริดจ์ขับซับ ตัดภาคจ่ายไฟเดิมออกก่อน (จากที่เล่ามา ขนานทรานซิสเตอร์ลงไปแล้วใช่ไหมครับ)
ให้ใช้อีกชุดก็จะได้พลังจ่ายไฟที่เต็มอิ่มและไม่แย่งกับกลางแหลม
...ไดโอด(อัลตร้าฟาสท์MUR1620/1620Rก็ได้)ชุดใหม่ 
...ซี(โลว์อิมพีแด้นซ์)ชุดใหม่ฮาร์ดไวร์ลงไปใหม่

ถ้าต้องการเสียงดีขึ้น ซีคัปปลิ้งตัวดำๆ(เช่นพวกเอสซีอาร์)น่าจะให้เสียงได้เข้าท่ากว่าเบนนิคเหลือง
ส่วนอ็อปแอ็มป์ ลองหาพวกOPA2132  2604 เปลี่ยนลงไปแทนอ็อปแอ็มป์เดิมดูครับ  จะได้เสียงที่เป็นSQมากขึ้น

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:05:15 AM »

พี่WatHF100 ใช้ ไฮบริดช์เกณโคลนรึเปล่าวครับ  พี่จ่ายไฟให้กี่โวลท์ครับใช้วงจรทวีแรงดันใช้ใหมครับ Lips Sealed Lips Sealed

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:23:03 AM »

ความเห็นของผม ผมว่าจะทำให้มันแรงมันคงได้ไม่เท่าไรนะครับ เพราะว่าลำโพงตัวนี้ค่อนข้างจะกินวัตต์เอาการนะครับ ผมว่าถ้ามีลำโพงที่มันกินวัตต์น้อยกว่านี้มาลองดูครับว่าเสียงเป็นอย่างไร โดยที่เราไม่ต้องไปทำที่แอมป์ หรือจะออกแบบก็ให้ทำเมนแอมป์ใหม่ใช้ไฟป้อน 70-85 Vอันนี้แหละได้แน่ครับ นี่สังเกตุจากอุปกรณ์นะครับ ต้องลองนะครับถึงจะรู้ การทำย่อมทำได้คราวนี้ต้องคำนึงถึงว่างบประมาณมันจะบานปลายหรือป่าว แล้วทำแล้วมันได้ผลกี่เปอร์เซนต์ ต้องดูจากคนที่เคยทำครับ
      ส่วนตัวผมไม่ค่อย โมด์เท่าไหร่ถ้าต้องการทำให้ได้ตามที่ต้องการ ก็คือลงชุดจ่ายไฟใหม่ แล้วก็ทำเมนแอมป์ใหม่เลยใช้เลย คราวนี้เราเลือกได้ว่าจะให้กำลังมันแค่ไหน แต่มันต้องลงทุนมากครับ  Tongue Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:25:13 AM »

ชัดเจนแจ่มแจ๋วตรงประเด็นเลยคับ พี่น้อย นั่นคือ"สุดยอดปราถนา" ในการทำแอ็มป์รถวัตต์สูงๆอัด"ซับจอมดื้อ"   

(ผมก็มีโครงการทำแอ็มป์อยู่เช่นกัน แต่ไม่ทำไฟสูงขนาดนั้นเพราะใช้ขับสามทางทั้งระบบ  ไฟเลี้ยงคงซักบวกลบห้าสิบกว่าโวลท์ เพราะมีซีทนได้ไฟเพียง๖๓โวลท์ คงใช้บอร์ดจ่ายไฟของไอซีอี เพราะสะดวก.....ช่วงนี้จึงขอเรียนรู้กับพี่ๆก่อนครับ)   
เพราะในรถผมแบบสามทาง ดอกทุ้ม๑๒นิ้ว ความไว๙๖ดีบี  ขับง่ายครับ เข้ากับกลางแหลม๙๕ดีบีได้ดีใช้ได้

