ฮาร์ดดิสก์ IDEกับSATA ต่างกันอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:13:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิสก์ IDEกับSATA ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 14706 ครั้ง)
titiwara
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 09:19:43 PM »

เห็นมีแบบ 7200 rpm ทั้ง 2 อย่าง แล้วมันจะต่างกันตรงไหนครับ

tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 11:25:40 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=45686.0 ไปอ่านดูครับ ตามนี้แหละ คำตอบมี
titiwara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 03:05:45 PM »

นั่นมัน SATA กับSATAII  นี่ครับ แล้วIDE มันเท่าไรครับ ไม่รู้จริงๆ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 04:04:16 PM »

linkนี้มีทุกคำตอบสำหรับ HD หลายชนิดครับ
http://www.interfacebus.com/Design_Connector_IDE.html
ดูข้อมูลเปรียบเทียบกันได้
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 09:18:37 PM »

ต่างกันที่คอนเนคเตอร์และการรับส่งข้อมูลครับ IDE เป็นสายแพขนาด 40 และ  80 เส้น คอนเนคเตอร์ 40 pin เป็นการต่อแบบขนาน ถึงแม้การหมุนของฮาร์ดดิสก์จะเป็น 7200 รอบต่อนาทีเท่ากันก็จริงแต่การรับส่งข้อมูลจะช้ากว่า SATA ( ซีเรียล เอทีเอ ไม่ใช่ ซาต้า )...ส่วน SATA นั้นเป็นการส่งข้อมูลแบบอนุกรม คอนเนคเตอร์ 7 PIN สายส่งข้อมูลก็จะคล้ายๆกับสายไฟหรือสายสัญญาณสีส้มสีแดงกว้างประมาณเซนครึ่งยาวประมาณฟุตกว่าๆ
ปลายสายก็จะเป็นรูๆ เพื่อเสียบลงบนเมนบอร์ดหรือมาเธอร์บอร์ด ที่เป็นเข็มๆโผล่ข้นมา 7 เข็ม(PIN)เขียนว่า SATA นั่นแหละครับการรับส่งข้อมูลจะเร็วกว่า IDE ครับ...เญท่านอื่นครับ

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
AOF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 08:56:53 AM »

IDE โอนถ่ายข้อมูลได้ 133MB/s
SATA ................ 150 MB/s
SATA II ............. 300 MB/s
prasert_sms
Full Member
member
**

คะแนน40

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:24:53 AM »

ผมอ่านเจอมาครับ ที่มา http://www.htg2.net/index.php?topic=14595.0;wap2

คนส่วนมากจะคิดว่า SATA เร็วกว่า IDE แต่ความเป็นจริง
ide  ATA 133  DMA 6  ควมเร็วในการรับส่ง 133Mb/s
sata 1  ความเร็วในการรับส่ง  150Mb/s
sata 2  ความเร็วในการรับส่ง   300Mb/s
ทั้ง หมดนี้เป็นความเร็วที่ interface ของ hd แต่ไม่ใช่ความเร็วจริงในการรับส่งข้อมูลที่เกิดขึ้นจริง   ถ้าเจาะลึกลงไปถึงหลักการ การส่งข้อมูลของ interface แบบ sata น่าจะช้ากว่าแบบ ide ด้วยซ้ำ เพราะข้อมูลจะถูกรวมเป็น ลักษณะคล้าย packet หรือ zip แล้วไปแตกที่ปลายทาง ทำให้มีค่า latency สูงกว่า  แต่ด้วยความเร็วของ interface ที่สูงกว่าเลยทำให้ค่า latency ที่เกิดขึ้น ไม่ค่อยมีผลต่อระบบเท่าไหร่  อีกทั้งปัจจุบัน ทางผู้ผลิต
chip set อย่าง intel ได้ทำการออกแบบ sata controller ให้รวม chipset เลย ( แต่ก่อนต้องมี chip sata controller แยกออกมาแปลงก่อนส่งต่อไปที่ chip set)
ตาม หลัก sata2 จะรองรับการ tranfer ได้เร็วที่สุด  แต่เนื่องจากปัจจุบันความจริงที่หลายคนไม่รู้ คือ  hd 7200 ที่มีอยู่ในท้องตลาดทั้งหมดสามารถอ่านเขียนและส่งข้อมูลออกมาได้เพียง  40-60M เท่านั้น  แม้แต่ hd แบบ scsi 320 ความเร็ว 15000 รอบ ที่เร็วที่สุดในท้องตลาด ยังส่งได้แค่ 98Mb/s เท่านั้น  ดังนั้นผมเลยอยากบอกว่า  ถ้าเป็น hd รุ่นที่ใช้จานเดียวกัน ความจุเท่ากัน หมุนเท่ากันและมี cache buffer เท่านกัน แต่ต่างกันแค่ interface IDE กับ SATA ผมบอกได้เลยว่าเร็วไม่ต่างครับ   ทั้งนี้ได้ทดสอบด้วย program ทดสอบหลายรูปแบบแล้ว แม้ทาง web เมืองนอกก็เคนเอาประเด็นนี้มาทดสอบครับ ทั้งนี้เพราะข้อมูลที่ออกมาจาก hd ยังเร็วไม่เกิน speed ของ interface นั้นเอง
แต่เนื่องจาก m/b ใหม่ๆ ทุกวันนี้หันมาใช้ sata กันหมด ซื้อเผื่ออนาคตก็ได้ แต่คุ้มหรืแปล่าอีกเรื่องเพราะกล่อง ide กับ sata ต่างกันเยอะ  ส่วนจะเร็วไม่เร็วอยู่ที่คุณภาพของกล่องและ chip usb controller ที่กล่องใช้ครับ ว่าดีแค่ไหน กล่องถูกก็จะ tranfer และสะดุดหน่อย กล่องแพงก็จะสะดุดน้อยหน่อย กล่องที่ใช้กับ hd sata ก็อาจจะวิงช้ากว่าหรือเร็วกว่าก็ได้  แต่โดยมากจะเร็วกว่า เพราะ ship usb controller ใหม่กว่า chip  usb ที่ใช้กับ ide ทั้งนี้อยู่ที่รุ่นและยี่ห้อด้วย
ส่วนตัวผมว่า ide จะตายก็ต่อเมื่อ 
1 ผู้ผลิตเลิกใช้ slot ide บน m/bซึ่งปัจจุบันก็เริ่มลดเหลือ 1 ช่องแล้วและใน chip set รุ่นใหม่ๆของ intel ต้องใช้ ide controller ข้างนอกแทนแล้ว
2 hd 7200 สามารถ  tranfer ได้ถึงระดับเกิน  133 mb/s ซึ่งผมคาดว่า hd จะต้องมีความจุของจานใหญ่มากๆ  อาจจะ plater ละ 500-1000 G  หรือ  hd 1 ลูกมีความจุถึง 2000g และ หมุนที่ 10000 รอบ  เมื่อนั้นเรก็จะไม่เห็น hd ide ในท้องตลาด รวมถึง hd แบบ sata 1 ก็ตาม ซึ่งน่าจะใช้เวลา 2-3 ปีในการพัฒนาให้ hd ใหญ่ขนาดนั้นขายในราคา ปกติ 4-5000 บาท / 1000 G   ตอนนี้มี hd ขนาด 750G แล้ว ราคา 2 หมื่นกว่า คิด พทต่อความจุแล้วยังไม่คุ้มเท่าไหร่

