รบกวนพี่โอ๋ เรื่อง N2600 ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:50:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่โอ๋ เรื่อง N2600 ครับ  (อ่าน 7090 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 10:11:25 PM »

พอดีเพื่อนผมทำโทรศัพท์ตกน้ำครับ แล้วก็เอาไปให้ช่างแถวหัวหินซ่อม เอาไปดอง 2 อาทิตย์สรุปซ่อมไม่ได้

อาการตอนนี้คือมีเสียงปกติ โทรเข้าโทรออกได้ แต่หน้าจอไม่ติดเลย สรุปเพื่อนผมตัดใจซื้อเครื่องใหม่ไปแล้วครับ

ส่วนเครื่องเก่านี้ ให้ผมเลย ผมก็ลองรื้อดู สรุปมีรอยซ่อมมาโชคโชน และผมคิดว่าเจอตัวปัญหาแล้ว

น่าจะเป็น Socket จอภาพครับ ไม่ทราบว่ามีอะไหล่ขายมั๊ยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือ

ถ้าผมจะซื้อบอร์ดมาเปลี่ยนเลยจะคุ้มมั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่แพงผมยินดีสู้ครับ เสียดายของครับ  Tongue

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 10:52:42 PM »

น่าจะเป็น Socket จอภาพครับ ไม่ทราบว่ามีอะไหล่ขายมั๊ยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือ

ถ้าผมจะซื้อบอร์ดมาเปลี่ยนเลยจะคุ้มมั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่แพงผมยินดีสู้ครับ เสียดายของครับ  Tongue

Socket จอมีขายราคาหลักสิบ (เท่าไหร่ขึ้นอยู่กับแหล่งที่ซื้อ)  ส่วนมากไม่ค่อยได้ซื้อเพราะยกเอาจากบอร์ดเก่าๆ
ที่เชียร์น่าจะมีขายนิ ร้านอะไหล่มือถือ เคยเดินผ่านอยู่
แหม..คิดจะซื้อบอร์ดมาวางใหม่เลยเหรอ ไม่เห็นหรือว่าอุปกรณ์ติดกาว  Tongue
พี่ว่า Socket  คงไม่เสียหรอกจากที่เห็นในรูป แต่ลายคงจะขาดมากกว่า เอาลายไปไล่ดูเอาเองละกัน
schematics N2600

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 10:59:18 PM »

ขอบคุณมากครับ  Cheesy Cheesy Cheesy  Tongue

แล้วบอร์ดมือ 2 พอจะมีขายบ้างหรือป่าวครับ แล้วราคาตลาดประมาณเท่าไหร่ครับพี่

ถามเผื่อไว้ครับ  Tongue  Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:24:03 PM »

แล้วบอร์ดมือ 2 พอจะมีขายบ้างหรือป่าวครับ แล้วราคาตลาดประมาณเท่าไหร่ครับพี่

จะหาบอร์ดรุ่นนี้ซื้อใหม่ดีกว่ามั้ง ราคาเครื่องใหม่ไม่กี่ตังค์เอง  (แต่รู้สึกว่ามือหนึ่งจะไม่มีของแล้ว) Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:11:21 AM »

ขอบคุณครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:39:44 AM »

จะหาบอร์ดรุ่นนี้ซื้อใหม่ดีกว่ามั้ง ราคาเครื่องใหม่ไม่กี่ตังค์เอง  (แต่รู้สึกว่ามือหนึ่งจะไม่มีของแล้ว) Tongue
เห็นด้วยครับ  Lips Sealed
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 10:40:35 AM »

เอามาฝาก ภาพต่อลายจอ N2600

N2600

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 12:40:56 PM »

ขอบคุณมากครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:05:36 PM »

ผมคิดผมเจอตัวแล้วครับ แน่ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือป่าวครับ ผมคิดว่า Socket บนแผงวงจรจอภาพ หายไป

เพราะมีร่องรอยการถอด ไม่ทราบว่าพี่โอ๋พอจะมีภาพตัวอุปกรณ์ที่ว่าหรือป่าวครับ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:23:04 PM »

เป็น socket ตัวผู้ที่ติดกะจอ ไปที่ร้านขอซื้อเขาเอาก็ได้ มันมาตราฐานอยู่แล้ว
แต่โดยมากไม่เคยซื้อเพราะเอาจากจอเก่า ไม่นั้นก็เอาเครื่องไปทดลองจอใหม่ที่ร้านเลยจะได้
ไม่ต้องเสียค่าอะไหล่หรือเวลาเดินทางหลายรอบ จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไรอีกหรือเปล่า นอกจากจอ
สงสัยลูกค้าไม่ซ่อมหรือเปล่าช่างเขาเลยยกอะไหล่ออกหรือเอาจอไม่ดีมาเปลี่ยนให้ น่าทุบหัวแบบนี้  Angry
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:34:41 PM »

สงสัยคงเห็นเป็นผู้หญิงมั๊งครับ ที่น่าเจ็บใจไปกว่านั้นคือ คนซ่อมเป็นพี่ชายของเพื่อนของแฟนผมเองครับ

ทำกันได้ ตอนแรกคือเค้าบอกกับแฟนผมว่ามีอุปกรณ์ช็อตตั้ง 10 กว่าตัว ผมก็บอกแฟนว่า โห มันไม่ช็อตขนาดนั้นหรอก

ถ้าช็อตถึงขนาดนั้นก็อย่าซ่อมเลย แล้วเค้าก็เงียบไปซักพักแล้วก็คืนเครื่องมาให้ แฟนผมถามว่าเท่าไหร่ เค้าบอกไม่คิดเงิน

พอแฟนผมลองเปิดเครื่อง ปรากฎว่าจอไม่ติด แฟนก็เลยถามคนซ่อมว่า อ้าวพี่ จอไม่ติดหรอ ช่างก็บอก อืมๆ  Angry Angry

ก็จริงๆแรกๆเลยที่โทรศัพท์ตกน้ำ ผมก็บอกจะเอามาดูให้ แล้วพอดีช่วงนั้นมีกิจกรรมนักศึกษา ก็เลยไม่ได้เจอกัน

แล้วก็ลืมไป พอถามอีกทีบอกส่งช่างไปแล้ว  Angry Angry Angry ( ทำอะไรไม่ค่อยคิดเลยแฟนผมเนี่ยะ )  Angry Angry Angry

ยังไงผมจะลองซื้อมาใส่ดูครับ ถือว่าลองศึกษาไปในตัว ขอบคุณมากครับ  Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์