เรียน คุณเชาวรินครับ
ใช่ครับเกนโคลนแบบง่ายๆ (วงจรที่นำเสนอโดย ปีเตอร์แดเนี่ยล ชิบ๑ตัวใช้อาร์อินพุทกับอาร์ฟีดแบ็ครวมสองตัวก็จบครับ)
  โดยผมต่อแบบบริดจ์3875หนึ่งคู่ต่อแชแน่ลครับ 

หลอด12AU7หน้าทำหน้าที่บัฟเฟอร์สัญญาณ  เท่านั้น (ใช้ไฟต่ำครับ ผมยังไม่ชอบใช้วงจรทวีแรงดัน อนาคตถ้าจะทำปรีแบบสมบูรณ์แบบคงใช้ไฟโวลท์สูงอย่างเครื่องบ้านไปเลย)  ภาคจ่ายไฟใช้เร็คกูเลทลิเนียร์แยกอิสระให้ทุกภาคครับ
บวกลบสิบเก้าโวลท์ให้หลอด  บวกลบหกโวลท์ให้ใส้หลอด และบวกลบสิบหกโวลท์ให้อ็อปแอ็มป์ภาคปรี+วงจรบริดจ์ ครับผม
......ผมไม่ชอบใช้ปรินท์ ถ้าวงจรไม่มากมายเกินไปแล้วละก็  มักจะทำแบบฮาร์ดไวร์อย่างเดียวครับ

ที่มาคือ
ได้ซากแอ็มป์เก่าๆมาเช่นกันครับฝาก็ไม่มี  หม้อแปลงขนาดพอประมาณ  ใช้มอสเฟ็ทห้าสิบแอ็มป์สามคู่ขับ  ........แนวคิดก็คล้ายๆกับเจ้าของกระทู้ครับ(แต่ของพี่เจ้าของกระทู้หม้อแปลงไฟดูบึกบึนกว่า)

ดูแล้วพอมีแวว จึงตัดภาคขยายเก่า(สี่แชแน่ล)ออกไป (กลายเป็นอะไหล่สำรอง ฮ่าๆๆ)   เปลี่ยนซีภาคจ่ายไฟไปเกือบทั้งหมด 

....ไฟออกจากภาคจ่ายไฟหลักตอนนี้ยังไม่ได้วัดครับ  (น่าจะยี่สิบกว่าๆไม่เกิน สามสิบเพราะใช้ซีทนไฟ ๓๕โวลท์)   ไดโอดชุดเดิม (ชอร์ทกี้๑๐แอ็มป์ของฟูจิ) ใช้เป็นต้นกำลังให้ภาคเร็คกูเลทของปรี+วงจรบริดจ์ และหลอด
ส่วนภาคขยาย ใช้ไดโอดชอร์ทกี้ ๔๐แอ็มป์ ๔ตัว ต่อแบบบริดจ์(ฟูลเวฟ)  ใช้ซีชุดใหม่ แยกอิสระจากภาคปรี(ของแน่อยู่แล้ว)

หวังผลด้านการส่งผ่านไฟที่ "แรง เร็ว เรียบ" เท่าที่ของเดิมๆจะให้ได้ (เนื่อจากลำโพงผมไม่กินวัตต์ และอิมพีแด้นซ์ไม่ต่ำกว่า ๔โอห์ม (ทุ้มเป็น ๘โอห์มด้วย) จึงหวังผลได้ว่า"ขับได้แบบพอใช้+พอใจ"ครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 04:05:38 PM »

ขอบคุณ พี่น้อย และ คุณWatHF100 และทุกคนด้วยนะครับ
ที่ให้แนวคิดและความรู้ ขอบคุณจากใจเลยครับ Cheesy Embarrassed

