SHARP ES-C60A แกนกลางถังไม่หมุน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 03:59:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SHARP ES-C60A แกนกลางถังไม่หมุน  (อ่าน 7076 ครั้ง)
pman
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 11:27:12 AM »

ขอรบกวนผู้รู้ครับ  เครื๋องซักผ้าที่บ้านตอนเปิดเครื่อง การทำงานทุกอย่างปกติ
แต่แกนกลางถังไม่ยอมหมุน แต่เวลาเอามือกดที่แกนก็หมุน เหมือนกับเฟือง
ข้างในรูด ไม่ทราบจะมีอะไหล่ เปลี่ยนหรือไม่ครับ  อาการที่เสียไม่ทราบว่าเสีย
ที่ส่วนไหนครับ  แล้วอะไหล่ตัวนี้ราคาแพงไหมครับ  ผมเป็นช่างมือใหม่ครับ
 ขอบคุณ    ขอบคุณ   ขอบคุณ

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 11:29:33 AM »

อะใหล่มีครับ
แต่ลองถอด จานซักออกมาก่อน บางทีเฟืองที่จานซักรูดครับ
pman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 02:08:56 PM »

ขอบคุณครับ ผมได้ถอดน๊อตที่แกนจานซักออกแล้ว   แต่ยังดึงจานซักไม่ออก
ไม่ทราบว่ายังติดอะไรอยู่  รบกวนช่วยบอกวิธีถอดด้วยครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 02:31:47 PM »

มีน็อตที่กลางจานซักตัวเดียวนั่นแหละครับ
....ออกแรงหน่อย...
หรือใช้สเปร์สนิมมาใช้ก็ได้ครับ
pman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 03:06:40 PM »

ถอดออกแล้วครับ  ต้องถอดชุดแกนที่ใต้ถังออกด้วยใช่ไหมครับ
ชุดเฟืองมันอยู่ข้างใน
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 03:16:22 PM »

มองดูร่องเฟืองที่จานซักก่อนครับ รูดมั้ย
แล้วก็ลองเปิดเครื่องปั่นซักดูครับ
และลองเอามือจับดู เฟืองรูดมั้ย
ถ้าเฟื่องรูด ถอดน็อตทั้ง 4 ตัว ที่ก้นถังออก
จะมีแผ่นเหล็กกลมๆอยู่ด้วย เอาออกเลย
แล้วถอดถังออกมาเลยครับ
คว่ำถังถอดเอาชุดเฟืองออกครับ
ไปตลาดที่ใกล้ และใหญ่ๆ หน่อย
มองหาร้านขายอะใหล่.........แฮ่ๆๆๆๆๆ แค่นี้ละกันครับ
ติดตรงใหนก็ Post มาครับ
pman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:47:25 PM »

ขอบคุณครับ เช็คแล้วเฟืองที่แกนและจานซักไม่รูด หมุนดูแล้วเฟืองจะรูดระหว่างที่เชื่อมกับแกนมู่เล่
ตัวแกนจะติดอยู่กับชุดแกนมู่เล่ครับ  ไม่ใช่ติดอยู่กับถังครับ ตอนถอดไม่ทราบว่าต้องใช้เครื่องพิเศษ
หรือไม่ครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:07:15 PM »

คาดว่าคงรูดอยู่ในกล่องรูปกาละมังคลอบหากันถูกต้องใหมครับ
ถ้าใช่ การเอาออกอยากอยู่เหมือนกัน แต่ผมใช้วิธีลูกทุ่งครับ
เจียร์ออก แล้วเชื่อม-อาร์คครับ

ท่านอื่นๆ มีวิธียังงัย บอกกันบ้างนะครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:21:23 PM »

ถ้าสนิมเกาะเยอะให้ใช้ไขควงสำหรับตอก  ตอกออกครับ  Tongue
pman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:25:33 PM »

ถ้าถอดออกมาแล้วจะมีอะไหล่เปลี่ยนหรือไม่ครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนยกทั้งชุด ราคาแพงไหมครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:46:44 PM »

อะใหล่อาจต้องเปลี่ยนยกชุด
บางตัว ในกล่องนั้น ( เพลา ) ผมก็เคยไปซื้อมาได้ครับ
แต่บางตัวเคยหาไม่ได้ ผมเคยจ้างโรงกลึงครับ
ลองสอบถามร้านดูก่อนก็ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์