ซ่อม NOKIA 2300 แบบไม่ต้องเสียเงินด้วยวิธีง่ายๆ..................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:04:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม NOKIA 2300 แบบไม่ต้องเสียเงินด้วยวิธีง่ายๆ..................  (อ่าน 4419 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 09:24:07 PM »

อาการเสียงกริ่งไม่มีเงียบ  ลำโพงจะอยู่ด้านข้างตัวเครื่อง  แต่เสียงปุ่มกดได้ยินปกติที่ปกติเพราะเป็นลำโพงคนละตัวกัน

- การซ่อม   ผมก็ถอดเครื่องออกมาดูคิดว่าสายไฟหลุด ที่ไหนได้รุ่นนี้ไม่มีสายไฟของลำโพง เพราะลำโพงต่อลงบอร์ดเลยครับ
ผมก็ไม่รู้ทำไง ที่เป่าลมร้อนก็ไม่มี ตัดใจ ไปปากซอยไปร้านซ่อมมือถือ แต่ผมไม่ได้ให้เขาซ่อมหรอกครับ

แต่............ไปขอยืมไออุ่นรัก  เอ้ย......ความร้อนจากที่เป่าลมร้อนหน่อย แล้วก็จัดการเป่าวนๆตรงไอซี เบอร์อะไรผมจำไม่ได้แล้ว
เป่าวนๆไปเรื่อยๆอย่าให้ร้อนมาก เป่าแล้วพักนะครับ เดี๋ยวไอซีพังจะยุ่ง เสร็จแล้วก็ทิ้งไว้ซักพักนึง แล้วก็ประกอบเครื่องดู
ลองเปิดเสียงกริ่ง ก็ออกตามปกติครับ................... Embarrassed Embarrassed

Lips Sealed...แถมอีกอาการนึงนะครับ

อาการเครื่องแฮงค์กดปิดไม่ได้ หรือกดปุ่มอะไรไม่ได้เลย

- การซ่อม ให้ลองถอดแบตออกมาแล้วทิ้งไว้ซักพักลองใส่เข้าไปใหม่แล้วลองเปิดเครื่องดู ถ้าเปิดได้ปกติ ก็เป็นอันเสร็จสิ้น
แต่.........ถ้าเหมือนเดิม อย่าเพิ่งเอาไปให้ช่างซ่อม ให้ท่านถอดแบต ถอดซิม ออกมาแล้ว ใช้ Cotton buds จุ่มแอลกอฮอร์เล็กน้อย
พอหมาดๆแล้วมาเช็คที่ขั้วแบตและซิมการ์ดตรงที่เป็นแถบทองแดงทั้งหมด รวมทั้งขั้วที่ตัวเครื่องด้วย แล้วทิ้งไว้ให้แห้งสนิท แล้วประกอบเครื่อง

เท่านี้เครื่องก็สามารถใช้ได้เป็นปกติแล้วครับ ไม่ต้องไปเสียเงิน ต้อง 300-400 บาท

Embarrassed Embarrassed Embarrassed

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:07:39 AM »

Grin Tongue Cool

ซ่อม sp อยู่ร้อยต้นๆ ครับน้องเอ่ย
อีกอย่าง sp nokia ก็ไม่มีรุ่นไหนใช้สายเลยสักตัวเท่าที่เห็นมา
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:13:10 AM »

เพื่อนผม มันเอาไปให้ที่เซียร์ซ่อม ร้านมันคิด 300 ครับ................นี่คือเรื่องจริงครับ.................... Shocked

ส่วนตัวที่เห็นนี้เป็นของเพื่อนแฟนครับ........................ Grin Grin Grin Grin
ทั้งหมดก็ ฟรีบาท........................... Angry Angry Angry
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์