ที่คุณWatHF100 บอกว่า ไดโอดกับซีชุดเดิม เอาไว้จ่ายให้สองแชแน่ลกลางแหลม
ส่วนแอ็มป์สองช่องที่บริดจ์ขับซับ ตัดภาคจ่ายไฟเดิมออกก่อน และให้ใช้อีกชุดก็จะได้พลังจ่ายไฟที่เต็มอิ่มและไม่แย่งกับกลางแหลม ...ไดโอด(อัลตร้าฟาสท์MUR1620/1620Rก็ได้)ชุดใหม่ 
...ซี(โลว์อิมพีแด้นซ์)ชุดใหม่ฮาร์ดไวร์ลงไปใหม่
ต้องทพยังไงบ้างครับ ผมชอบมากๆเลย และรูปที่คุณWatHF100ลงผมอยากดูรูปใหญ่ๆได้ไหมครับ  รบกวนด้วยนะครับ ผมอยู่ จ .พิษณุโลกนะครับ มีร้านอิเลคหลายร้านครับ  ส่วน ขนานเฟ็ทผมก็อยากทำครับ แต่มันมีหลายคู่นะครับผมไม่รู้ว่าจะเพิ่มคู่ไหนก่อนดีครับตรงหม้อแปลง
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 05:05:18 PM »

เฟ็ทของคุณอยู่ทางซีกใกล้ๆหม้อแปลง  สามคู่  (คล้ายกับของผมซึ่งก็ใช้สามคู่พอๆกัน)  ส่วนอีกฟากอยู่ใกล้ๆซีมีคู่เดียวคือไดโอด

การขนานเฟ็ทเพิ่มต้องศึกษากันต่อถึง  ภาคไดรฟ์มอสเฟ็ทว่า แข็งแรงพอหรือเปล่า
เพราะที่เกทของเฟ็ทมีตัวเก็บประจุแฝงค่อนข้างมาก ตัวยิ่งใหญ่+กระแสสูงๆยิ่งมีความจุที่เกทมาก
มันจึงต้องใช้วงจรที่ไดรฟ์กระแสได้สูงพอด้วย (เพื่อเอาชนะตัวเก็บประจุแฝงนี้)

มีที่ยึดเฟ็ทหรือเปล่าอันนี้คือประเด็นใหญ่
ถ้าไดรฟ์เดิมไม่แข็งแรง  เราอาจจะต้องเอาสัญญาณมาผ่านภาคไดรฟ์ด้วย แล้วขนานเฟ็ทเพิ่ม
แต่ถ้าหม้อแปลงเดิมๆ ขนานเฟ็ทไป กระแสก็จะมาอั้นกันที่หม้อแปลงอยู่ดี
สู้ทำอย่างที่พี่น้อยว่าไม่ได้ คือคิดใหม่ทำใหม่ไปเลยง่ายกว่าแยะ

(ภาคจ่ายไฟมันคือแอ็มป์ดีๆตัวหนึ่งนี่เอง ขยายสัญญาณความถี่สูงหลายสิบกิโลเฮิร์ทช์ มีหม้อแปลงเป็นโหลด ขาออกก็เอามาแปลงเป็นไฟตรงใช้   ความถี่สูงๆ จึงเหมาะกับไดโอดและซีที่ทำงานย่านความถี่สูงๆได้ดี)

ดูภาพที่ผมฮาร์ดไวร์+โมฯ หรือครับ  ยุ่งยากไป ดูแล้วจะงงเปล่าๆครับ
ดูวงจรดีกว่าไหมครับ เข้าใจได้ง่ายกว่า (เอามาจากเว็ป ตปท ครับ)

การตัดภาคจ่ายไฟก็คือ ขูดปรินท์ที่จะมาจ่ายไฟให้แอ้มป์ช่องนั้นๆ
ต่อสายออกมาจากขั้วขาออกของหม้อแปลง  เอามาผ่านไดโอด  ผ่านซี แล้วต่อสายลงไปตรงๆที่ขาไฟของเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์(วงจรแอ็มป์ส่วนใหญ่คือขาคอลเล็คเตอร์กระมัง)
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 06:30:17 PM »

รูปครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 06:33:04 PM »

รูปครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 06:47:00 PM »

