Acer AL1916W อุปกรณ์ทางด้าน AC in ไหม้เกรียมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:12:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Acer AL1916W อุปกรณ์ทางด้าน AC in ไหม้เกรียมครับ  (อ่าน 6106 ครั้ง)
blackpen2k4
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:52:23 PM »

คือเครื่องนี้ นำไปใช้ที่หน้างาน ในตู้คอนเทนเทอร์ออฟฟิต ครับ แล้ว เกิดไฟฟ้าลัดวงจร และตามด้วยเพลิงไหม้  เศร้าจัง
อุปกรณ์คอมฯ ทุกตัว มีปัญหา ที่ภาคจ่ายไฟ เกือบทุกเครื่องครับ ส่วนเจ้า LCD นี้ ก็เอามาเช็คดูเพราะเสียบปลั๊ก
แล้วเหมือนไฟไม่เข้าเครื่อง พอเปิดมา โอ... เกรียม ดังรูปครับ......  ฉงน
ดูส่วนประกอบอื่นๆ ก็ไม่มีอะไรเสียหายครับ

ว่าแต่ ตัวนี้ มันเรียกว่าอะไร ครับ มันมีค่าระบุอย่างไร เข้าใจว่ามันเป็นอุปกรณ์ ด้าน protect ระบบไฟฟ้า อะไรซักอย่างครับ เหมือนฟิวส์
รบกวนแนะนำด้วยครับ  Sad
อ้อ หากเราใช้ลวดจัมพ์ มันพอใช้งานได้ชั่วคราวหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:59:48 PM »

มันคือ Fuse 250v 2.5amp  เยี่ยมมาก

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 04:02:50 PM »

เอา 250v 3amp ใส่ได้ แบบมีขามาพร้อมเรียกว่า fuse หางหนู ร้านอะหลั่ยอิเลค ทั่วไปมีขาย ( แบบแก้วก็ใช้ได้เหมือนกัน) เอาแน่ เยี่ยมมาก

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
blackpen2k4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 04:33:54 PM »

อ้อ เขาเรียกฟิวส์ หางหนู หรือครับ
ทีแรกผมนึกว่า มันเป็นพวก ที่ใช้ต่อคร่อมสวิชท์ แบบที่ใช้กันไม่เกิดสปาร์ค ซะอีก
มิน่าละ ผมหาฟิวส์ของมันอยู่นาน  เอาแน่
ขอบคุณครับ
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:20:31 PM »

ระเบิดขนาดนี้   มันต้อง มีอย่างอื่นเสียอีกนะ

........... <you/>
blackpen2k4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:43:34 PM »

ก็คงต้องลองไปหา ฟิวส์หางหนู ที่แนะนำมาลองดูก่อนครับ
ก็ภาวนาให้เสียหายแค่นี้ ไม่แน่ผมอาจลอง จัมพ์สายดูก่อนครับ ว่าส่วนอื่นๆ มีปัญหาหรือเปล่า
ขอบคุณที่ ทักท้วง
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:47:50 PM »

ไม่แน่ผมอาจลอง จัมพ์สายดูก่อนครับ

เป็นวิธีที่อันตราย มาก........

ถ้ามีอะไรซ็อต อยู่    มันอาจจะเป็นระเบิดลูกเล็ก ๆ  ได้

........... <you/>
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 06:15:24 PM »

อันนี้นอกเรื่องนะครับพอจะรู้ราคา ตู้คอนเทรนเนอร์เก่ามั้ยครับเพื่อว่าจะเอามาทำ homeoffice บ้าง

blackpen2k4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 08:04:32 PM »

อ่า ขอบคุณครับที่เตือน อันที่จริง ผมน่าจะลองต่อด้วยฟิวส์ แบบธรรมดาดูก่อน ขนาดก็ตามที่ได้รับคำแนะนำ
(ทำไมไม่คิดแต่แรก คิดได้ไงเอาลวดจั๊มพ์ ไม่เอา)

ส่วนที่ถามเรื่องตู้คอนเทรนเนอร์ น่ะครับ
คือที่ผมใช้งาน อยู่แล้วไฟไหม้ไปน่ะครับ เป็นการเช่ามา เขาเรียกว่า ตู้สำนักงานชั่วคราว แต่เรียกติดปากกันว่า ตู้คอนเทนเนอร์
ส่วนถ้าจะคิดจะเอาตู้คอนเทนเนอร์ แบบที่เขาใช้ขนส่งกัน อันนี้ เคยเห็นเพื่อนเขาไปซื้อมา แถวท่าเรือ กท. ชนิดแบบ ปลดระวาง
แล้วเพื่อนเขาก็เอาทำเป็นบ้านน่ะครับ สนนราคา ในตอนนั้น (สัก 5 ปีได้แล้วมั๊งครับ) ราว 18,000 บาท อาจถูกแพงกว่านี้
ขึ้นอยู่กับสภาพ

แต่แนะนำให้ดูสภาพภายในที่เคยใช้งานนะครับ ว่าผ่านเรื่องการขนส่งพวก เคมีภัณฑ์ หรือเปล่า
อาจมีสารตกค้างภายในตู้ ครับ อยู่ๆไป อาจตายผ่อนส่งได้นะครับ เพราะเคมีบางอย่างอาจทำปฎิกริยากับ
ตู้ภายใน หรือ ภายนอก แล้วอาจไม่ได้จางหายไปเองได้ ต้องทำความสะอาด กันยกใหญ่ นะครับ
ไปๆมาๆ ไม่รุ้ซื้อแบบไหนจะคุ้มกว่า ลองดูและกันนะครับ
ขอบคุณครับ
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 10:44:27 AM »

HAPPY2!!  น่าจะใช้หลอดไฟลองต่อแทนฟิวส์ดูก่อนครับ
murdog
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 12:39:28 PM »

เยี่ยมมาก  *** ผมมีจอรุ่นนี้เลยครับ  แต่ว่าตัวผลึก LCD หน้าจอมันแตกเนื่องจากโดนกระแทก (ปืน BB  งง)  กำลังหาทางซ่อมอยู่...
หรือว่า  เราจะเอามายำรวมกันดีมั้ย 555+++
murdog
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 01:40:37 AM »

*** ตกลงซ่อมผ่านมั้ยครับ  ถ้าไม่ได้ผมขอซื้อแผงพาแนล (จอ)  ต่อครับ  ไม่ทราบว่าสนใจขายหรือเปล่าครับ ***
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์