ช่วยแนะนำวิธีการแก้เสียงสะท้อนในห้องโรงยิมให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 02:13:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีการแก้เสียงสะท้อนในห้องโรงยิมให้หน่อยครับ  (อ่าน 21890 ครั้ง)
sompp
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:52:56 AM »

พอดีได้มาดูและโรงยิมใหม่เข้าติดเครื่องเสียงเรียบร้อยแล้วมีตู้ EVแบบสองทาง 1 คู่ EV ซัพ1 คู่ มีEVแอมป์ขับอย่างละ 1เครื่องติดแบบแขวนไว้ซ้ายขวาสองฝั่งของเวที เวลาที่จัดงานเสียงสะท้อนมันตีกันฟังไม่ค่อยจะรู้เรื่อง อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

NJradio
member
*

คะแนน5

เด็กใหม่ใจรักเครื่องเสียงครับ

MNKnui@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 10:25:08 AM »

Smiley Smiley   มีรูปไหมครับ ลำโพงกะเครื่องขับ และสถานที่   Huh? Huh?

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 10:31:51 AM »

พอดีได้มาดูและโรงยิมใหม่เข้าติดเครื่องเสียงเรียบร้อยแล้วมีตู้ EVแบบสองทาง 1 คู่ EV ซัพ1 คู่ มีEVแอมป์ขับอย่างละ 1เครื่องติดแบบแขวนไว้ซ้ายขวาสองฝั่งของเวที เวลาที่จัดงานเสียงสะท้อนมันตีกันฟังไม่ค่อยจะรู้เรื่อง อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เป็นปัญหาที่ค่อนข้างจะแก้ไขได้ยากมากครับ  กับการใช้เครื่องเสียงในอาคารห้องประชุมหรือโรงยิม

เสียงจะกระทบผนัง และสะท้อนตีกันไปหมด

บางคนแก้ไขโดยติดตั้งลำโพงไว้รอบข้าง  อีกที  เพื่อช่วยกลบเสียงที่สะท้อนกลับจะได้ยินได้น้อยลง

เป็นคำถามที่ดีมากครับ   ใครลงเครื่องในสถานที่จัดงานแบบนี้รับรองปวดหัว(ถ้าเคยเจอแล้วอาจจะมีเทคนิคการแก้ไข)
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:24:56 PM »

วันอังคารที่ทำงานผมถึงจะเปิดยังไงผมจะเอารูปมาให้ดูครับผม ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ
ช่างน้องใหม่
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน103

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 01:09:04 PM »

ขึงผ้าม่านครับ
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 08:57:50 PM »

ขึงผ้าม่านครับ

ใช่ครับช่วยได้เยอะครับ   Lips Sealed
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:46:36 PM »

อยากเห็นจัง....โรงยิมติดม่าน................ Sad

เคยเห็นแต่อาคารประชุมติดม่านแล้วจะช่วยซับเสียงและกันสะท้อนได้นิดหน่อย Smiley
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:51:47 PM »

ผมเคยเอาแผ่นฟองน้ำที่แข็งๆ(เนื้อเดียวกับรองเท้าฟองน้ำแต่บางกว่า)ตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมวัดองศา
แล้วแปะผนังห้อง.... Wink Wink Wink
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:34:07 PM »

แก้ไขได้ด้วยการเบาเสียงลง....โดยต้องให้มีคนฟังหน้าเวทีหรือกลางห้องว่าเสียงสะท้อนมาก-น้อยเพียงใด ยิ่งเปิดดัง เสียงยิ่งฟังไม่รู้เรื่อง.......ในอาคาร หอประชุมต่างๆ ถ้าเปรียบเทียบกับความดังที่เราเปิดกลางแจ้งจะต่างกันเยอะ ไม่จำเป็นต้องมีตู้เยอะ ดูตัวอย่างของผมนะครับ....... :)http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=14110.0

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:43:47 AM »

เอารูปมาให้ดูครับ
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:47:23 AM »

อันนี้เป็นตู้ที่แขวนไว้ข้างบนเป็นตู้ สองทางกับซัพ
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:59:51 AM »

อันนี้เป้นแอมป์ 3 ตัว ขับซัพ ลำฑงคู่หน้า และลำโพงโดม
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 10:02:45 AM »

มิกเซอร์
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 12:41:37 PM »

ถึง ใหนแล้วครับ  มาขอความคืบหน้า ครับ..  หายก้อง/สะท้อน หรือยัง.........เจ้าของกระทู้ แก้ไขปัญหาอย่างไร
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 02:50:12 PM »