จากรูปพอจะทำอะไรได้บ้างครับ
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:53:56 PM »

ผมจะลองเปลี่ยนเป็น ไดโอด(อัลตร้าฟาสท์MUR1620/1620R ดูครับ และจะขนาน ktd998 กับktb778 อีกครับ ส่วนอ็อปแอ็มป์ พวกOPA2132  2604  ราคาแพงไหมครับ มันใช้ตั้งหลายตัว

อีกอย่างนึงครับถ้าผมพันขดไฟเข้า และ ไฟออก เพิ่มอีกละครับโดยตัวแกนมันจะต้องเปลี่ยนไหมครับจะลองดูนะครับ ทำเสร็จแล้วผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับยังไงคุณWatHF100 ช่วยตอบด้วยนะครับ  ส่วนรูปที่คุณWatHF100 ลงไว้นะครับไม่ทราบว่ามีอีกไหมครับผมเห็นแล้วชอบแบบคุณWatHF100 มากเลยครับ ไม่ทราบว่าคุณWatHF100 มีแอมป์ที่โมแล้วกี่เครื่องครับ
ถ้ารูปในกระทู้เยอะไป กลัวพี่น้อยจะว่าเอานะครับ Cry ยังส่งมาในเมล์ได้ไหมครับ  nnnuuummm1@hotmail.com ครับ
ขอบคุณครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 02:47:15 PM »

ขนานไดโอด ควรใช้เบอร์เดียวกัน"อายุการใช้งานพอๆกันด้วยก็คงจะดี"  แต่ถ้าไม่จำจริงๆเป็นไม่แนะนำครับ

ไดโอดที่เห็นในภาพ จะเป็นแบบชอร์ทกี้ (ของยี่ห้องฟูจิกระมังถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งผลทางเสียงที่แฝงความนุ่มนวลและรายละเอียดดีด้วย  (ถ้าวัดด้วยมิเตอร์เช็คไดโอดจะทราบว่าโวลท์ตกคร่อมตัวมันต่ำกว่าไดโอดธรรมดาร่วมสามเท่า คือเป็นแบบชอร์ทกี้+โลว์ดร็อปเอ้าท์)

แต่ผมไม่อยากแนะนำให้เปลี่ยนไดโอดหากใช้แอ็มป์นี้ขับกลางแหลม เพราะตัวนี้ก็เสียงดีอยู่แล้ว

ดูจากหน่วยก้านของแอ็มป์แล้วถ้าจะโมฯ ใช้ขับกลางแหลมทั้งสี่ช่อง  น่าจะตรงประเด็นกว่านะครับ   ถ้าอยากทำที่ภาคจ่ายไฟ ความคุ้มค่าคงอยู่ที่ประมาณนี้คือ หาไดโอดเบอร์เดิม อีกคู่นึง ซีฟิลเตอร์แบบโลว์อิมพีแด้นซ์คู่นึง (หรือสองคู่เพื่อทำให้สี่แชแน่ลมีความเหมือนกันมากขึ้น) แยกจ่ายให้แต่ละชุด1-2 กับ ,3-4

การที่คุณขนานทรานซิสเตอร์เพิ่ม ก็เท่ากับแบ่งภาระให้แต่ละตัวลงอีกครึ่งนึง(ภาคไดรฟ์เท่าเดิม)การส่งผ่านกระแสไม่เครียด  เสียงจึงเปิดโปร่งกว่าดูมีพลังกว่า
"แต่ทั้งนี้ก็ยังอั้นที่ภาคจ่ายไฟอยู่ดี (ซึ่งแต่เดิมมีไดโอดชุดเดียว+ซีฟิลเตอร์ชุดเดียว)

