คำเตือนการล้างแอร์ฮิตาชิจะเสียเงินค่าBORD Control
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:55:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนการล้างแอร์ฮิตาชิจะเสียเงินค่าBORD Control  (อ่าน 18462 ครั้ง)
patipong+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:14:24 PM »

ให้ช่างที่รับล้างแอร์ฮิตาชิ ให้ถอดใบพัดที่Coilร้อนออกด้วยนะครับและอย่าไปหมุนใบเล่นนะครับเวลาฉีดน้ำใบจะได้ไม่หมุนเพราะถ้าใบหมุนจะมีไฟกลับไปที่กล่องคอนโทรพังครับแล้วจะหาว่าไม่เตือน เศร้าจัง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:06:02 AM »

คอยล์ร้อน มันเป็นมอเตอร์ DCหรือครับ ส่วนมากมันเป็น มอเตอร์ACนี่ครับ จะมีก็ ในชุดคอยล์เย็น ที่เป็น มอเตอร์DC

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:28:41 PM »

สมมุติปิดแอร์ไว้ เวลาลมแรงๆทำให้ใบพัดหมุน บอร์ดไม่พังด้วยหรือ คิดดีๆ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:41:34 PM »

บวก 1 ครับคุณ TS-KK  ผมชอบแนวคิดคุณครับ
 เป็นช่างต้องคิดได้หลายๆมุมครับ และต้องคิดแบบมีเหตุและผลครับ  Lips Sealed

praseat
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:59:25 PM »

ผมเกรงว่าท่านเจ้าของกระทู้จะเข้าใจผิดหรือเปล่าต้องขอโทษด้วยครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ใบพัดลมโพรงกระรอก(คอยล์เย็น)มากกว่านะครับ ผมเจอมากับตัวเอง ไปล้างแอร์ยี่ห้อ ฮิตาชิแบบติดผนัง เจ้าของรีบให้ล้างและยืนยันว่าแอร์ที่ใช่อยู่เป็นปกติ แต่ก็มิได้สงสัยอันใด ก็ล้างไปตามปกติ ในตอนที่ล้างที่โพรงกระรอกโดยใช้ปั๊มฉีดน้ำแรงดันสูงเข้าไปดันไม่ได้จับโพรงกระรอกไว้ เรียบร้อยครับ ได้ค่าล้าง 400 บาทแต่ต้องจ่ายค่ามอเตอร์คอยเย็นและแผงคอนโทรลไป 4,800 บาทถ้วน จำจนวันตายเลยครับ cry2!!
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:21:54 PM »

ผมเกรงว่าท่านเจ้าของกระทู้จะเข้าใจผิดหรือเปล่าต้องขอโทษด้วยครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ใบพัดลมโพรงกระรอก(คอยล์เย็น)มากกว่านะครับ ผมเจอมากับตัวเอง ไปล้างแอร์ยี่ห้อ ฮิตาชิแบบติดผนัง เจ้าของรีบให้ล้างและยืนยันว่าแอร์ที่ใช่อยู่เป็นปกติ แต่ก็มิได้สงสัยอันใด ก็ล้างไปตามปกติ ในตอนที่ล้างที่โพรงกระรอกโดยใช้ปั๊มฉีดน้ำแรงดันสูงเข้าไปดันไม่ได้จับโพรง กระรอกไว้ เรียบร้อยครับ ได้ค่าล้าง 400 บาทแต่ต้องจ่ายค่ามอเตอร์คอยเย็นและแผงคอนโทรลไป 4,800 บาทถ้วน จำจนวันตายเลยครับ

อันนี้ไม่ขอแย้งครับ เป็นได้ 100% ก่อนล้างแอร์ต้องถอดสายพัดลม INDOOR ออกก่อน หรือถอดแผงออกก่อนล้างแอร์ทุกเครื่องเพื่อความปลอดภัยครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:37:30 AM »

ขอบคุณมากครับ  พึ่งจะรู้เลยนะครับเนี้ยคาดไม่ถึง  โชคดีที่บ้านผมใช้มิตซู  ผมเล่นฉีดจนใบพัดหมุนติ้ว  ถ้างั้นคงนอนกลุ้มใจไปอีกนาน
oodfoxgo
member
*

คะแนน1

เด็กหลังเขา

r1.fox@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 05:51:23 PM »

ขอบคุณครับที่ไห้ความรู้ ไงก็ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วย  lv!ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อไห้ทุกคนได้ออกความคิดเห็น
กระทู้ก็ยังงี้ละครับถูกสร้างขึ้นมาเพื่อให้แสดงความคิดเห็น แล้วก็มาค้นหาความจริง ping! 
         ยังไงก็หาเอามาฝากกันอีกนะครับ HAPPY2!!
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 10:05:17 PM »

วันนี้เพิ่งไปล้างมาแอร์ LG ฉีดน้ำจนพัดลมหมุน Cry ไม่พังครับ   Cry โชคดีไป
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 10:09:33 PM »

วันนี้เพิ่งไปล้างมาแอร์ LG ฉีดน้ำจนพัดลมหมุน Cry ไม่พังครับ   Cry โชคดีไป

ของ LG พัดลม OUTDOOR และ INDOOR เป็นมอเตอร์แบบ AC ไม่มีปัญหาครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 03:52:36 PM »

ระวังก็แล้วกัน บางยี่ห้อมอเตอร์ DCที่มีวงจรในตัวมัน ถึงถอดแผงออกแล้วก็ต้องล็อกใบมันด้วยไม่ให้หมุน ไม่เช่นนั้นอาจจะต้องเสียเงินเปลี่ยนมอเตอร์ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
fongbeer
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:37:15 PM »

ทางที่ดีหากเป็นแอร์ติดผนังควรถอดสายพัดลมทุกครั้งทุกยี่ห้อครับ......เจอมาแล้วเหมือนกัน
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 06:56:57 AM »

ตอนนี้  ยี่ห้อ มิตซูบิชิ  แบบติดผนังก็มีแล้วครับ  ที่จะเกิดอาการบอร์ดพังจากการทำให้ใบพัดลมคอล์ยเย็นหมุน ตอนที่ล้างทำความสะอาด  หากไม่ถอดสายมอเตอร์ออกก่อน

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:35:14 AM »

ผมเกรงว่าท่านเจ้าของกระทู้จะเข้าใจผิดหรือเปล่าต้องขอโทษด้วยครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ใบพัดลมโพรงกระรอก(คอยล์เย็น)มากกว่านะครับ ผมเจอมากับตัวเอง ไปล้างแอร์ยี่ห้อ ฮิตาชิแบบติดผนัง เจ้าของรีบให้ล้างและยืนยันว่าแอร์ที่ใช่อยู่เป็นปกติ แต่ก็มิได้สงสัยอันใด ก็ล้างไปตามปกติ ในตอนที่ล้างที่โพรงกระรอกโดยใช้ปั๊มฉีดน้ำแรงดันสูงเข้าไปดันไม่ได้จับโพรงกระรอกไว้ เรียบร้อยครับ ได้ค่าล้าง 400 บาทแต่ต้องจ่ายค่ามอเตอร์คอยเย็นและแผงคอนโทรลไป 4,800 บาทถ้วน จำจนวันตายเลยครับ cry2!!

แหมช่างเหมาะเจาะ อะไรปานนี้ ค่าซ่อมเท่ากันเป๊ะเลย แต่แอร์เป็นของผมเอง อิ อิ อิ หลังจากนั้นเลิกคบครับ แอร์ยี่ห้อนี้  ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์