ตอนนี้ลองแก้โดยเพิ่มลำโพงในด้านข้างครับเพื่อให้เปิดเสียงไม่ต้องดังมากครับ ก็พอฟังได้แต่ยังมีสะท้อนอยู่ครับ ไม่รู้อยู่ที่การปรับเสียงด้วยหรือเปล่า พอดีช่วงนี้เขาใช้งานอย่างอื่นอยู่เลยไปทดลองอะไรได้ไม่มากนัก หากมีการเปลี่ยนแปลงผมจะมาแจ้งให้ทราบทั่วกันครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 03:09:00 PM »

แล้วถ้าเรายิงเสียงจากด้านบนลงสู่ด้านล่างจะหายไหมครับ

ติดบนเพดาน(เขาเรียกอะไรนะ........ Sad
putchong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 03:33:43 AM »

น่าจะกดหน้าลำโพงให้ลงพื้นจะช่วยได้และหาลำโพงเก็บรายละเอียดด้านข้างๆ2ตัวน่
าจะดีขึ้น  เคยไปงานเลี้ยงใช้โรงยิมที่เปิดข้างได้เขาจะเอาลำโพงไว้ด้านนอกอาคารหันหน้าเข้าโรงยิมก็ช่วยได้ครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 03:42:15 AM »

วีธีผมครับ

หันหน้าลำโพงออก ทางประตูด้านหน้า  ด้านข้าง  หรือ เอียงลำโพงให้กระทบกับพื้นให้ตั้งฉากกับประตูให้มากที่สุด

จะช่วยลดเสียงสะท้อนได้ระดับหนึ่ง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
arjarn99
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 10:05:51 AM »

ติดลำโพงเสียงกลาง และเสียงแหลมใว้ด้านข้างของโรงยิมจะช่วยได้  เพราะระยะที่สั้นกว่าจะทำให้เสียงสะท้อน สะท้อนกลับมาได้เร็วกว่าเราจำงแยกความแตกต่างไม่ได้    หรือจะใช้ลำโพงแขวนในลักษณะห้อยลงมาเหมือนโคมไฟก็ได้
      โดยเราจะต้องพิจารณาระยะสะท้อนให้สั้นที่สุดจำงจะดีที่สุด   
       ถ้าจะให้ดีจะต้องใช้วัสดุซับเสียง  เช่น   ติดฝ้าชนิดซับเสียง (จะมีรูพรุน )   ติดผ้าม่าน  ทำผนังฃับเสียง
       วัสดุซับเสียงจะมีลักษณะผิวขรุขระหรือมีรูพรุน ทำให้เสียงสะท้อนได้ยาก 

และส่วนตู้เสียงเบสเป็นเสียงความถี่ต่ำจะอยู่ส่วนใหนของโรงยิมก็ได้ เพราหูคนเราตอบสนองได้ดีเฉพาะความถี่สูง   จึงแยกไม่ออก           

แต่ถ้าตู้เสียงเบสมีเสียงกลางปนเราก็ควรจัดวางเช่นเดียวกับตู้เสียงกลางและเสียงแหลม

ลองเลือกเอานะครับว่าวิธีใหนจะสะดวกและตรงตามงบประมานเรามากที่สุด Lips Sealed Lips Sealed
kowit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 01:17:26 PM »

ท่านหลงพูดผมไม่ค่อยเข้าใจคับ
วีธีผมครับ

หันหน้าลำโพงออก ทางประตูด้านหน้า  ด้านข้าง  หรือ เอียงลำโพงให้กระทบกับพื้นให้ตั้งฉากกับประตูให้มากที่สุด

จะช่วยลดเสียงสะท้อนได้ระดับหนึ่ง
ขอชัดๆหน่อยนะคับ (คนเข้าใจอะไรง่ายๆได้ยาก) Cheesy Cheesy Sad
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 01:26:00 PM »

แก้ได้อยากครับ

ผมเจอมาแล้วครับหอประชุมตอนที่เรียนครับ  เสียงสะท้อน
   แก้ไขดดยการเปิดหน้าต่างออก  ให้เสียงพุ่งออกไป  กระจายออกไปได้ดี
ไม่พุ่งกระทบผนังแล้วสะท้อน    สามารถแก้ได้ในระดับนึง

อีกแบบนึงคือการเสริมลำโพง  ด้านข้างจะช่วยได้เยอะเลยครับ

แทนที่จากเดิมเป็นเสียงสะท้อน   เราก็เอาลำโพงไปเสริมกลางเพื่อกบเสียงสะท้อน   แทนที่เราจะได้ยินเสียงสะท้อน    เราจะได้ยินเสียงที่ได้จากลำโพงเสริมเข้ามาแทนที่ครับ