ภาคจ่ายไฟยุ่งกับมันมากๆดูแล้วจะไม่คุ้มค่า ตามแนวทางที่คุณบอกมา
.....เสริมเส้นลวดนี่เปล่าประโยชน์เพราะจำกัดด้วยแกนเดิมคงคำนวณทำมาแบบพอดีกับกำลังของภาคจ่ายไฟแล้ว
.....ขนานเฟ็ท ดีขึ้นที่เฟ็ท(แต่ละตัว)ทำงานน้อยลง  อาจดีขึ้นบ้าง(แต่ฟังออกหรือไม่ไม่ทราบเช่นกัน) เพราะอั้นที่หม้อแปลงเท่าเดิม และภาคไดรฟ์เฟ็ทเหมือนเดิม
.... ทำภาคไดรฟ์+เฟ็ท +หม้อแปลง+ไดโอด+ซีฟิลเตอร์ เพิ่มอีกชุดก็เสมือนได้ภาคจ่ายไฟใหญ่ขึ้นเท่าตัว "แต่จะเอาพื้นที่ที่ไหนมาลงอุปกรณ์"

ก็อย่างที่พี่น้อยท่านกล่าวไว้ข้างต้น  ทำแอ็มป์วัตต์สูงๆ เอาไวอัด เอาไว้ดันให้มันโดยเฉพาะเลยดีกว่าสำหรับ "ซับจอมดื้อ ซับจอมโหด" ต้องเจอกับแอ็มป์โหดทรหดจึงจะเหมาะสมครับ   
และถ้าจะให้ดีการขับดอกสี่โอห์ม เอาแบบ"วัตต์เนื้อๆ พกมาจาก(แอ็มป์)บ้านเลย"

ไม่ต้องต่อบริดจ์จะดีกว่าด้วย  เช่นขาออกใช้A1943/C5200 x4pairs / CHไปเลย ไฟเลี้ยงก็ซัก+-60โวลท์ถ้าเป็น"   แอ็มป์ขับซับใช้ไดโอด อัลตร้าฟาสท์MUR1620/1620R  นี่เหมาะสมเลยครับ

คอนเส็ปแนวทางที่ผมทำเล่นหรือครับ
"""โมฯ ,รื้อถอนสร้างต่อเติม หรือ ยกคอนเส็ปเพาเว่อร์แอ็มป์บ้านมาทำใช้ในรถ"""

.......ถ้าพื้นฐานวงจรเดิม(ให้เสียง)ดีอยู่แล้วเช่นแอ็มป์ชื่อดัง รุ่นดี ของแพงๆ ก็จะโมฯ
แต่ถึงเป็นของแพงๆก็เหอะ ถ้าดูแล้วภาคขยายและอุปกรณ์"ก่อนภาคเพาเว่อร์แอ็มป์" ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ ก็จะ"ตอนทิ้ง"  ให้เหลือแต่ภาคเพาเว่อร์แอ็มป์โดดๆ  ใช้ซีคัปปลิ้งดีๆก็พอ  หรือไม่ก็หยอดหลอดแก้วลงไปแทนซัก หนึ่งสเตจ
สายสัญญาณบัดกรีตรงๆ เข้าจุดอินพุทไปเลย  ลดการใช้ขั้วตัวผู้และตัวเมียได้ ๑จุด
สายลำโพงก็บัดกรีจากจุดขาออกในวงจรเลยเช่นกัน  ลดขั้วลำโพง+หางปลาได้ หนึ่งจุด

.......ถ้าเป็นเครื่องทั่วไป หรือซากแอ็มป์  ก็จะใช้เฉพาะอุปกรณ์หลักของภาคจ่ายไฟ
ทำเสริมภาคจ่ายไฟ  ตั้งแต่
"""""ภาคดีคัปปลิ้งไฟแบ็ต ๑๒โวลท์ (ถ้าเป็นไปได้จะใช้ซี25V,35Vที่จุดนี้)
"""""ทางด่วนไฟแบ็ตและกราวนด์
"""""ทางด่วนไฟเข้า(จากไฟแบ็ตเข้าขาเดรน)และออก(จากขาซอร์สลงกราวนด์แบ็ต)ให้ตัวมอสเฟ็ททุกตัว
"""""ขาออกขดลวดหม้อแปลงต่อสายตรงถึงไดโอด ซี และตรงเข้าสูงขาของอุปกรณ์เอ้าท์พุท(ทรานซิสเตอร์หรือไอซี)
"""""ใช้ไดโอดและซีฟิลเตอร์แยกสองชุด "ซ้าย-ขวา"
"""""ภาคจ่ายไฟของภาคขยายปรีแอ็มป์ (ถ้ามี) จะทำลีเนียร์เร็คกูเลท คล้ายกับเครื่องบ้านเติมลงไป  ไม่ใช้แค่ไดโอด+ซีเนอร์อย่างที่พบเห็นบ่อยๆ

