TOSHIBA รุ่น 25SZ5ST กิน ฮอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:21:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOSHIBA รุ่น 25SZ5ST กิน ฮอร์ครับ  (อ่าน 2331 ครั้ง)
bc-electronic
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 12:50:46 PM »

TOSHIBA รุ่น  25SZ5ST กิน ฮอร์ครับ  อาการตอนแรกเลยที่มา ไฟไม่เข้าคับ เช็คดูเจอไอซี สวิทชิ้งท์ขาด TR ฮอร์ช๊อท  ไดร์โอดความถี่สูงช๊อท เปลี่ยนแล้ว
ตอนนี้ไฟบี1ได้130v พลั้นที่ขา B ของ TRฮอร์มี  ใส่ฮอร์ แป๊ปเดียว เห็นจอขึ้นสีฟ้าทางแนวฮอร์ ประมาณ4นิ้ว แล้วฮอร์ก็ช๊อทครับ  ร้อนมากด้วย  คือถ้าเปลี่ยนฮอร์แล้วเปิดเครื่องไม่เกิน 1 นาที เรียบร้อยครับ  เป็นเพราะสาเหตุใด ช่วยทีคับ  ลูกค้าจะเอากลับกรุงเทพ  วันจันทร์  เพราะไฟโดยรวมตอนนี้ก็ถือว่าปกติดี  ฟลายแบ๊คมีส่วนป่าวคับ  ขอบคุณคับ Cheesy

รับซ่อม TV สีทุ่กรุ่น  ทุ่กยี่ห้อ  เครื่องเสียง  รับติดตั้งจานดาวเทียม

weston
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 01:45:55 PM »

เห็นจอขึ้นสีฟ้าทางแนวฮอร์ ประมาณ4นิ้ว แล้วฮอร์ก็ช๊อทครับ  ร้อนมากด้วย  คือถ้าเปลี่ยนฮอร์แล้วเปิดเครื่องไม่เกิน 1 นาที เรียบร้อยครับ  (น่าจะแกะโย้คดูก่อนนะครับ ถ้ามีแสงออกแค่ 4 นิ้ว)
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 04:08:45 PM »

อีกเสียง
YOKE
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 04:43:40 PM »

กลับมารายงายครับ  ผมลอยโย๊คออกยังร้อนอยู่ครับ  เลยเช็ดไดโอดทุกตัวอย่างระเอียด  เปลี่ยนcแดมป์  เปลี่ยนฮอร์ใหม่เป็นเบอร์ D2578 จากที่ผมลองเอาD2499ดูของเดิมที่มากับเครื่องไม่ทราบครับไม่รู้เบอร์อะไรครับเพราะไม่ได้ใส่มา เครื่องโดนเล่นมาซ่ะช้ำเลย  และโดนถอดไปหลายตัว เช่น ตำแหน่ง D444 ไม่รู้ค่าเท่าไหร่  ผมลองเอาR2KYใส่ดู  ก็พอลองได้ครับ  แต่ไม่คิดว่าจะเป็นเบอร์นี้ครับ หลังจากที่เปลี่ยน Cแดมป์ , D2578, R2KY อาการตอนนี้ภาพเกือบเต็มจอแล้วครับ มีภาพเสียงปกติ  แต่ไม่เต็มจอ เหมือนวงจรพินแอมป์มีปัญหา  หรือเป็นเพราะใส่ค่าอะไรไม่ตรงเบอร์ เพราะไม่มีวงจรครับ และอีกอย่างเครื่องรุ่นนี้พึ่งเคยเจอครับ  ท่านใดเคยซ่อมรุ่นนี้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ หรือท่านใดมีวงจรกรุณาด้วยครับ   ขอบคุณครับ

ปล. ฮอร์ตอนนี้ไม่ร้อนมากเกือบเป็นปกติครับ  แต่ไม่กล้าเปิดนานเพราะเครื่องยังไม่สมบูรณ์  และอีฏอย่างครับเช็คโย้ครุ่นนี้ประมาณกี่โอมครับ  Cheesy

รับซ่อม TV สีทุ่กรุ่น  ทุ่กยี่ห้อ  เครื่องเสียง  รับติดตั้งจานดาวเทียม
tangkung (♥)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 05:02:42 PM »

ถอดLที่ต่อจากวงจรสายโย้คออกแล้วต่อตรงภาพจะยืดออกเล็กน้อยถ้ายังไม่เต็มเปลี่ยนด่าCแด้มให้สูงขี้น
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:14:10 PM »

มารายงานครับ  ลองถอดLออกแล้วครับ Lที่เป็นแท่งใหญ่ๆที่ต่อกับปลิ้นท์ก่อนเข้าโย้คทางฮอร์ใช่เปล่าครับ  ผลคือ ภาพเว้าด้านข้างทั้งสอง และอยากถามว่าเราถอดออกแล้วจะไม่มีผลต่อเครื่องหรือครับ  และถ้าเปลี่ยนค่าแด้ม สูงสุดได้ค่าเท่าไหร่ครับจึงจะไม่มีผลข้างเคียง  ไม่อยากฝืนเครื่องมากครับกลัวเครื่องมีปัญหา เลยถามท่านผู้รู้ครับ ผมประสบการน้อยเลยไม่มั่นใจคงไม่ว่านะครับ  Cheesy

tangkung (♥)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:54:55 AM »

Lคุณถอดออกแล้วได้ต่อตรงหรือเปล่าไม่ต่อภาพมันก็เว้านะซิ ต้องต่อตรงคือไม่ต้องผ่านLพูดง่ายฯคือช็อตขาLให้ติดกันโดยไม่ต้องถอดLออกก็ใด้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์