แก้ไม่ได้ 100%   หรอก   เพราะไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานเสียง
   นอกจาก...............นึกก่อน Tongue
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 01:32:47 PM »

เสียงก้องเสียงสะท้อนในโรงยิม ห้องปะชุม แก้ไขอย่างไร ไล่คนชื่อก้องออกไปจากห้องให้หมด  ไม่ใช่มันไม่ใช้เสียงไอ้ก้อง
  ก่อนอื่นต้องรู้ว่าเสียงสะท้อนมันเกิดขึ้นจากอะไร  มันเกิดจากคลื่นเสียงที่ไปกระทบกับวัดถุ แล้วเกิดคลื่นสะท้อนกลับมา
  1  วัตถุยิ่งผิวเรียบยิ่งพื้นที่ผิวมากก็ยิ่งสะท้อนมาก
  2  ต้นกำเหนิดเสียงยิ่งแรงมากคลื่นสะท้อนก็ยิ่งมาก
  จาก2อย่างที่บอกมาจึงมีวิทีแก้ได้2อย่างหรือใช้ทั้ง2อย่างร่วมกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 05:39:38 PM »

1  เปิดให้เบาลง.....ได้ผลแน่นอน  2 เพิ่มลำโพงเสียงกลาง   3  เพิ่มลำโพงขนาดเล็กตามจุดต่างๆตามความเหมาะสม    4  ลำโพงซับตัวใหญ่ๆวัตต์สูงไม่จำเป็นก็ตัดออก    ช่วยได้เยอะ     การมิกซก็มีส่วน  ยิ่งปรับให้เสียงหล่อมากก็ยิ่งสะท้อน 
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 07:12:06 PM »

นี่คือวิทีแก้ในข้อ2ที่ผมบอกไว ถูกต้องครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:05:41 PM »

เท่าที่เห็นของบอสส์ติดมานะครับ ควรเพิ่งลำโพงด้านข้างครับ(ควรป็นฟูลแร้ง ส่วนซับนั้นไม้จำเป็นตอ้งใช้ครับ)
สุงประมาณ 3เมตรให้เฉียงออกดั่งภาพครับ  และให้เอียงประมาณ 60-70องศา เหมื่อนตู้บนของท่าน
ควรใส่จุดละตู้ และเพิ่มด้านหน้าอีก (จุดที่จะเพิ่มตู้ด้านข้างขึ่นอยู่กับความยาวของห้องด้วย) ส่วนผนัง
ด้านข้าง ควรติดแผ่นชวยซับเสียง(ผนังข้างช่วงบนนะครับ) แค่นี่ก็แก้ได้ดีมากแล้ว และที่สำคัญอีกอย่างอยู่ที่คนมิกซ์ด้วยนะ
ที่หอประชุม ม.ผมด้านข้างติดจุดละตัว ด้านหน้าข้างละ 2 ตัว ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงก้องเลย
(หรืออาจจะเป็นเพราะผู้จัดการก็ได้ ***บอส**) Lips Sealed

ทุกๆท่านคือครูเรา
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:08:37 PM »

รูปครับน่าจะเข้าใจมากขึ่น

ทุกๆท่านคือครูเรา
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 09:48:25 PM »

รูปครับน่าจะเข้าใจมากขึ่น
Lips Sealed
sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 10:15:51 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ ตอนนี้กำลังทดลองติดแบบที่คุณmooele  บอกมาครับแต่ยังไม่ได้ทดลองพอดีโรงยิมมีการใช้งานอยู่ครับ ผลได้ยังไงจะมาบอกอีกที่ สำหรับใครจะแนะนำสามารถแนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณมาล่วงหน้า
montr
member
*

คะแนน1

ค้นหาเพื่อพัฒนาความรู้.....

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 12:05:34 PM »

ถ้าในหอพักเราล่ะครับ มันจะมีเสียงก้องเหมือนกัน  เสียงเบสมันดังแบบปวดหัว (ซีเรียสมากเลยครับ)
ขนาดแค่พูดกันมันยังก้องเลยครับ (แต่มันก็มีข้อดีนะเวลาร้องคาราโอเกะไม่ต้องใช้ไมค์ไม่ต้องปรับเอคโค่ ฮิฮิ Grin Grin Grin Grin)
                            (ช่วยด้วยครับเจ้านาย)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์