ทำประมาณนี้ ก็แน่นเต็มเครื่องแล้วหละครับสำหรับ
"รีดเอาคุณภาพ เท่าที่ของเดิม+คุณภาพของอุปกรณ์จะให้ได้"

หากต้องการ"มากกว่านี้"  มีได้สองทางคือ

๐๐๐๐๐หาแอ็มป์ดีๆ แพงๆ มาโมฯใช้.........."""ไม่คุ้มค่า  ไม่สนใจที่จะทำ""""
๐๐๐๐๐คิดใหม่ทำใหม่อย่างที่พี่น้อยท่านแนะนำ.......อันนี้ตรงประเด็นและเสียตังค์+เวลาน้อยที่สุด เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้รับฟัง

สำหรับรูปภาพโพสท์เท่าที่จำเป็นก็คงจะดีครับ  ประหยัดทรัพยากรเซิร์ฟเว่อร์
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 08:15:16 PM »

กระจ่างแล้วครับ ต้องขอบคุณ พี่วัตมากนะครับ ที่บอกทางสายกลางให้ครับ ถ้ามีปัญหาอะไรผมรบกวนเมล์ไปคงไม่รบกวนนะครับ  และ พี่น้อยครับ รูปไหนที่เห็นว่าควรลบก็ลบได้เลยนะครับ   ขอบคุณครับ   Cheesy
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 03:14:10 PM »

ไม่เป็นไรครับคุณรังสิต ผมก็ได้เรียนรู้ไปด้วยกัน

ถ้าได้ซากแอ็มป์รถมา ขอให้เช็คก่อนนะครับ  ว่าภาคจ่ายไฟมันทำงานเป็นปกติหรือไม่

ของผมใจร้อนไปหน่อย  ไม่ได้เช็คการทำงานของภาคจ่ายไฟก่อนโมฯ  ตัดๆๆ ลุยๆๆ
ปรากฏว่าแม้ชุดภาคขยายจะทำงานได้ดี(ทดลองในห้อง)  แต่ใช้ในรถไม่ได้แน่เพราะภาคจ่ายไฟเช็คแล้วยังไม่ทำงาน 

สรุปแล้วของผมตัวGC&Tubeที่เห็น  "ต้องรื้อภาคจ่ายไฟออกมาก่อน"เรื่องซ่อมไม่ถนัด ต้องดองไว้ก่อน"
แล้ว"ดีไอวายภาคจ่ายไฟที่บึ๊กบั๊กตามต้องการเติมเข้าไปแทน"  เป็นการดีครับที่จะได้ลองวิชา(ที่ยังมีเพียงอยนิดในเรื่องสวิทชิ่งทั้งหลาย)

ต้องใช้เวลาอีกเป็นเดือนหรือกว่านั้นแน่
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 11:43:44 PM »

Hard wire SG2525  แบบที่ยังไม่มีหม้อแปลงครับ
ผมใช้มอสเฟ็ท 70A= 4pair  ก็จะได้ภาคจ่ายไฟที่บึ๊กกว่าเดิมอีกหน่อยนึง(ของเดิมมอสเฟ็ท๕๐แอ็มป์ ๓คู่)
สายฝอยที่เห็นฟูๆคือสายกราวนด์เบอร์ ๗ บิลท์อินครับ
ทางด่วนกระแสสูง ทั้งจากไฟแบ็ตฯผ่านหม้อแปลงเข้าขาเดรนแล้วก็จากขาซอร์สลงกราวนด์แบ็ตครับ

