บอร์ด Universal ที่ใช้แปลงซีดีทั่วไปตั้งค่าไม่เป็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:41:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ด Universal ที่ใช้แปลงซีดีทั่วไปตั้งค่าไม่เป็นครับ  (อ่าน 5196 ครั้ง)
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 02:33:59 PM »

ใครเคยใช้ช่วยหน่อยครับผมเพิ่งหัดแปลงครั้งแรกต้องตั้งค่าอย่างไรครับ มีคู่มือมาอ่านไม่เข้าใจเลย

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 04:55:32 PM »

อธิบายมันจะยาวมาก เอาเป็นว่า ถ้าเข้าใจ คำสั่งนะครับ ในคู่ มือ มันจะบอกเป็นคำสั่งให่เรากด อย่างเพล หน้าเครื่อง พอขึ้นคำสั่งบนจอ ก็กหดปุ่มเพล ที่หน้าเครื่อง มันก็จะเปลี่ยนคำสั่งอื่นมาให้กด คำสั่งไหนที่หน้าเครื่องไม่มีก็รอ จนมันเปลี่ยนคำสั่งไปเรื่อยๆ จนเจอคำสั่งที่มี คำสั่งที่รีโหมดก็เหมือนกันทำเหมือนกัน  ถ้าคุณเคยใช้ เลินนิ่งรีโหมด ก็จะเข้าใจง่าย เรียกว่าบอกแค่นี้ต้องเข้าใจเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:37:14 AM »

ขั้นแรกต้องต่อ Jumper ก่อนนะครับแล้วก็ทำตาม ที่พี่ e21xeq แนะนำต่อจนเสร็จหมดทุก Key แล้วถอด Jumper ออกเป็นอันจบครับ
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:47:08 AM »

งั้นผมขอกระทู้นี้ ถามต่อเลยนะครับ
                          Board Universal VCD  ตอนนี้ใช้งานได้หมดทุกอย่าง แต่เวลาเปิดเล่นไปแล้ว สักครึ่งชั่วโมง ภาพมาปกติ แต่เสียงซ่ามาแทนที่ เริ่มเป็นจาก
ช่องเสียงทางข้างขวาก่อน ข้างซ้ายยังดังปกติ เราเลยปรับ Remote ให้ดังที่ช่องซ้ายแทนข้างเดียว ต่อไปอีก 10 นาที เสียงซ่าหมดเลย น่าจะเกิดจากอะไรครับ
 มีวิธีซ่อมหรือเปล่า อํอ ลืมไป ภาพมาปกติครับผม  Cheesy
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:14:14 AM »

ไอซี Sound น่าจะมีปัญหาแล้วละครับเวลาร้อน  ลองใช้พัดตัวเล็กเป่าดูหากไม่หายผมคิดว่า ลองเปลี่ยนไอซี Sound ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:54:08 PM »

เปิดแล้วปิดเลยกลับมาใช้งานได้อีกอ่ะ งงจัง Grin  Cheesy
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:50:21 PM »

ผมขอใช้กระทู้นี้ต่อนะครับ  เครื่องลูกค้าไม่มีภาพมีแต่เสียง ผมเลยแปลง
ใช้Board Universal VCD ผลปรากฏว่า เกิดอาการ Nodisk หัวผมใช้โซนี่
ตรงจั้มผมเลยไม่ได้เอาออก จากที่สังเกตุ ขณะไม่ใส่แผ่น กดเอาแผ่นเข้า
มอเตอร์หมุนแผ่นไม่หมุน แต่หัวอ่าน เลื่อนขยับเข้ามา และมีกาีรยกหัว
ขึ้นลง ประมาณ 3 ครั้ง แต่แสงที่หัวออกมาน้อยมาก
 (เปลี่ยนหัวแล้วก็ไม่หายครับ)  เมื่อใส่แผ่น ปรากฏว่าเมื่อแผ่นเข้าไปแล้ว
ได้ยินเสียงหัวอ่านมีการยกขึ้น จากนั้นแผ่นก็หมุนไปทางขวา ด้วยรอบที่
ดูเหมือนปกติ แต่ไม่เกิน 3 วินาทีก็หมุนกลับมาทันที่ หน้าจอขึ้นโนดิส
แล้วก็หมุนไปทางขวาและสลับทางซ้าย สัก 2-3 ครั้ง แล้วก็หยุด
มอเตอร์หมุนแผ่นผมก็เปลี่ยนแล้ว ยังไม่หาย Board Universal VCD น่าจะเสียไหมครับ
ของใหม่นะเนี่ยเพิ่งซื้อจากอมรมา 300 บาท ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 11:37:26 AM »

อ่านคู่มือมันดีๆครับมันมีจุดจั้มเลือกให้ตรงกับเบอร์หัวด้วยไม่ใช่หรือครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 09:40:07 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ แผงที่ซื้อมาIC ควบคุม มอเตอร์หมุนแผ่นเสียครับ
ที่ทราบเพราะเอา บอร์ดไปเคลมทางอมรบอกว่าช่างหยุดวันนี้
ผมเลยซื้อใหม่มาอีกแผง ใส่เข้าไปโดยไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรจาก
บอร์ดตัวแรก เครื่องก็ทำงานปกติเลยครับ
 Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์