หาช่างซ่อม เครื่องทำน้ำอุ่น National DH-2000
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 04:14:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาช่างซ่อม เครื่องทำน้ำอุ่น National DH-2000  (อ่าน 12419 ครั้ง)
rong-tmp
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:27:36 AM »

หาช่างซ่อม เครื่องทำน้ำอุ่น National DH-2000

อาการ
เปิดน้ำแล้ว ได้ยินเสียงไมโครสวิทช์ ดัง "ติก" ไฟ LED สีแดง กระพริบ แล้วดับ
ปรับวาวล์ น้ำไปมาไฟ LED สีแดง ก็ติดอีกแล้วดับ น้ำไม่ร้อน

ตรวจสอบเบื้องต้น ด้วย Multimeter ตามคำแนะนำใน หัวข้อของหน้านี้ คือ
1. วัด เทอร์โม ผ่าน
2. วัด ฮีทเตอร์ ผ่าน
3. วัด Breaker ผ่าน
4. วัด Micro switch ผ่าน
5. วัด Triac ใช้ Mulimeter ได้ อินฟินิท, อินฟินิท และ 60 โอมห์ ตามคำแนะนำ
แต่อาการเหมือนเดิม

จึงอยากให้แนะช่างซ่อม แถวสะพานควาย กรุงเทพฯ ให้ด้วย
ที่ narong.r@gmail.com
ขอบคุณครับ
7 สค. 51

เพิ่มเติมตามคำแนะนำ คุณ NarinK
ใช้มืออุดที่หัวฝักบัวพอให้น้ำไหลผ่านนิดๆแล้ว.........
Micro switch ดัง "ติก" LED สีแดงกระพริบ แล้วดับ น้ำไม่ร้อนเหมือนเดิม

ที่ตรวจสอบไม่เป็นคือแผงวงจร เพราะไม่มีความรู้พอ ใช้เป็นแต่ Multimeter
และที่ตรวจสอบข้างต้นนี้ อ่านแล้วทำตามกระทู้ที่ผ่านมา ครับ
7 สค. 51
22.50 น.

ELB หรือ Breaker ไม่ตัด
เปิดวาวล์น้ำปิดหัวฝักบัวให้มีแรงดันในเครื่อง ไมโคร ดัง ติก ไฟกระพริบ แล้วดับ
หรือ ขยับวาวล์เปืดนำ ไป-มา ถูกจังหวะ ไมโคร ดัง ติก ไฟกระพริบ แล้วดับ
ELB หรือ Breaker ไม่เคยตัดเลยครับ
ตรวจวัด Ground  ตัวถังกับขั้ว Heater แล้วเข็มไม่ขึ้น
น้ำไม่หยดตู้ติดตั้งมิดชิดน้ำไม่เข้า

สวิทช์ดำบน Heater ไม่เด้ง

ขอบคุณครับ
8 สค 51
11.00 น.

rong-tmp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:33:30 AM »

แก้ไขแล้วครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:00:29 PM »

แก้ไขสะพานหน่อยครับ น่ากลัวจัง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:14:35 PM »

Grinสะพานนี้น่ากลัวจริงๆครับ..ที่เล่ามาน่าจะเป็นที่แรงดันน้ำมากกว่าครับ..น้ำไม่แรงลองใช้มืออุดที่หัวฝักบัวพอให้น้ำไหลผ่านนิดๆ..แล้วดูชิว่าร้อนเปล่า..ถ้าร้อนก็แก้ไขระบบน้ำด้วยครับ Kiss
rong-tmp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:43:44 PM »

ใช้มืออุดที่หัวฝักบัวพอให้น้ำไหลผ่านนิดๆแล้ว.........
Micro switch ดัง "ติก" LED สีแดงกระพริบ แล้วดับ น้ำไม่ร้อนเหมือนเดิม

ที่ตรวจสอบไม่เป็นคือแผงวงจร เพราะไม่มีความรู้พอ ใช้เป็นแต่ Multimeter
และที่ตรวจสอบข้างต้นนี้ อ่านแล้วทำตามกระทู้ที่ผ่านมา ครับ

7 สค. 51
22.50 น.

rong-tmp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:49:03 PM »

ขอโทษซ้ำสอง "สะพานควาย" ครับ
พิมพ์ตก
NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 01:13:05 AM »

เช็คแผงครับมีน้ำหยดใส่หรือเปล่า..เคยเจออาการนี้เหมือนกัน...แล้วก็โอเวอร์โหลดครับ..เช็คฮิตเตอร์กับตัวถังหรือยังครับอาจรั่วก็ได้..ถ้าเป็นอีกต้องดูว่าตัวไหนตัด Sad
rong-tmp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 11:12:06 AM »

ELB หรือ Breaker ไม่ตัด
เปิดวาวล์น้ำปิดหัวฝักบัวให้มีแรงดันในเครื่อง ไมโคร ดัง ติก ไฟกระพริบ แล้วดับ
หรือ ขยับวาวล์เปืดนำ ไป-มา ถูกจังหวะ ไมโคร ดัง ติก ไฟกระพริบ แล้วดับ
ELB หรือ Breaker ไม่เคยตัดเลยครับ

ตรวจวัด Ground  ตัวถังกับขั้ว Heater แล้วเข็มไม่ขึ้น
น้ำไม่หยดตู้ติดตั้งมิดชิดน้ำไม่เข้า

ขอบคุณครับ

8 สค 51
11.00 น.
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 04:21:07 PM »

Smiley
ที่ตัวฮีตเตอร์ข้างบนจะมีเทอร์โมไว้ตรวจสอบอุณหภูมิ ลองดูว่าตรงกลางมันเด้งขึ้นหรือปล่าวถ้าเด้งขึ้นมาให้กดลงไปแล้วลองใช้งานดูครับ Kiss
theerawat191
member
*

คะแนน5

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังว่าทำได้หรือเปล่า

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:08:22 AM »

เช็คดูตัวต้านทานที่แผงวงจรดูว่ามีตัวไหนขาดหรือไม่มีอยู่มีกี่ตัวหรอกครับ    ถ้าเช็คถูกอย่างที่ว่ามาข้างต้นผ่านหมด ก็เป็นที่แผงวงจรแล้วละครับ

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังไงว่าทำได้หรือเปล่า
supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 04:10:01 PM »

ลองเช็คลูกลอยที่เป็นแม่เหล็กหน่อยก็ดี บางครั้งอาจเสื่อมสภาพแล้ว จะอยู่ทางด้านน้ำเข้า ลูกลอยจะไปสั่งตัดต่อไฟ AC โดยใช้ lead switch ครับ
changnuan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 11:02:23 PM »

1.ถอดสายไฟออกจากฮีตเตอร์เช็คเฉพาะระบบคอนโทรลง่ายกว่า
2.รุ่นนี้มีไอโอดบริดจ่ายไฟดีซี220 vให้วาล์วน้ำเข้าด้วยหรือเปล่าครับ เช็คด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์