หม้อแปลงคงพัน4+4และ 8+8 รอบตามลำดับ (ตามสัดส่วนนี้น่าจะได้ขาออกประมาณ ๒๔-๒๖โวลท์กระมังครับ)

rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 09:20:43 AM »

ขอบคุณครับ พอดีผมกล้บบ้านที่ปทุมครับ 5 วันเลยไม่ได้เข้ามาเลยครับ ผมยังไม่ได้ลองทำเลยครับ ส่วนตรงไดโอดผทจะต่อยังไงครับ หรือว่า ต่อตามหัวลูกศรมัน ครับผมวงจรไม่งงนะครับ แต่พอดูที่เครื่อง ตรงขดลวดนะครับงงไม่รู้จะทำยังไงดีครับ Cry
ROJ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 03:35:43 PM »

ผมก็เคยคิดโมครับแต่ไม่สำเร็จ แต่ก็ทำแค่พื้นๆ เช่นเปลี่ยน tr drive tr power แต่ก็ไม่ได้เรื่อง ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไรเครื่องเสียงรถ พอดีเพื่อนกันสมััยเรียนเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถ ก็เลยมีแบ่งมาให้ซ่อมบ้าง แต่ถ้าโมได้จะดีครับ ผมก็หาวิธีอยู่ ผมว่าความลับมันน่าจะอยู่ที่ไอซี TL 494 นั่นแหละครับ ผมเห็นใช้แทบจะทุกยี่ห้อ เท่าที่เคยมีผู้รู้เล่าให้ฟัง โม2อย่างคือ ไฟ กับ TR POWER จริงเท็จอย่างไรผมก็ไม่รู้ครับ  ผิดห้องมั้ยล่ะนี่
powerdj
member
*

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 05:17:53 PM »

คุณต้องโมที่ภาคจ่ายไฟ+ครับเเล้วภาคOUTPUT ผมรับโมครับอือือิ
ROJ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 08:26:24 AM »

คุณ powerdj มีวิธีอย่างไรครับ พอจะแง้มๆให้รู้บ้างได้มั้ยขอรับ
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 12:07:03 PM »

คุณ powerdj แบ่งปันด้วยครับ Cheesy
TIVA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 03:45:18 PM »

โออะไรเนี่ย  เวียนหัว ไม่ขอเรียนแบบ กลัววางระเบิดตัวเอง  แต่ขอชมครับ  มานะ สูงดี
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 07:03:25 PM »

ตอนนี้ผมใช้ใน hodda city ครับ คู่หน้าต่อปกติครับ ส่วนคู่หลัง บริจด็ครับ ขับซับ 10 นิ้ว 2ดอกขนานแล้ว ได้ 2 โอมห์ครับ  สะเทือนทั้งคันครับ  จะเอารูปมาลงให้ดูครับ  ความร้อน ผมใช้ เซนเซอร์วัด ได้ช่วงประมาณ 60-70 องศาครับ แต่แอมป์ผมเอาไว้ในรถครับใต้เบาะแอร์ลงพอดีครับ  อยากจะโมอีกเหมือนกันครับ เพือนๆมีไอเดีย แนะนำด้วยนะครับ
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 04:37:25 PM »

อยากถามว่าวงจร ซัพพลายข้างบนเราสามารถเปลี่ยน ไดรตรง ขับ เฟสได้หรือเปล่าตรง bd 139,140 ครับ ใส่ mje340,350 แทนได้หรือเปล่า มีผลต่อวงจรหรือไม่  หรือตัวที่สเปกต่ำกว่า bd 139,140 ครับแล้วหากได้ต้องเปลี่ยนค่า r ดว้ยไม หรือว่าใช้ประมาณนี้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์