ขอความรู้จากทุกท่านในการชาร์จน้ำยาแอร์ R410a ระบบ inverterครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:23:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้จากทุกท่านในการชาร์จน้ำยาแอร์ R410a ระบบ inverterครับ  (อ่าน 18442 ครั้ง)
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 01:23:33 AM »

พอดีติดตั้งแอร์ให้น้าแล้วเกิดข้อผิดพลาดตอนแวคระบบครับ(ตัวหัวแปลงของะบบน้ำยา R410a ที่ผมใช้มันไม่ค่อยดี ศรมันไม่ไปดันตรงเซอร์วิสวาวล์) แล้วผมก็ไม่รู้ไปปล่อยน้ำยาเดินระบบ สรุปน้ำยาก็ปนเปื้อนครับ เลยปล่อยออกหมด แล้วทีนี้จะชาร์จใหม่ต้องแวคระบบยังไงครับ (วาวล์ด้านไฮเปิดหรือปิด? ด้านโลวเปิดหรือปิด?) แล้วต้องชาร์จน้ำยาในสถานะของเหลว มันจะทำให้คอมเสียรึเปล่าครับเพราะมันเป็นของเหลวอยู่ แล้วต้องชาร์จตอนทำความเย็นถูกรึเปล่าครับ แล้วต้องเติมให้ได้กี่ปอนครับ ถามมากหน่อยนะครับเด็กฝึกใหม่ครับ

book
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 02:12:33 AM »

การแวคระบบก็เปิดเซอร์วิสวาวล์ให้สุดทั้งด้านโลว์และไฮเลย แวคเสร็จถ้าเป็นไปได้ให้ชาร์จน้ำยาเข้าในสถานะของเหลวโดยการชั่งน้ำหนัก โดยการเติมเข้าด้านไฮนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาในการชาร์จมาก ชาร์จเสร็จเดินเครื่อง..จบ โดยปกติแล้วถ้าท่อยาวไม่เกิน5เมตร น้ำยาจะขึ้นเกิน100psig แน่นอน เมื่อวันก่อนผมก็ติดมาแล้ว แรงดันที่ได้120psig.ไม่ได้เติมเพิ่มแต่อย่างใด โชคดีครับ ดีใจจัง

ทำดี ย่อมได้ดีตอบ
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:47:15 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ book
แต่ที่ว่าเติดเข้าทางด้าน Hi นี่ทำยังไงครับเพราะว่าตัวเครื่องเขาไม่ได้ทำตัวเซอร์วิสไว้ที่ด้าน HI ครับ มีแต่ที่ด้านโล
วันนี้ไปซื้อน้ำยามาแทบหมดตัว แพงมากเลย หมดไปเกือบ 4000 ไม่น่าทำพลาดเลย เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์