ตกไปอย่างนึงคับ

IDE เป็นอินเตอร์เฟสแบบราคาถูกที่ให้ consumer ใช้โดยทำให้ต้นทุนเครื่องคอมต่ำ สำหรับชาวบ้านตาดำๆอยากเล่นคอมที่บ่มีตังค์มาก  Smiley โดยเจียดเวลาของ CPU ส่วนกลางมาใช้ในการรับส่งข้อมูลจากดิกส์ไปในเมมโมรี่ของเครื่องหรือทางกลับ กัน ดังนั้น CPU จึงต้องเจียดเวลามาทำงานรับส่งข้อมูลนี้ ทำให้โปรแกรมที่รันอยู่ถูกทำให้ช้าลงด้วย  ใครมี IDE ลองดูได้คับ เขียนอ่านดิสก์แล้วดูกราฟของ CPU ใน Task Manger มันขึ้นแหลกเลย

ใคร อยากได้ performace ดีๆต้องลงทุนใช้การ์ดฮาร์ดดิสก์แยก สมัยก่อนมีแต่ SCSI ให้เลือก แค่ค่าการ์ดก็ครึ่งแสนแล้วยังไม่รวมดิกส์ พวกนี้เป็นของโปรใช้ ด้วยความที่ว่า SCSI อินเตอร์เฟสมันมีค่า License ที่แพงอยู่นั่นเอง จำบ่ได้ว่า Apple หรือป่าวที่เป็นคนทำ

ด้วยขอด้อยของ IDE และความแพงของ SCSI ข้างต้น บริษัทจึงรวมตัวกันทำมาตรฐานใหม่โดยใช้ SATA ที่มีคอนโทรเลอร์ชิปแยกต่างหากแบบ SCSI ค่า License ไม่แพง การส่งข้อมูลแบบ Serial พรู๊พแล้วว่าสามารถเพิ่มความเร็วรับส่งข้อมูลและให้ระยะทางเชื่อมต่อได้ดี กว่า IDE มาก นอกจากนี้หนึ่งคอนโทรเลอร์ยังรองรับจำนวนดิกส์ที่มากกว่า ใครอยากทำ RAID ก็สะดวกและค่าใช้จ่ายต่ำกว่า การทำ RAID ด้วย IDE มีข้อจำกัดทางด้านวิศวกรรมมากจึงไม่มีคนนิยมเท่าไหร่  มีอินเตอร็เฟสแบบใหม่มาแทน SCSI แล้วคับเรียกว่า SAS (Serial Attached SCSI) บัส Serial ยังไงก็แรงกว่า Parallel คับ พวกดิกส์ตัวละหลายร้อนล้านอย่างที่ AIS, DTAC ใช้มันเชื่อมกันด้วย บัส Serial คับผม

