ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ แอมป์ขับไม่พอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:46:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ แอมป์ขับไม่พอ  (อ่าน 7840 ครั้ง)
onizuka_3670
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 01:52:03 PM »

ใช้แอมป์ขับซับ kenwood class ab 500watt ขับลำโพงซับ 10 นิ้ว 1ดอก ตูดแบนว้อยซ์คู่ 500 watt เหมือนกัน ทำไมขับไม่ออก ถอดออกเหลือวอยซ์เดียวแล้วก้อขับได้นิดเดียวครับ สายไฟสายกราวน์ก้อใช้ขนาด 8 มม.บริดจ์แล้วก้อไม่ตั้งครับ แล้วอีกอย่างมีความรู้สึกว่าลำโพงสั่นมากแต่เสียงดังนิดเดียวครับ ต่ออนุกรมของวอยซ์คู่แล้วก้อไม่ขึ้นครับ ช่วยวินิจฉัยหน่อยครับว่าเป็นที่อะไร ขอบคุณกูรูทุกท่านครับ ไม่เอา

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 08:35:25 PM »

ออกตัวไว้ก่อนครับว่าไม่ใช่กูรูแต่ก็อยากช่วยแก้ปัญหา

ว่าแต่ใช้ตู้แบบไหนอยู่ครับ น่าจะบอกสเปคตู้มาด้วย อาจจะเป็นที่ตู้ก็ได้ครับ

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 09:36:54 PM »

ต่อสายลำโพงผิดครับ
เฟสของเสียง หักล้างกัน ยิ่งเปิดแรงยิ่ง เสียงหาย
ลองเชค ขั้วลำโพงให้ดี  อาจผิดปกติ  ลองสลับขั้วลำโพงทีละข้าง (ลองสลับทีละข้าง จริงๆ) แล้วฟังด้วยหู
ชอบอันไหนเอาแบบนั้น  (เอาเสียงที่ออกมาเป็นตัวตัดสิน) ลองแยกเสียงซ้าย ขวา  เวลาดังสองข้าง เสียงต้องกระหึ่มขึ้น
ไม่ใช่ เบสลดลง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 08:50:01 AM »

ตู้เป็นแบบปิด ตีเข้าข้างๆของท้ายรถ ผมไม่แน่ใจว่ากี่ลิตรครับ (รถผมติดแก๊ส) ขนาดประมาณ16*8*12นิ้ว ส่วนเรื่องขั้วต่อลำโพง ได้ลองสลับดูแล้วครับ (แอมป์เป็นแบบ 2 ch) กลับไปกลับมายังไงก้อไม่ดีขึ้นครับ มีบ้างช่องที่ต่อแล้วเสียงหายไปเลย แต่แบบที่ต่ออยู่มีเสียงบ้างแต่มันขับด้ายนิดเดียวครับเร่งไม่ขึ้น พอเร่งแล้วก้อจะตัดวูบหายแล้วก้อมีเสียงเบสลูกใหม่ตามมาอีกแล้วก้อวูบไปอีกครับ อาการเป็นแบบนี้ครับ ช่วยหน่อยครับ จะแก้ตรงใน๋ดี จะเปลี่ยนแอมป์ใหม่ก็กลัวไม่จบครับ อยากหาสาเหตุที่มันแน่ชัดดูก่อนตัดสินใจครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอให้พี่ๆรวยๆครับ อิอิ
TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 09:47:02 PM »

-ตู้ปิด ประมาณ 0.9 ลบ.ฟุต ก็ไม่น่ามีอะไรผิดพลาด
-สะดุดตรงที่ เร่งแล้วตัดวูบหายแล้วมาใหม่ อาการเหมือนไฟไม่พอ ลองเช็คดูว่าสายไฟต่างๆแน่นหนาดีหรือไม่
ลงกราวด์ถึงดิน(ตัวถัง)จริงหรือไม่ เดินสายไฟมาจากแบตผ่านฟิวส์ มีจุดบกพร่องตรงไหนหรือไม่ ลองดูครับ /บางทีแบตอาจเก็บไฟไม่อยู่ เป็นได้หลายอย่างครับ

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:11:29 PM »

เจอต้นตอแล้วครับ งานนี้ปรากฎว่าตัวไอซีมันหายไปตัวนึง(สงสัยร้านที่เอาซ่อมเขาเล่นกลกับผมมั้ง)ตอนก่อนเอาไปยังมีอยู่เลยกลับมาเหลือตัวเดียวซะงั้น มันมีเบอร์ว่า tda1514a มี 2 ตัวแ่ต่ตอนนี้เหลือแค่ตัวเดียว อยากถามว่าจะซ่อมดีไม๋ครับ หรือหาพาวเวอร์ตัวใหม่ดี เอาไปให้ร้านอื่นดูเขาบอกว่ามันขับไม่ไหวหรอก ตัวมันเล็ก ซื้อใหม่ดีกว่า พี่ๆว่าไงครับ ขอความเห็นหน่อย เป็นแอมป์ kenwood kac-979 2ch 500watt max ขอบคุณครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:46:33 PM »

ซื้อใหม่เถอะครับ แค่ได้ยินว่าใช้ ไอซี ก็ไม่ไหวแล้ว

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:54:05 PM »

ขอบคุณครับ  เอาแน่ ฟันธง
TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 06:47:15 AM »

อ้างถึง
เจอต้นตอแล้วครับ งานนี้ปรากฎว่าตัวไอซีมันหายไปตัวนึง(สงสัยร้านที่เอาซ่อมเขาเล่นกลกับผมมั้ง)ตอนก่อนเอาไปยังมีอยู่เลยกลับมาเหลือตัวเดียวซะงั้น มันมีเบอร์ว่า tda1514a มี 2 ตัวแ่ต่ตอนนี้เหลือแค่ตัวเดียว อยากถามว่าจะซ่อมดีไม๋ครับ หรือหาพาวเวอร์ตัวใหม่ดี เอาไปให้ร้านอื่นดูเขาบอกว่ามันขับไม่ไหวหรอก ตัวมันเล็ก ซื้อใหม่ดีกว่า พี่ๆว่าไงครับ ขอความเห็นหน่อย เป็นแอมป์ kenwood kac-979 2ch 500watt max ขอบคุณครับ 

- เศร้าจัง  คิดไปซะไกล จบแบบหักมุมซะงั้น

member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:57:51 PM »

สืบเนื่องจากที่แอมตัวเก่าไท่ด้ายเรื่อง เลยจัดตัวใหม่มาครับ class ab 1200watt ต่อแบบบริจด์ขับด้าย2-3เพลงมันก้อตัด ทั้งๆที่เร่งด้ายนิดเดียวเอง(แอมป์เหลือน่ะครับ)ไม่รู้เป็นไร
ช่วยวิเคราะหน่อยครับ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 07:44:53 PM »

2-3มันตัดก็ประมาณว่า load มันเกินครับพี่น้อง
หรืออีกนัยหนึ่งกล่าว่า

sokul   shop    car  audio  in lumphun
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 07:48:54 PM »

ต่อครับ
power ไม่พอดีกับลำโพง  หรืออักยาวมากไปคือเปิดแบบไม่เกรงใจใครมีเท่าไหร่อัดหมด
หันไปคบ class d  เลยครับ  ยาว....................
ประมาณการจากการตีและการวางตู้มันต้องใช้การขับกำลังออกมาค่อนข้างมากกว่าจะทะลุออกมาให้เต็มที่

sokul   shop    car  audio  in lumphun
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์