อ่านเล่นได้ที่ http://www.digit-life.com/articles2/sas-and-sata/index.html

ถ้า อยากให้คอมแรงที่สุดต้องติดดิกส์ SATA ซัก 3-4 ลูก ทำ RAID แล้วจารู้ว่าแรงเป็นอย่างไร แต่ถ้าเบี้ยน้อยแบบผม ลูกเดียวก็รอไหวคับ ว่าแร้วก็รอต่อปาย ตอนนี้เน้นทำสำรองข้อมูล ดิกส์เจ้งไปหลายทีแร้วข้อมูลหายเรียบ ต้องมาฟังเพลงแก้เศร้าไปหลายวัน

การส่งข้อมูลก้มีแค่ 2 แบบก็คือ paralell กับ serial เท่านั้นเอง ในคอมพิวเตอร์ผมเห็นเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายรอบแระ จริงๆแล้วความเร็วมันก็ไม่ต่างอย่างที่ว่าหละครับ

สมัยโบราณสายแบบ parallel ส่งข้อมูลได้ทั้ง 8-bit ในคล๊อกเดียวดีกว่าการส่งแบบ serial ซึ่งต้องใช้หลายคล๊อกจึงทำให้ใช้เวลาในการส่งมากกว่า แต่เทคโนโลยีมันไปโลด สมัยนี้การส่งข้อมูลแบบ serial มันเร็วกาฉูด ชิปวิ่งกันได้อย่างกับรถ F1 และนับวันจะมีแต่เร็วขึ้นไปอีก ในการส่งแบบ parallel ถ้าคล๊อกที่มาในแต่ละเส้นไม่พร้อมกัน จำเป็นต้องแจ้งกลับให้ส่งข้อมูลมาใหม่ทำให้ประสิทธิภาพต่ำลงโดยเฉพาะ เมื่อทำงานที่ความเร็วสูงขึ้น

อยาก ให้ต่างต้องเปลี่ยนระบบ machanic ของ HDD แล้ว แต่สำหรับผมแล้วคิดว่าเค้าเ่้น้่้น SATA เพราะมัน plug and play ด้วย ประหยัดสาย แล้วอีกอย่าง RAID กันได้หลายลูกมากมายซึ่งเค้าจะเน้นกันเหลือเกิน ( เพื่อความแรง )

กล ไกของฮาร์ดดิกส์มันเป็นข้อจำกัดประสิทธิภาพของดิกส์ จึงใช้หลายลูกทำ RAID มาอ่านเขียนข้อมูลพร้อมกัน เลียนแบบ parallel นั่นอง ทำให้ประสิทธิภาพดีขึ้น เรื่อง Plug & Play เป็นคนละเรื่องกันคับผม

อ้างจาก: xtronic ที่ 30 ตุลาคม, 2006, 10:11:28 am

สุด ท้ายผมว่าการพัฒนาแบบนี้มันมีเหตุผลทางการค้ามาเกี่ยวซ่ะมากด้วย ซึ่งบางทีความสามารถจริงๆอาจเปลี่ยนไำปไม่เท่าไหรเอง... Cry ล่อเราเสียเงินซ่ะง้าน
ชัวร์คับทั่น  :secret ที่มายั่วน้ำลายคือ solid-state ดิกส์ Samsung ทำได้ 32 GB เท่ากะอาร์ดดิกส์ลูกนึงเลยอะ
AOF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 11:11:50 AM »

ใช่แล้วครับ
SATA 1.5 Gb/s (ค่าทฤษฎี) => SATA 150 MB/s
(ค่าจริง ซึ่งจริงๆก็ไม่ถึงครับ ประมาณ 50 ~ 60 MB/s)=> SATA I
SATA 3 Gb/s (ค่าทฤษฎี) => SATA 300 MB/s
(ค่าจริง ซึ่งจริงๆก็ไม่ถึงครับ ประมาณ 55 ~ 75 MB/s)=> SATA II

1.5/3.0 Gbps นั้นเป็นความเร็วในการส่งข้อมูลดิบครับ (RAW interface speed)
แต่ 150/300 MB/s นั้นเป็น Burst Rate (ซึ่งมักจะขึ้นกับความเร็วของ Buffer บน HDD)

แต่ดูดีๆ b กับ B ก็ไม่ใช่ตัวเดียวกันครับ
b = bit
B = Byte

thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:11:50 PM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
titiwara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:17:41 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณว้าวๆ นี่แหละที่อยากรู้ค้าบบบบ  ขอบคุณมากๆค้าบบ ดีใจจัง ดีใจจัง
kowit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 01:31:58 PM »

ขอปรบมือดังๆ กับทุกๆท่านที่ตอบคำถามในกระทู้นี้ครับ (ต้องอย่างนี้สิ) ดีใจจัง ดีใจจัง

เกิดเป็นคน จะสอนคน สอนตนก่อน
เมื่อถูกสอน อย่าทำค้อน คำสอนเขา
จะติคน หรือคนติ จงติเรา
จะโกรธเขา หรือเขาโกรธ ดูโทษตน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์